Kinh nghiệm: Kinh nghiệm chữa táo bón cho con - ko nhiều mẹ biết!

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi lavanghp, 14/3/2012.

1. me LeAnh

me LeAnh ありがとうね!

Ðề: Kinh nghiệm chữa táo bón cho con - ko nhiều mẹ biết!

Cu cậu nhà mình 4 tuổi nhưng cũng có thâm niên bị phải liên tục 1 năm, trộm vía nay đỡ 70% rồi.
    Các mẹ cho con uống nhiều nước, chia nhiều lần trong ngày. Đó là cách đơn giản nhất.
    Ăn cơm chan canh nếu con không chịu ăn rau.
    Và chữa cháy tình thế là dùng xi lanh nhỏ bơm chút mật ong vào cho con là 1 phút sau có "sản phẩm" liền.

Đang tải...

2. lavanghp

lavanghp Thành viên kỳ cựu

Chào bạn, đc cái là mình ko phải dùng nhiều đến tảo, thực ra có điều kiện dùng thường xuyên thì rất tốt, vì nó cũng là 1 loại thực vật, cung cấp chất xơ. Nhưng giá hơi cao so với điều kiện kinh tế gđ mình. Uống trước hay sau ăn ko quan trọng vì nó ko phải là thuốc. Khi cháu bị táo, mình cũng cho uống 15 viên/lần, ngày 2 lần. Vài hôm là có chuyển biến tốt bạn ạ.
    Với lại tùy từng cơ địa của mỗi cháu có thể uống dài ngày hay ko, chứ ko phải cháu nào uống 1 tuần cũng hết cả.

3. lavanghp

Bạn ơi, bị táo bón trước hết làm ảnh hưởng đến tinh thần các bé, vì rặn đau quá thì các bé sẽ sợ ko ị, mà ko chịu ị thì lại càng táo!
    Lâu dài sẽ dẫn tới bệnh trĩ, nhẹ thì nó chỉ hơi phồng hậu môn, nặng thì có thể sa cả búi trĩ, đau đỡn, ko đi lại đc phải phẫu thuật.
    Vì thế bằng mọi cách phải cải thiện cho các bé, đặc biệt đường ăn uống để tránh mang bệnh sau này!

cunxinh_2011 thích bài này.
  4. Bella08

Bella08 QUẦN ÁO TRẺ EM XK

Be nha em ti me cung bi tao, sau day em mua sua HIPP cho be uong thi thay be dai tien rat de dang ma output lai dep. Hay me no thu cho be dung sua HIPP xem sao.

cunxinh_2011 thích bài này.
  5. Anmy

Anmy Thành viên tích cực

Con nhà mình táo bón từ khi mới đẻ đến năm nay là 3 tuổi rồi. Chán lắm, đủ mọi cách mà táo vẫn hoàn táo

6. thanhhoalovely

thanhhoalovely Thành viên rất tích cực

các mẹ lắm cách quá....em oánh dấu sau này có con còn học tập ạ

7. chimcon98

chimcon98 Banned

Sức khỏe cho bé, hạnh phúc cho mẹ

Theo GS. TS. BS Pedro Gutiérrez Castrellón, Giám đốc Nghiên cứu thuộc Viện Nhi quốc gia Mexico, giải pháp tốt nhất cho trẻ nhỏ nhằm ổn định hệ tiêu hóa và giúp trẻ hấp thu các chất dinh dưỡng một cách tốt nhất là tìm ra một hệ dưỡng chất thay thế những thành phần khó tiêu trong sữa công thức thông thường.
    Để đáp ứng những mong mỏi của các bậc cha mẹ có con nhỏ, các loại sữa công thức hầu như đều được bổ sung nhiều DHA – dưỡng chất để phát triển trí não, chiều cao và tăng cường hệ miễn dịch. Tuy nhiên, đó vẫn chưa đủ để các sản phẩm sữa công thức này được đánh giá cao về chất lượng khi thực tế cho thấy 2 trên 3 trẻ nhỏ mắc các chứng rối loạn tiêu hóa như nôn trớ, đầy hơi, tiêu chảy và táo bón sau khi sử dụng các loại sữa công thức thông thường.
    Theo GS. TS. BS Pedro Gutiérrez-Castrellón, để sản phẩm sữa thật sự có được một hệ dưỡng chất thân thiện với trẻ nhỏ, những thành phần gây khó tiêu cho hệ tiêu hóa của trẻ cần phải được giảm thiểu một cách tối đa, hoặc thay thế bằng một hệ dưỡng chất mới. Điển hình như, đạm Casein - một loại đạm sữa tự nhiên có trong sữa bò, được chứng minh là khó hấp thu đối với trẻ cần được thay thế bằng một loại đạm khác với cấu trúc phân tử nhỏ, dễ thẩm thấu qua màng ruột, giúp trẻ dễ tiêu hóa hơn. Hay đường Lactose - vốn chiếm 100% thành phần đường bột của sữa công thức cũng cần được giảm thiểu một cách tối đa khi nó chính là nguyên nhân gây đầy bụng, tiêu chảy ở trẻ. Ngoài ra, thành phần dầu cọ có trong hỗn hợp chất béo của sữa cũng được nêu tên đích danh trong danh mục cần loại bỏ vì làm giảm hấp thu Canxi ở ruột và làm tăng nguy cơ xuất hiện các triệu chứng bất dung nạp đường tiêu hoá như nôn trớ, đầy hơi, tiêu chảy, táo bón.
    Chính vì thế, ba mẹ cần lựa chọn cho bé một loại sữa cao cấp hơn, mang lại cảm giác nhẹ nhàng, thoải mái cho dạ dày của bé mà vẫn đảm bảo tăng cường phát triển trí não, tăng cường hệ miễn dịch cũng như khả năng hấp thu canxi để phát triển hệ xương. Gain Plus Total Comfort lần đầu tiên được giới thiệu tại Việt Nam, với hệ dưỡng chất tiên tiến Tummy Care chính là một sản phẩm cao cấp dành cho trẻ nhỏ. Thêm vào đó, Gain Plus Total Comfort còn có ưu điểm là chứa hệ dưỡng chất Eye-Q Plus và Immunify, hỗ trợ sự phát triển trí não và miễn dịch của bé.

8. cunxinh_2011

cunxinh_2011 Thành viên tập sự

9. lavanghp

Con bạn giống con mình rồi, do cơ địa nóng trong ấy mà. Cho nên mình phải xác định là "sống chung với lũ" thôi. Khắc phụ bằng biện pháp ăn uống, phải có kỷ luật chứ ko phải bạ gì cũng ăn đc đâu. Mẹ nó xem ở phần đầu topic cách cải thiện ăn uống cho bé nhé.
    Thuốc hay thực phẩm chức năng cũng chỉ có tác dụng trong 1 thời gian nhất định. Dùng nhiều sẽ khiến cơ thể lệ thuộc vào chúng, nếu ko tiếp tục dùng thì còn tệ hơn! Các mẹ cứ theo biện pháp tự nhiên, cải thiện ăn uống, tăng cường tập luyện thể chất thôi nhé!

10. tranthuy12

tranthuy12 Banned

Bạn hỏi, bác sĩ trả lời!
    Hỏi:
    Con tôi thường đau bụng, đầy hơi, tiêu chảy và nôn trớ sau khi uống sữa. Xin bác sĩ cho biết nguyên nhân và cách khắc phục?

Trả lời:

Táo bón, tiêu chảy, đau bụng đầy hơi và nôn trớ xảy ra thường xuyên sau khi con bạn uống sữa có thể do nhiều nguyên nhân, bạn cần xem thời gian các triệu chứng trên xảy ra bao nhiêu giờ sau khi ăn, lượng sữa ăn vào có nhiều không, chai sữa và các dụng cụ pha sữa có đảm bảo tiệt trùng luộc sôi trước khi pha sữa không? Sữa pha và nước dùng để pha sữa có đảm bảo chất lương vệ sinh an toàn thực phẩm không? Khi ăn sữa trẻ có bị ốm gây đầy hơi không? Các triệu chứng táo bón, tiêu chảy, đầy hơi, nôn trớ, đau bụng là những triệu chứng tiêu hóa rất phổ biến hay gặp ở trẻ nhỏ. Theo những công trình nghiên cứu ở trẻ nhỏ: 58% trẻ dưới 6 tháng có thể gặp những triệu chứng trên vì rất nhiều nguyên nhân có thể gây nên những triệu chứng này như nhiễm khuẩn đường tiêu hóa, cấu trúc và chức năng ống tiêu hóa của trẻ còn chưa hoàn thiện, cho trẻ ăn chưa đúng phương pháp về chất lượng, số lượng và cách cho ăn. Nếu sau khi đã xem xét và loại trừ cẩn thận các nguyên nhân gây rối loạn tiêu hóa thường gặp trên thì một nguyên nhân cũng thường gặp là trẻ có thể rối loạn tiêu hóa do kém hấp thu với đường Lactose trong sữa hoăc dị ứng với chất đạm sữa bò. Kém hấp thu với đường Lactose còn gọi là bất dung nạp Lactose. Các bà mẹ có thể nhận biết được bất dung nạp Lactose ở trẻ khi cho trẻ ăn sữa công thức bình thường với những biểu hiện như: sau vài giờ trẻ nôn, đầy hơi, không muốn ăn, quấy khóc, tiêu chảy, phân lỏng toàn nước chua hoặc có bọt, hậu môn đỏ. Nhưng các triệu chứng trên lại giảm rõ rệt khi cho trẻ ăn sữa không có Lactose. Đường Lactose chủ yếu có trong sữa công thức, cung cấp Glucose cho sự hoạt động của não và cơ thể, làm phân mềm, tạo sự vượt trội của Bifidus, Lactobacillus - vốn là vi khuẩn có lợi giúp cho sự phát triển hệ miễn dịch và tiêu hoá trong cơ thể trẻ. Men Lactase ở màng ruột là men tiêu hoá biến đường Lactose trở thành đường Glucose.Khi đường Lactose không được hấp thu do thiếu men Lactase, Lactose sẽ bị ứ đọng trong ruột già, lên men sinh các axit hữu cơ làm phân chua, tăng áp lực thẩm thấu hút nước vào ruột gây phân lỏng, sinh hơi CO2 và H2 gây chướng bụng, đau bụng và rối loạn tiêu hóa ở trẻ. Khoảng 90% người ở các lục địa Châu Á, Châu Phi và Nam Mỹ có tình trạng kém hấp thu với đường Lactose.
    Dị ứng với chất đạm sữa bò, tình trạng khó tiêu của đạm Casein (loại chất đạm chiếm 80% trong sữa bò) cũng là một nguyên nhân gây đầy bụng khó tiêu ở trẻ em khi uống sữa công thức. Các bà mẹ có thể nhận biết các dấu hiệu của tình trạng này ở bé như dị ứng da, chàm hai má, mẩn ngứa, viêm mũi dị ứng, khò khè kèm theo với các triệu chứng tiêu hóa như đầy hơi, nôn trớ, tiêu chảy. Thậm chí tình trang nguy kịch như sốc khi uống sữa bò là những dấu hiệu gợi ý khi trẻ có dị ứng với đạm sữa bò. Để khắc phục tình trạng này, bên cạnh việc cho trẻ ăn uống vệ sinh, ăn thức ăn phù hợp, cha mẹ có thể giảm bớt hoặc không cho trẻ sử dụng sản phẩm chứa Lactose. Thay vào đó, phụ huynh có thể cho trẻ uống sữa không có Lactose.
    Ngày ngay khoa học tiên tiến đã tìm ra giải pháp cho sữa công thức giúp trẻ tiêu hóa và hấp thu tốt bằng việc sử dụng đạm Whey thủy phân – loại đạm này được chứng minh giúp trẻ dễ tiêu hóa, loại trừ nguyên nhân gây khó dung nạp, và giảm hàm lượng Lactose.
    Do vậy trường hợp của ban hỏi rất có thể con bạn có tình trạng kém hấp thu với đường lactose. Bạn có thể đưa cháu tới các thầy thuốc nhi khoa hoặc dùng thử các loại sữa giảm đường Lactose, giảm Casein và có bổ sung đạm Whey thủy phân nếu các triệu chứng rối loạn tiêu hóa được cải thiện.

11. Meyeucongai_Munmun

Meyeucongai_Munmun mobile 0165.39.55.065

Các mẹ ơi, bé nhà mình đc 6 tháng, từ hôm cho bé ăn dặm đến nay là 4 ngày mà bé vẫn chưa chịu đi ị, hic, mình thấy bảo thụt cho bé là bất đắc dĩ vì ko tốt lắm, vậy mình phải làm sao đây, mình vẫn cho bé uống sữa Nan và bú mẹ, ăn dặm 2 bữa 1 ngày , hay là do ăn dặm nhỉ, con mình trước là cứ 1 ngày là đi ị 1 lần, mấy hum nay đánh rắm bum bủm, thúi phết mà ko thấy ra gì cả :((

12. tranthuy12

tranthuy12 Banned

Mẹ đã biết về đạm Whey?

Bé đau bụng, đầy hơi, nôn trớ, tiêu chảy… Đó là câu chuyện không phải của riêng một mẹ nào cả. Nguyên nhân từ đâu và có giải pháp nào để giúp các mẹ giải tỏa được nỗi lo lắng, ưu phiền này?

Nỗi lòng người làm mẹ

Chị Huyền Trân (Quận Tân Phú, TP. HCM) cho biết: “Bé Bin nhà tôi năm nay 2 tuổi. Vợ chồng tôi cho Bin uống sữa công thức để giúp bé phát triển trí thông minh của mình. Nhưng lần nào cũng vậy, uống xong thì Bin lại có cảm giác đau bụng, tiêu chảy và sau đó là quấy khóc. Tôi có hỏi thăm các bà mẹ khác có sử dụng sản phẩm tương tự cho con thì kết quả nhận được rất khác nhau. Có trẻ cũng bị đau bụng như Bin, nhưng có trẻ lại không. Vì sao lại thế?” Cùng tâm trạng với chị Huyền Trân, chị Hồng Anh (Q.3, TP. HCM) chia sẻ: “Cứ mỗi lần uống sữa là bé nhà tôi lại bị nôn ra hết. Đó là chưa kể có khi bé còn bị đầy hơi và táo bón nữa. Mặc dù tôi đã đổi sữa cho bé rất nhiều lần nhưng kết quả vẫn vậy. Tôi rất hoang mang vì không biết nguyên nhân thật sự là do sữa hay do hệ tiêu hóa của con tôi có vấn đề?”

Không chỉ riêng bé nhà chị Trân, chị Hồng Anh mà cứ 2 trên 3 trẻ nhỏ gặp nhiều rắc rối về vấn đề tiêu hóa khi uống sữa công thức. Theo khảo sát của Neilson và các cộng sự trên 5,000 trẻ em ở 23 quốc gia, trong đó có 200 trẻ ở Việt Nam sử dụng sữa công thức, kết quả cho thấy có 37% trẻ bị nôn trớ, 23% bị táo bón, 27% bị đầy hơi và 13% trẻ bị tiêu chảy. Nếu trẻ cứ gặp rắc rối đường tiêu hóa như thế, liệu cơ thể trẻ có hấp thu được đủ dưỡng chất để phát triển tốt? GS. TS. BS Pedro Gutiérrez-Castrellón, giám đốc Nghiên cứu thuộc Viện Nhi Quốc gia Mexico đã giải đáp thắc mắc này qua một loạt nghiên cứu về các thành phần dinh dưỡng chính yếu trong sữa và khả năng dung nạp đường tiêu hóa ở trẻ nhỏ.

Ý kiến từ chuyên gia

GS. TS. BS Pedro Gutiérrez-Castrellón đã chỉ ra một số nhược điểm của các thành phần dinh dưỡng có trong các loại sữa dành cho trẻ nhỏ hiện nay. Đạm CASEIN – một loại đạm sữa tự nhiên có trong sữa bò, được chứng minh là khó hấp thu đối với màng ruột của trẻ. Đường Lactose - chiếm 100% thành phần đường bột của sữa công thức là nguyên nhân gây đầy bụng, tiêu chảy ở trẻ. Ngoài ra, đa phần dầu cọ có trong hỗn hợp chất béo trong sữa làm giảm hấp thu Canxi ở ruột và làm tăng nguy cơ xuất hiện các triệu chứng bất dung nạp đường tiêu hoá như nôn trớ, đầy hơi, tiêu chảy, táo bón. Prebiotics có trong các loại sữa công thức chỉ đóng vai trò hỗ trợ tiêu hóa, không có tác dụng tăng khả năng hấp thu dưỡng chất.

Từ những kết quả trên, ta có thể thấy rằng các loại sữa công thức hiện nay vẫn chưa đem lại nguồn dinh dưỡng thật sự hoàn hảo cho trẻ vì chưa tạo được dung nạp đường tiêu hóa tốt, làm giảm khả năng hấp thu dưỡng chất và hậu quả là trẻ không thể phát triển được như những gì cha mẹ mong đợi.

Tìm ra được các vấn đề của sữa thông thường gây ảnh hưởng đến dung nạp đường tiêu hóa của trẻ, GS. TS. BS Pedro Gutiérrez-Castrellón, đã tiến hành các nghiên cứu lâm sàng để tìm hướng giải quyết triệt để. Ông đã chứng minh được là, khi sử dụng đạm Whey thủy phân (loại đạm có kích thước phân tử nhỏ), kết hợp với thay thế 98% Lactose trong thành phần dinh dưỡng của sữa bằng hệ đa đường bột, khả năng dung nạp đường tiêu hóa của trẻ được cải thiện rõ rệt, đồng thời không có tác động xấu lên hấp thu Canxi. Và nếu bổ sung Prebiotics GOS, mật độ phân cũng sẽ được cải thiện, góp phần hỗ trợ tiêu hóa hữu hiệu hơn. Nghiên cứu này đã đưa ra định hướng cụ thể cho giải pháp dinh dưỡng tối ưu ở trẻ nhỏ. Một công thức dinh dưỡng kết hợp được tất cả các yếu tố kể trên giúp tăng khả năng dung nạp tiêu hóa, cùng với việc loại bỏ dầu cọ hoàn toàn sẽ là giải pháp dinh dưỡng mà các bậc cha mẹ nên tìm kiếm để giúp trẻ phát triển toàn diện như mong muốn.

13. Anmy

Anmy Thành viên tích cực

bạn có cho con uông nhiều nước không, vì khi ăn dặm thì lượng tinh bột vào cơ thể xẽ hút một lượng nước nhất định nên cơ thể cần rất nhiều nước. và nếu không đi vệ sinh được thì bạn hãy xoa bụng cho con theo chiều kim đồng hồ theo thời gian khoảng 5 đến 7 phút rất hiệu quả đấy bạn. chúc con mau lớn, mạnh khỏe.

14. thucphamboduong

thucphamboduong hội rắn

Tảo Mặt Trời được nhập khẩu nguyên lọ từ Mỹ bạn ạ. Có tảo bột cho các con đấy, bạn trộn vào đồ ăn cho con, con dễ ăn hơn là dùng dạng viên bạn ạ. Hàng nhập khẩu trực tiếp nên đảm bảo lắm, sản xuất đóng chai tại công ty Earthrise bên Mỹ luôn. Bạn click vào chữ ký của mình để xem thêm nhé :D

15. lavanghp

Cũng có thể do bé nhà bạn bắt đầu tập ăn dặm nên mới thế, nếu "xì khói" nặng mùi thì đó là do bé tiếp nhận thức ăn dặm đậm chất hơn, khó tiêu hơn sữa thôi. Đúng là thụt là bất đắc dĩ nhưng còn hơn để bé táo dài ngày, bạn có thể xem ở đầu topic, dùng mật ong hoặc nước bồ kết để bơm vào đít thay vì mua thuốc thụt ngoài hiệu thuốc, cách này ko có tác dụng phụ gì, hoàn toàn tự nhiên nên bạn yên tâm nhé.
    Bạn nên áp dụng thêm cách của mẹ Anmy đã nói:

Chúc bé nhà bạn khỏe mạnh, chóng lớn!

16. Meyeucongai_Munmun

Meyeucongai_Munmun mobile 0165.39.55.065

Thân gửi các mẹ, hôm qua mình đã ngừng cho ăn bột 1 hôm, và buổi tối sau khi con chưa ị đc mình đã dùng cuống mùng tơi ngoáy ngoáy, thế mà 1h sau con mới ị, phân vẫn dẻo dẻo như mọi hôm các mẹ ah, k bít là do ngừng ăn bột hay là do dùng mùng tơi nhỉ, nhưng mà cả nhà đều nhẹ nhõm , hihi

17. tranthuy12

tranthuy12 Banned

Em có cái này hay lắm cho các chi em, thắc mắc về những rắc rối đường tiêu hóa ở trẻ nhỏ đang uống sữa, bạn sẽ đượ bác sỹ chuyên khoa tư vấn trưc tuyến và có cơ hội nhận nhiều phần quà hấp dẫn,một năm uống sữa miễn phí. Hãy truy cập website: http://tummycare.hocvieniq.com/

18. rachen_bom

rachen_bom Bắt đầu tích cực

đánh giầu các kinh nghiệm quý báu của các bà mẹ thông thái. bé nhà em may mắn lại chưa bị táo bón nhưng cũng phải để phòng các mẹ ạ. cám ơn bài viết hứu ích của các mẹ nhé!

19. Hipbobo

Hipbobo Thành viên chính thức

Con gái mình cũng bị táo bón một tg khá dài dùng dùalac là giải pháp cấp bách. Rôi phải huấn luyện cháu ăn rau nhiều nên giờ thì khỏi lo nữa rồi. Thường các bé k thích ăn rau đâu nên mẹ phải kiên trì vậy

20. hoanganhbop

hoanganhbop Mẹ đảm chăm ngoan

kinh nghiệm cho các mẹ có con rất nhỏ nhé: (ko biết đã có mẹ nào share chưa, em cứ mạn phép chia sẻ)
    chả là anh cu nhà em mới đc 2 tháng rưỡi thì bị viêm thanh khí phế quản nặng quá, khản hết cả tiếng, bác sĩ kê thuốc cho uống thế nào mà trước thì (trộm vía) đều như vắt chanh ngày 2 lần, thế mà 3 hôm uống thuốc táo cả 3, bà ngoại sốt ruột mới mua chuối tiêu chín về hấp lấy nước. hihi, ko biết có phải do hấp 3 quả ko mà chàng đi luôn 3 lần trong ngày hôm đó, (1 lần đã đời, 1 lần vừa phải, 1 lần chút xíu) output chất lượng luôn (trộm vía con). Các mẹ thử xem sao nhé