Kinh nghiệm: Kinh nghiệm chữa táo bón cho con - ko nhiều mẹ biết!

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi lavanghp, 14/3/2012.

1. chuoicabuong

chuoicabuong Thành viên kỳ cựu

Ðề: Kinh nghiệm chữa táo bón cho con - ko nhiều mẹ biết!

Chịu khó cho uống bột sắn dây cũng cải thiện được phần nào

Đang tải...

2. thuhuyen1976

thuhuyen1976 Bắt đầu tích cực

Mình cũng có con bị táo bón nặng và đã chữa táo bón cho bé thành công chia sẻ với các mẹ!
    Con mình 5 tuổi, từ bé đến 4 tuổi chưa bao giờ cháu bị táo bòn cho đến khi cháu được 4 tuổi ( bé vẫn ở nhà với mẹ chưa đi mẫu giáo nhé) đơt đó mình thấy cháu chậm tăng cân nên mua sữa Pediasure nước cho cháu uống mấy thùng, chắc vì sữa đó chất quá mà con mình lại hấp thụ kém nên uống nhiều sinh ra táo bón, cộng với cháu không chịu ăn rau nên dần dần cháu bị táo từ nhẹ đến nặng. Lúc mới táo cháu vẫn đi ị 2, 3 ngày 1 lần nhưng phân to, dần dần 4 ngày 5 ngày có lần lâu nhất 9 ngày. Phân to không ị được kêu khóc mẹ phải thụt đít, 1 ống vẫn chưa đi được đến ngày thứ 10 phải thụt ống thứ 2. Cháu cứ lên cơn dặn mà phân to quá không ị được , phân vừa to vừa cứng vừa dài. Mình lo quá phải gọi chồng về chuẩn bị đưa con đi viện thì bé ị được. Mừng rơi nước mắt. Chiều hôm đó mình cho cháu đến bác sĩ Khánh ở hàng Hòm. Bác sĩ cho uống Duphalac ngày 1 gói và 2 lọ men tiêu hóa, vitamin C, Kẽm, uống trong 10 ngày khám lại. Cháu uống 1 tháng liên tục như vậy vẫn không ăn thua mặc dù men tiêu hóa của bác sĩ rất tốt, phân vẫn to và dài, uống Duphalac thuốc làm mềm phân mà phân vẫn cứng như đất sét. ( bé nhà mình phân to và cứng nhưng không bị són như phân dê đâu). Cứ 6 -7 hôm cháu không đi được mình lại thụt đít cho cháu. Có lần thụt đít cháu vẫn không đi được mình cho cháu đến bác Khánh phải cho loại thụt mạnh về thụt mới ị được, Bác dặn 2 ngày sau lại thụt tiêp cho ra hết phân mới chữa được vì những trẻ bị táo bón trong bụng tồn nhiều phân phải đi mấy lần liên tục mới hết phân cũ. Mà bé nhà mình sợ thụt đít kinh khủng, táo bón thành ra cháu nhịn ị vì đau và chảy máu. Sau đó mình quyết tâm nghỉ bán hàng để chăm cho bé khỏi táo bón bằng ăn uống. Vì cháu sợ thụt đít nên mình cho cháu uống 1 viên nhuận tràng đến tối cháu ị 1 cục to, 3 ngày sau mình cho cháu uống 1 viên nữa cháu ị 1 cục to thế là hết phân cũ, Từ hôm đó mình áp dụng thế này cho cháu:
    Ngày 2 hộp sữa tươi ( bỏ sữa bột)
    2 hộp sữa chua ( 1 sữa chua lợi khuẩn, 1 sữa chua vinamilk để tiêu hóa tốt
    1 quả cam văt để cung cấp vitamin
    1 quả chuối cung cấp chất xơ và làm trơn ruột, nhuận tràng
    1 quả xoài hoặc 500g dưa hấu hoặc 1/2 quả táo Mỹ
    1 củ khoai lang nướng hoặc 1 chiếc ngô luộc để cung cấp chất xơ giúp giữ nước trong ruột
    2 bát nước canh rau ( rau mùng tơi, rau khoai lang, rau bắp cải, rau cải, nước rau để cho bé uống thôi vì bé nhà mình không chịu ăn rau)

Đêu đặn cho cháu ăn uống như vậy, ngoài ra mình bắt cháu uống nhiều nước ngày 800milk thế là 2 hôm sau cháu đòi đi ị. Mình hơi ngạc nhiên vì thông thường 5 đến 7 hôm cháu mới ị. Chỉ ngồi 5 phút là cháu ị được lại bào không đau đít, Từ hôm đó đến nay cứ cách ngày là cháu ị đều đặn dễ dàng, chỉ 3 phút ngồi bô là cháu ị xong rồi. Có hôm cháu gọi mẹ ơi cho con đi ị, mình từ tầng 1 lên tầng 3 cháu đã tự vác bô ra ị xong rồi. Bây giờ cháu không phải uống thuốc gì nhưng mình vẫn chăm cho chau ăn như vậy cho quen dạ. Người lớn bị táo còn khổ đã là trẻ con các mẹ nhỉ, có lúc mình bế tắc tưởng không chữa được cho con, vừa lo lắng vừa mệt mỏi, nhiều đêm bé không ị được khó chịu ngồi dưới đất gục đầu vào thành giường bảo mẹ ơi con ngồi thế này ngủ chứ nằm khó chịu lắm. Nghe con nói thế mình xót xa, ôm con khóc bảo " Con bị táo bón là tại mẹ không chăm sóc cho con đúng cách" mà bé nhà mình ngoan lắm, chịu đựng tốt. Giờ thì mình đã phần nào yên tâm vì ít ra cách mình làm đã có tác dụng mà bé không phải dùng thuốc.
    Mọi người có con hay người nhà bị táo thử áp dụng nhé, đến giờ mình vẫn còn sợ. 1 tuần này bé ho, sốt phải uống kháng sinh mà vẫn ị đều và dễ dàng. Chúc các mẹ và các bé khỏe mạnh.

3. Miss Tran

Miss Tran Thành viên kỳ cựu

Cảm ơn chủ top, thông tin thật hữu ích

lavanghp thích bài này.
  4. Choconmotcaiten

Choconmotcaiten Thành viên tập sự

Con em cứ mọc răng là táo bón, đến khổ nhọc với con, bt thì ngày nào cũng 1 lần ị đùn :)

lavanghp thích bài này.
  5. thuhuyen1976

thuhuyen1976 Bắt đầu tích cực

Chắc con bạn lúc bé mọc răng đau nên ăn uống kém, uống ít nước nên táo

lavanghp thích bài này.
  6. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà mình 2 tuổi cũng bị táo bón mình cũng làm nhiều cách chữa cho con rồi nhưng không khỏi .Mình vẫn cho bé ăn rau củ quả uống nước trái cây đều đặn mà không được.Mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ em với?

lavanghp thích bài này.
  7. immortelle_pa

immortelle_pa Super Member - Nước hoa mini auth Pháp

bị táo bón làm trẻ biếng ăn. cảm ơn top chia sẻ thông tin ạ

lavanghp thích bài này.
  8. me cua be bong

me cua be bong Đèn Sưởi Nhà Tắm BH 10 Năm: 0984 197 415

Cám ơn bài chia sẻ hữu ích của mn nhé.

lavanghp thích bài này.
  9. Ngongthui

Ngongthui Thành viên tích cực

Mò lên đây tìm bài thuốc chữa táo bón cho con mà thấy nhiều mẹ có chung tình cảnh với em quá. Cả mẹ cả con em đều bón đều hu hu
    Bé nhà em cơ địa nóng trong, táo bón từ bé đến giờ hơn 3t vẫn ko thay đổi được. Đợt này chắc em ko cho uống nước cam thường xuyên nên 2 tình trạng lại nặng hơn rồi.

Đọc phần chia sẻ của chị Thuhuyen, có khi em cũng mua thuốc Duphalac thuốc làm mềm phân cho con uống, 2 ngày nay chưa thấy gì, bé nhà em đặc biệt ko ăn rau củ, chỉ uống nước canh, hoa quả cũng ko, ngoài nước cam là nàng ý thích thôi :(((((((((, nước thì đi học cả ngày chắc cô giáo cũng ko cho uống được nhiều. Em biết làm thế nào đây, đọc hết 21 trang topic này rồi về phải nịnh con ăn rau.

lavanghp thích bài này.
  10. cây tầm gửi

cây tầm gửi Thành viên kỳ cựu

con em cũng trong tình trạng này các mẹ ạ, phân to như người lớn ấy :(

11. Mẹ đẹp nuôi con khỏe

Mẹ đẹp nuôi con khỏe Thành viên chính thức

Chuẩn luôn, quả mận tưởng nóng nhưng thật ra chữa táo bón cho trẻ rất tốt

12. Mẹ đẹp nuôi con khỏe

Bé không chịu ăn rau, bạn có thể bổ sung cho con chất xơ hòa tan đóng gói sẵn nhé :) vừa an toàn, vừa trị táo bón hiệu quả đó

13. Ngongthui

Ngongthui Thành viên tích cực

Chị ơi, có phải có gói thực phẩm chức năng có tên là Chất xơ cho cả nhà ko ạ, cảm ơn chị nhé, em vừa đổi sữa Meiji rồi nhưng việc ăn rau của con cũng khó quá, nàng ý ăn được 2 miếng đến miếng thứ 3 là nhè ra, đi học cả ngày ăn ở lớp nữa, táo bón output như phân dê ý, 2 ngày mới đi 1 lần, toàn kêu với mẹ là con bị đau con ko ị đâu :(((

14. mai huong 41

mai huong 41 Thành viên sắp chính thức

Chất xơ hòa tan có uống thường xuyên dc k mn?

15. Mẹ đẹp nuôi con khỏe

Hiện nay có nhiều loại chất xơ được đóng gói lắm, bạn có thể tham khảo sản phẩm chất xơ hòa tan Natufib bên mình nhé, bên mình có bác sĩ tư vấn táo bón chuyên khoa nữa :)

Sửa lần cuối: 9/4/2015
  16. Mẹ đẹp nuôi con khỏe

Chất xơ hòa tan được đóng gói theo đúng tiêu chuẩn thì dùng thường xuyên để chữa trị và phòng chống táo bón rất an toàn và hiệu quả bạn nhé. Đặc biệt an toàn với đối tượng trẻ sơ sinh, trẻ nhỏ, phụ nữ có thai và đang cho con bú
    Không giống như những dạng trị táo bón chỉ có tác dụng tống đẩy phân ra ngoài, không chữa trị được nguyên nhân tận gốc táo bón, bổ sung chất xơ hòa tan giúp phân mềm và xốp hơn, con sẽ dễ đi tiêu hơn và hết táo bón hẳn nhé :)

17. bienphong209

bienphong209 Thành viên chính thức

t thấy ngày trước các cụ chữa táo bón bằng lá ổi đấy

18. Mẹ đẹp nuôi con khỏe

tớ chỉ nghe nói, dùng ổi chín, gọt vỏ, ăn vào chữa táo bón thôi, chưa nghe dùng lá ổi chữa táo bón bao giờ

19. bienphong209

bienphong209 Thành viên chính thức

các mẹ đi hái những búp ổi non vềe rar sạch, giã lấy nước cho con uống mỗi khi bị táo bón. Trẻ nhỏ khỏi táo bón sau vài lần sử dụng

20. Mẹ đẹp nuôi con khỏe

oh, kinh nghiệm hay quá, em sẽ tham khảo. Thank mẹ nó nha :)

lavanghp thích bài này.