Cần giúp: Bé Chậm Nói

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi KHANGMINH, 20/5/2009.

1. Rosevn

Rosevn Thành viên tích cực

Ðề: Bé chậm nói

ăn thức ăn lỏng, xay nhỏ quá lâu thì liên quan gì đến nói nhỉ?

Đang tải...

2. thutran6969

thutran6969 Thành viên đạt chuẩn

Có bài viết này khá giống với trường hợp con bạn, thử tham khảo xem sao nhé:

Tôi có hai cháu, cháu gái lớn sinh ngày 28/5/2011, cháu trai nhỏ sinh ngày 19/5/2013 cả hai con của tôi đềuchậm nói, bé gái lớn nói không rõ và không thể trả lời được các câu hỏi của người khác, cháu không nhớ tên bất cứ 1 ai ngoại trừ mẹ cha và em trai, còn cháu trai của tôi thì không chịu nói gì cả, tôi rất cố gắng tập cho cháu nhưng cháu lại không chịu mở lời, cháu chỉ nói được 2 tiếng bay- bay. Nốt giọng của cháu lại rất nhỏ. Tôi rất buồn mong bác sĩ hãy sớm cho tôi 1 lời khuyên.
    BS. Đỗ Hữu Thảnh-Chuyên khoa Nội-Đã từng công tác tại Bệnh viên Đa khoa tỉnh Hà Nam
    Nguyên nhân gây nên tình trạngtrẻ chậm nói
    Chào bạn.
    Trẻ chậm biết nói do rất nhiều nguyên nhân khác nhau, bạn nên đưa trẻ đi khám bệnh để phát hiện những nguyên nhân thực thể, nếu có thể chữa trị được thì điều trị cho bé. Nếu không phát hiện được điều gì bất thường, hoặc hiện tại không có phương pháp điều trị thì bạn chỉ còn cách là kiên trì tập nói cho bé.
    Đối với trẻ chậm biết nói, việc tập cho bé nói không đơn giản như những trẻ khác mà phải có kỹ năng. Bạn nói: “tôi rất cố gắng tập cho cháu nhưng cháu lại không chịu mở lời”, như vậy là bạn dùng cách phát âm để trẻ bắt chước, việc làm này của bạn bé không hiểu là phải nhại lại các động tác của mẹ nên bé “trơ mắt ếch ra nhìn”, và càng tích cực dạy bé càng trơ ra.Bạn cần biết một số điểm cơ bản sau:
    +Trẻ nói là để thể hiện nhu cầu giao tiếp của mình. Ví dụ: khi bé muốn uống nước bé đưa tay ra chỉ vào cốc nước và phát âm tiếng “i-i”. Nếu lúc này người lớn cầm lấy cốc nước và nói từ “nước” như vậy bé sẽ hiều và sẽ tập nói từ “nước” cho những lần sau. Nếu đưa luôn cốc nước cho bé uông, trẻ không cần nói, không có nhu cầu nói, nên chậm phát triển về ngôn ngữ.
    + Đối với trẻ lớn hơn, đôi khi có tư duy lô gic ngược so với người lớn. Ví dụ: luôn đi dép ngược bên vì bé nghĩ như thế mới là thuận, vẽ cột điện đầu chúc xuống mặt đất ở bên trên, đang chăm đi học hôm nay đột nhiên ương ạnh không chịu đi học, nói “ăn cơm bà”, không hiểu các câu hỏi của người lớn…
    Vì vậy:
    Đối với con thứ hai: Bạn cần tạo cơ hội để bé phải nói vì nhu cầu giao tiếp bức thiết, thay cho việc mẹ phát âm dạy trẻ bắt chước từng từ. Như ví dụ trên: khi trẻ khát đòi uống nước, bạn rót nước vào cốc để trước mặt trẻ, trẻ đưa tay ra chỉ và i.. i, bạn sẽ phát âm dạy từ “nước” vài 3 lần như thế mới đưa nước cho bé uống. Hoặc muôn vàn cách khác bạn tự nghĩ ra để dạy trẻ từng ít một…Khi bé đã biết nói khi cần giao tiếp, bạn có thể nâng cấp lên, trở lại ví dụ trước: Nếu bé nhăn nhó chỉ tay vào cốc nước của mẹ, có nghĩa là bé đang khát. Bé sẽ phải nói ra việc cần uống nước; vì thế, bạn có thể hỏi (nói nhanh): “Con muốn uống nước không?” và dạy bé nói rành rọt (nói chậm): “Con muốn uống nước”. Dần dần, bé sẽ có thói quen nói ra thứ bé muốn và thành quả cho cố gắng đó là: bé có nhiều cơ hội giao tiếp hơn.
    Đối với con thứ nhất:
    - Bạn nên cho bé đi mẫu giáo, không có giám hộ bất thường nào khác với những trẻ khác để tránh trẻ bị mặc cảm với những khiếm khuyết của mình, đồng thời không đưa ra những câu hỏi khó với bé, hoặc bắt bé bộc lộ điểm yếu của mình (ví dụ hỏi nhớ tên người).
    - Dạy trẻ tư duy nhận biết, bằng cách: Cha mẹ vờ chỉ nhầm một con sư tử thành một con voi và hướng dẫn bé cách sửa lỗi cho cha mẹ…. Bạn hãy chọn chuyên mục bé giỏi nhất, thích thú nhất để giả vờ nói sai để bé sửa và khen bé. Bạn có thể tham khảo tài liệu của môn học: Nhận biết môi trường xung quanh có ở các trường mầm non để dạy bé cho có khoa học.
    - Không cần thiết phải sửa câu chữ đúng với cách nói của người lớn, không bắt bé cố diễn đạt ý muốn của mình.
    - Cho bé tham gia vào các hoạt động cộng đồng, các trò chơi làm trẻ lịnh hoạt và khuyến khích trẻ dùng ngôn ngữ diễn đạt ý muốn của mình.
    Chúc bạn nuôi con mạnh khỏe.

hakuna thích bài này.
  3. Los Angeles

Los Angeles Thành viên tập sự

bạn ơi gửi cho mình xin tài lieu cho bé chậm nói vơi nhé, email của minh la: lananhnguyen1016@gmail.com

Phung thi hoa thích bài này.
  4. mebetom.vp

mebetom.vp Thành viên nổi tiếng

bé nhà mình 16 tháng nói được mẹ, gà, cá, chó,....cơ mà bé nhà bạn như vậy cũng chưa phải chậm đâu, cứ dạy trẻ dần dần cho trẻ nói theo

5. hakuna

hakuna Bắt đầu tích cực

chủ đề này khá lâu rồi, bây giờ các con mà các mẹ kể trong top này đã lớn, k biết tình trạng của các bé thế nào rồi ạ? bé nhà m 25 tháng cũng chỉ nói được vài từ thôi ạ. chỉ thấy các mẹ có con nhỏ kêu con chậm nói như mình mà không thấy các mẹ có con lớn hơn rồi tình trạng các con ra sao rồi ạ? chậm nói đến mấy tuổi là hết ạ? cám ơn cm

6. Phung thi hoa

Phung thi hoa Thành viên tập sự

7. Phung thi hoa

Chao cac me ... me nao co tai lieu tre cham noi vui long gui cho minh theo dia chi email. khangmaphuc@gmail.com. xin cam on cac me..

8. Đẹp Từ Thiên Nhiên

Đẹp Từ Thiên Nhiên Thành viên chính thức

bé chậm nói có rất nhiều nguyên nhân, có thể vì bé xem ti vi quá nhiều...như bé thứ 2 nhà mình, hơn 2 tuổi vẫn ko nói được, mình thì chưa dẫn con đi khám bác sĩ, nhưng vì là bs quen gia đình nói bé có dấu hiệu tự kỷ. Sợ quá luôn, cũng lên mạng tìm thông tin rồi tập cho con,vì lúc đó bé còn nhỏ quá,. giờ bé 3 tuổi hơn rồi, bình thường, thậm chí còn biết bạn gái đẹp và xấu nữa. Nên mình nghĩ lại, hồi bé còn nhỏ có thể vì bận việc, nhà ít người cứ đề con xem ti vi mình làm việc, nên con mới chậm nói thôi, M cố gắng tập con nói nhiều vào, từ ngữ chính xác.

9. Los Angeles

Mình đã cho bé đi lớp được gần 1 tháng nhưng bé nghỉ đến hơn nửa tháng do bị ốm. Mình thuê cả gv trị lieu về dạy, 1 tuần 1 triệu, nghĩ cũng xót xiền, học được 5 tuần thì mình không thuê gv nữa, vì mình thấy bé nhà mình hỏi con vẫn hiểu và chỉ đúng như là lấy đồ hay đưa đồ cho bà, cho mẹ, chỉ con vật, hoa quả... hay nói bà bà, cạc cạc (tiếng vịt kêu) rất rõ. nhưng rất lười nói.
    Hiện tại thì mình chỉ thuê gv mầm non dạy con 1 tuần 3 buổi tại trường, mỗi buổi hơn 1 tiếng nhưng ko biết có hiệu quả không nữa, mình nhận thấy bé nhà mình chỉ bị chậm nói đơn thuần thui (giờ bé 21m)

10. Đẹp Từ Thiên Nhiên

mình thì mình nghi mẹ nên dạy bé hoặc là ba và người trong nhà như vậy sẽ hiệu quả hơn, bé sẽ hợp tác hơn là người lạ, vì bé còn nhỏ mà (21m). Bé nhà mình lúc đó cũng thế 2 tuổi đi trẻ, nhưng đi học 1 tuần thì lại nghi 2 tuần vì bị ốm, đã vậy còn nghe bs bảo có dấu hiệu tự kỷ, tâm trang khi đó rối lắm, nhưng mình cũng cố gắng dạy con tập nói, 2 mẹ con tối nào cũng hát hò cùng 1 bài hát mà cả 1 giờ, sau thời gian thì mình thấy bé thuộc và vui vẻ hát theo. Lúc 30 tháng thì bắt đầu nói, và nói rất nhiều

11. Los Angeles

Cảm ơn bạn đã chia sẻ, mình hy vọng bé sẽ nhanh biết nói. không cũng sốt ruột lắm. con mình như nào thì cũng chỉ mình mới hiểu rõ nhất, nhiều khi bsy nói cũng làm cho tâm lý hoang mang lắm ý.Ở nhà mẹ cũng tích cực dạy con nói nhiều lắm.
    sau lớn ko rõ có ảnh hưởng nhiều gì không bạn nhi?

12. nguyenhongnhung1086

nguyenhongnhung1086 Thành viên rất tích cực

hic. Bé nhà mình cũng thế hơn 2 tuổi mà mới bập bẹ thôi. Nhưng bé hiểu hết nên mình cũng đỡ lo.

13. hieupede

hieupede

mình thấy các trường hợp ở trên chủ yếu là các bé chậm nói thôi chứ k phải vấn đề gì nghiêm trọng đâu, các mẹ đừng lo lắng quá, kiên trì nói chuyện với con nhé :)

14. Đẹp Từ Thiên Nhiên

mình thấy ko ảnh hưởng gì cả, nói chung giờ thì líu lo cả ngày, nhiều khi mệt, bảo con ko nói dùm mẹ 5 phút nhé, sau con bảo hết 5 phút chưa mẹ. nên mẹ yên tâm nhé. cố gắng tập con nói và nói kiểu như 2 người bạn tâm sự với nhau.:)

15. Phung thi hoa

16. oxalove

oxalove Thành viên kỳ cựu

cháu gái tớ 22 tháng mà mới nói được mấy từ, mà toàn nói linh tinh chả đứng gì hết ạ. Bố thì gọi là bò, bà nội thì gọi là bà già ..............

17. Phung thi hoa

Cảm ơn sư chia se cua cac Me nha. Be nha minh duoc 4 tuoi roi, nói it lam chi từ đơn thôu. Ba me day thi hay nói lại lời của ba me, nhung noi cai gi cung hieu va lam theo nếu thích. Ba day các con vật thi cung nho het va đọc tên môi khi gap con vật đó .Hôm qua có đưa di kham BS o SG roi. BS bao cháu k bi vấn đề chỉ là k chiu phát am trả lời thôi và hướng dân la tuần 1 lần đến BVND1 hoac 2 để hoc phan xa 45'. Nhưng buồn là nhà mính xa quá lại đang có cháu nho gần 4m nưa nên rất khó khan. Muốn day con tai nha nhung lai k co tài lieu so day sai phuong phap.....rat mong Me nao co tai lieu gui cho xin theo dia chi email ;khangmaphuc@gmail.com. xin cam on cac me nhe.

18. hakuna

hakuna Bắt đầu tích cực

bé nhà mình 26 tháng rồi, từ 24 tháng mới bắt đầu gọi được mẹ ơi. buổi tối về thường cho con ngồi xe 3 bánh kéo con đi lòng vòng quanh ngõ, chỉ cho con cái này là cái cột điện, cái này là chuông cửa, cái cây, cái bếp than, cái cây, cái vòi nước... tất tần tật cái gì có thể gọi tên mình bảo con nói theo. khi nào thấy cái gì quen thuộc thì hỏi: bé ơi đây là cái gì? một số cái bé trả lời được. Mình cứ kiên trì dạy con nói như vậy, từ lúc 24 tháng chỉ nói đc 1, 2 từ, sau 2 tháng bây giờ con đã nói được nhiều hơn rồi nói được 4-5 từ ngắt quãng ví dụ như: mẹ ơi-điện thoại kìa, bố về rồi, ngồi bô còn biết bảo mẹ là "mẹ ơi-xong rồi"... mặc dù còn nói ngọng, nhiều lúc k phiên dịch được, thấy con nói liên tha thiên toàn tiếng Liên hợp quốc chọ cha, chọ chọe ý, nhưng mà yêu lắm. Mình thấy đúng là phải dạy con nói nhiều, cho con nhiều cơ hội để nói, như khi mình nói chuyện với con hỏi con có ăn sữa chua k? con ăn nữa không? con no bụng chưa? con đói không? con ăn cháo nhé?... bình thường con chỉ gật hoặc lắc đầu, nhưng m phải bảo con nói là: có ạ, vâng ạ, không ạ... và phải đợi cho con nói, nhất là khi bé muốn gì đó như là muốn uống nước, lấy quả bóng, lấy đồ chơi mà chỉ tay rồi mẹ lại đi lấy cho con luôn thì k được đâu, mẹ phải bảo con muốn lấy gì khi bé chỉ vào đồ vật bé muốn lấy, chẳng hạn như khi con chỉ vào quả bóng mẹ nói: con muốn lấy gì?/ con muốn lấy quả bóng à?/ quả bóng đấy/ Mẹ lấy quả bóng cho con nhé?... mình thường nói để tả lại hành động của mình ngay lúc đấy, & nhắc lại nhiều lần tên đồ vật mà mình & con đang chơi... Túm lại là bố mẹ phải bảo con nói nhiều vào, khi hỏi con cái gì thì bảo con trả lời như thế nào để con trả lời lại...
    Hàng xóm nhà mình có bé nhỏ xíu chưa được 1 tuổi đã nói rất nhiều & hiểu nhiều điều lắm, trong khi con mình 2 tuổi mới bắt đầu nói. Mặc dù mình cho bé đi lớp từ lúc 12 tháng luôn. Mình thấy nếu bé chậm nói mà khi mình nói con vẫn hiểu vẫn phản xạ tốt thì không có vấn đề gì đâu các mẹ ạ. Chỉ khi nào mình nói mà co ngơ ngơ k phản ứng gì thì mình mới phải lo thôi.
    Ở nhà mình hầu như không xem tivi vì thường cho con đi ngủ sớm nên thời gian buổi tối ở nhà rất ít vèo cái là hết. Mình thấy để con xem tivi 1 mình thì k tốt, nhưng nếu mình xem tivi cùng con chỉ con biết những gì trên tivi ví dụ như một nhân vật hoạt hình bị rơi từ trên cao xuống mình bảo là: ôi rơi rồi hay con cá kìa, con sư tử kìa... bé sẽ biết nhiều hơn đấy chứ.

Sửa lần cuối: 24/12/2015
  19. Los Angeles

Mẹ hakuna chia sẻ kinh nghiệm hay quá.
    Bé nhà mình những lúc muốn hay đòi cái gì chỉ chỉ tay và phát âm i i chứ không chịu bật ra từ, mình bảo con nói nhưng nhất định không nói nên mẹ lại phải lấy đồ con muốn cho con. Nói chung công cuộc giúp con chậm nói không thể một sớm 1 chiều được.
    Mong các mẹ có kinh nghiệm gì cứ chia sẻ để cùng tham khảo nhé.
    cám ơn cả nhà

20. Phung thi hoa

Cam on chia se cua me hakuna. Minh cung dang co gang day con nhung thu nhu the...mong la se co tien chuyen tot trong nhung ngay sap toi....