Làm gì khi bé ngậm bột

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi MeSocCon, 2/1/2007.

1. MeSocCon

MeSocCon Thành viên đạt chuẩn

Bé nhà em sắp tròn 7 tháng, từ 1 tuần nay bé bắt đầu phản đối bữa bột bằng cách nhất định không nuốt. Nghĩ là bé không thích bột nên em đã thử thay đổi các loại rau, củ quả khác nhau nhưng cũng không ăn thua. Bột mặn bột ngọt gì bé cũng cứ để trong miệng, nhất định không chịu nuốt, được một lúc thì hoặc là sặc hoặc là ọe ra :(
    Các mẹ các bố có kinh nghiệm gì trong vụ này chỉ em với ạ. Có một đĩa bột mà bón mãi không xong, nhoe nhoét hết cả khăn ăn vì bé nhè ra, hix :(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MeSocCon
    Đang tải...

2. Cún con

Cún con Bắt đầu tích cực

Xin chia sẻ với mẹ Sóc. :(
    Cún nhà mình mấy hôm nay cũng vậy. Ăn uống chán kinh người. Mẹ cố đút vào miệng thì nó cho đút. Xong nhè luôn ra. Ăn xong thì đi thay quần áo luôn. Hic... buồn ơi là buồn.

3. Bun

Bun Thành viên sắp chính thức

Con mình cũng bị mất 1 tháng ăn ngậm. Kinh khủng. Có lẽ bé chán ăn bột, thích ăn cháo hoặc là ăn bột hơi có sơ 1 chút. Sau 3 tuần ăn ngậm, mình cho bé ăn cháo hạt cát. Trộm vía, bé bớt ăn ngậm rồi.
    Các mẹ thử xem thế nào

4. songtu

songtu Thành viên chính thức

Tớ có một mẹo nhỏ chống ngậm: Khi con ngậm, bạn lấy 1 cái bông ngoáy tai, ngoáy vào tai bé, bé buồn buồn sẽ nuốt rất nhanh, hoặc cũng có thể ngoáy mũi (mục đích là cho bé thấy buồn buồn rồi nuốt chứ k phải ra gỉ tai hay mũi nhé). Cách này áp dụng với con mình rất hữu hiệu, bạn thử xem nhé .

5. Bố khoai

Bố khoai Thành viên tích cực

Ngậm bột là tình trạng chung của nhiều bé, các động tác để làm cho bé nuốt các mẹ chú ý cẩn thận vì dễ làm cho bé sặc bột nguy hiêm. Khi bé bắt đầu ăn dặm các mẹ nên cho bé ăn bột loãng cho dễ nuốt, khi ăn bột các bé ngậm bột các mẹ nên nhúng đũa vào bát nước canh, nước xào, nước rau...bes sẽ há mồm ngay, khi ngạm cũng làm như vậy bé sẽ nuốt bột vì rất thích hương vị của nước canh, xào, thit...hoawcj khi đã đút bột cho bé xong có người đưa cho bé vật dụng gì đó gây sự chú ý của bé, làm cho bé cười, muốn nô đùa bé sẽ uốt bột

6. hoanghonlanh

hoanghonlanh Hộp Muối Dưa Thông Minh

ôi con agis em 10 tháng 3 hôm nay trở trứng ngậm . bực quá tát cho mấy cái huuuuuuuuuuuuuuu

7. Mechuot2009

Mechuot2009 Thành viên chính thức

con em ngậm 2 lần, lần nào cũng đang mọc răng, em thì làm như vậy... bé mà ngậm thì sau 3 đến 5 muổng cháo cho 1 muổng nước, nhưng nước cho thấm môi thôi, uống nhiều no sao ăn tiếp được :) ... khi con em ăn cháo hạt sao đó 1 thời gian ngậm nữa thì mổi muổng em cho 1 tí ruột bánh mì ( nhỏ xíu thôi cho cộm dể nuốt) thích ăn bánh thì phải nuốt cho nhanh nên dần không ngậm nữa, chĩ ngậm nữa khi mọc răng thôi :( ... nhưng sao vài ngày thì bõ ngậm thiếp...

8. ngoc huyen

ngoc huyen Thành viên mới

. cac me chia se minh nghi chi con nha minh an ngam hoa ra cung nhieu be an ngam qua.khong biet lam the nao cho be het ngam bay gio.be nha minh 6 thg roi ma co 7 kg thoi chan qua.

9. thuyteva

thuyteva Thành viên tích cực

Con mình ăn ngậm thì làm kiểu gì thì cô nàng vẫn ngậm,chán lắm,ăn xong thì đi thay quần áo luôn.

10. tutibebe

tutibebe Thành viên mới

Mình có mẹo này, tiểu nhân tí thôi nhưng đã giúp cu nhà mình ăn hết cháo,

Khi bé không chịu nuốt, nói luôn cu nhà tớ, tờ mua gói bimbim cay--------anh này cứ cay mới thích, thế là nuốt liến, vì nó cay cay, ngọt ngọt nên tạo tiết dịch vị là nuốt liền,

sau này tớ mua tôm về, bóc vỏ làm ruốc cho cậu, cậu ko ăn, cho tí tẹo ruốc vào đầu thìa, cậu liếm liếm rồi nuốt ngay, hihihi

Tuy nhiên, theo mình, bạn vẫn nên cho bé thêm vitamin Abidec hay Polivisol là tốt nhất vì những loại này là nhỏ giọt, dễ dẫn vào người, sau 2 tuần là có kq ngay thôi, hihi...

11. haanh09

haanh09 Bắt đầu tích cực

Con mình cũng vậy, nhưng bé chỉ ngậm lúc ăn sữa thôi. Mình toàn phải lấy nước có vị mặn chấm vào đầu lưỡi hoặc môi bé để bé nuốt. Đa phần là hiệu quả nhưng cũng nhiều lần phải chấm đi chấm lại vài lần mới nuốt.
    Cũng có lúc mình phải lấy một chút nước nóng, lấy thìa nhúng vào nước đó rồi chạm vào môi bé mới nuốt. Hoặc là cho một miếng bim bim rất nhỏ dính vào môi, bé thấy vướng và lấy môi liếm miếng bim bim thì sẽ nuốt. Ôi, nhiều kiểu lắm, nhất định phải tìm đủ cách để ăn hết suất sữa :D

12. mecokem

mecokem Thành viên sắp chính thức

Con mình 9 tháng, mấy hôm nay sau khi mọc 4 răng trên thì cu cậu không chịu ăn bột luôn. Chán kinh người. Cứ cho vào mồm là ngậm, ngậm ngay từ miếng đầu tiên luôn. Mà bé ngậm rất tài nhé, mình thử để thì bé ngậm 10' luôn, dù làm đủ trò bé vẫn ngậm đầy mồm bột và nghịch, cười (bé ăn nằm), chán thì lật úp hoặt bắt bế ngồi dậy và rớt hết ra áo quần cả mẹ và con. Nếu cho bé ăn ngồi thì ko bao giờ chịu ngậm miệng và thế là bột cứ rơi rớt khắp quần áo. Chán lắm. Hôm nay ở nhà đấu tranh với nó không được, quát cho một trận rồi để cho bà bế vào mạng xả stress đây. Có ai có cách làm con ngậm miệng khi ăn để ăn ngồi chỉ giúp mình với, chứ với tình hình này thì cả ngày con chẳng có tí tinh bột nào vào người. Ko ăn, đêm đói cứ dậy vật vã khóc ko dỗ được dù có cho uống sữa (ngày khoảng 600ml).

Sửa lần cuối: 17/4/2010
  13. Rosa

Rosa Thành viên chính thức

Hihi bạn nóng tính quá, tội nghiệp bé, bé ngậm bột cũng là bình thường thôi mà. Bạn thử xem cách này nhé! Bé nhà mình cũng có lúc ngậm bottj nên những lúc ăn mình thường kèm theo 1 đò chơi gì đó có thể tạo ra tiếng nhạ , có thể di chuyển để bé nhìn vào đó thích thú rồi cười là mình có thể cho bé ăn rồi. Bé sẽ không để ý đến việc mình đang ăn bột.

14. chie_kid

chie_kid Thành viên đạt chuẩn

Cung tam trang!!

Minh va ban co rat nhieu diem chung nha!
    - Con minh cung ten la Kem;
    - Con minh dang o thang thu 9;
    Va quan trong hon, con minh cung an nam, cung ngam bot va nghich. 2 chan no cu co len tan mat roi du ngang du doc. Bot ngam trong mieng roi nghieng mat la rot het ca ra goi. Cho con an ma met qua. Dem cung doi loan mat nham ma khoc am len. Buc lam ban a. Minh dang len ke hoach "tri" con ne! Dau tien la chuyen sang an ngoi, khong hat ho bat ti vi khi an, bot dac hon va thuc an se o dang lon nhon...

15. chim sao

chim sao Thành viên tích cực

Hi. Các mẹ cho con ăn nằm thế bảo sao con hay ngậm và không biết ngậm mồm lại khi cho ăn ngồi. Các mẹ phải tập dần cho con ăn ngồi thì nó sẽ dễ nuốt hơn vì bây giờ bé lớn rồi chứ không còn nhỏ như hồi 5-6 tháng chưa biết ngồi. khi mới tập với bé thì cũng hơi khó nhưng các mẹ kiên trì một thời gian sau này con quen ăn ngồi rồi sẽ dễ dàng hơn nhiều đấy. Ngày trước bé nhà mình cũng ngậm và ngúng nguẩy ghê lắm về sau khoảng 7 tháng là mình tập cho con ăn ngồi. khi bé quen rồi thấy dễ cho ăn hơn hẳn đấy các mẹ a. Để con ngậm miêng khi ăn trước tiên các mẹ tập cho con bằng cách đút rau hoặc củ quả luộc mềm cho con ngồi và đút một chút vào miệng cho con nhai và bảo con ngậm miệng lại. Làm như vậy con vừa quen ăn ngồi vừa biết ăn những thức ăn thô. sau đó sẽ nấu bột đặc và thô để tập cho con ăn ngồi nhé.

mecokem thích bài này.
  16. nghe_o_xinh

nghe_o_xinh Thành viên đạt chuẩn

Mẹ chim sáo ơi, ngôĩ các con vẫn ngậm mà.Con cái ăn ngậm là mệt nhất trần đơì.COn nghé nhà mình 9 tháng đang ăn ngoan, tự dưng gần tháng nay ăn cháo loãng, ngậm ê a, chấm thêm miếng nước cho trôi, hắn ngậm luôn cả nước.Kỷ lục là ngậm 1h luôn.Hoặc chán quá thì khi đâỳ mồm, con phun phì phì.Nhưng nói chung là ăn hết bát cháo.Mình chỉ có cách cho ăn mâủ bánh là hắn mới chịu nuốt.Được cái dạo này nghé chuyển hâm mộ XUân mai, mà chỉ 2 bài Bố là tất cả và nhong nhong nhong thui là hắn ăn ầm ầm.

17. Ngoác

Ngoác Thành viên tích cực

Thế với bé 5,5 mths mà ngậm bột hoặc sữa thì phải dùng kế gì cho bé nuốt hả các mẹ? Con mình có thể ngậm sữa hoặc bột ở cuối lưỡi đến khi bột chảy thành nước thì nó tự chảy ra ngoài ướt hết khăn. Mình stress vì vụ này quá

18. Birua

Birua Thành viên tích cực

Các mẹ thử tham khảo cách này xem:

Nếu thấy bé hay ngậm, bạn cần xem lại cách chế biến thức ăn, xem có phù hợp với hàm răng, độ tuổi của bé, và có làm bé khó nuốt hay không. Ngoài ra, nếu trẻ ngậm do lười ăn, nên sử dụng một số mẹo vặt.

Dưới đây là một số biện pháp kích thích trẻ ăn ngon và nhiều hơn:
    - Đổi món thường xuyên với bữa mặn bữa ngọt, bữa thịt bữa cá và bổ sung rau xanh, bí đỏ liên tục.
    - Cho trẻ ăn kèm 1 muỗng nước canh, yaourt, chuối nạo hoặc nước trái cây với 1 muỗng cháo hoặc cơm để trẻ nuốt nhanh hơn.
    - Vừa làm mẫu vừa hướng dẫn cho bé cách nhai và nuốt.
    - Khen và khuyến khích bé ăn.
    - Lúc đầu cho trẻ ăn đồ nhuyễn, mịn và hơi lỏng. Sau đó tập cho bé ăn dần thức ăn sệt, và đặc dần để các em thích nghi tốt.
    - Nếu bé tập trung xem tivi hay quảng cáo mà quên nhai nuốt, phải tắt ti vi để bé chú ý vào việc ăn uống hơn.
    - Nên tập cho trẻ tự xúc ăn, khi đó các em sẽ nhai nuốt dễ dàng hơn.
    (Theo Khoa Học & Đời Sống)

19. nghe_o_xinh

nghe_o_xinh Thành viên đạt chuẩn

Mẹ ngoác ơi, giống con nghé nhà tớ rồi, nói chung bạn thử đổi khẩu vị cho bé xem.Hôm bột nầu, hôm bột ăn liền,bột ngọt, bột mặn... xem có khả quan hơn ko? Nếu ngậm sữa như nghé nhà mình thì cũng đành chịu, cho uống được tí nào hay tí đấy còn trong ngày thì bổ sung thêm phô mai, váng sữa, sữa chua thay thế vào chỗ sữa ko chịu nuốt đó.

20. Nhỏ Bắp

Nhỏ Bắp Bắt đầu tích cực

Ðề: Làm gì khi bé ngậm bột

Thật đau đầu khi bé ngậm xì trét........................... kinh khủng bắp nhà mình cũng đang tình trang đó mình cũng không rõ nguyên do nữa. Hoa quả ăn váng sữa ăn thun thút nhưng bột thì không ngậm hoài mình tưởng chán bột chuyển qua cho ăn chào cũng không có hiện tượng thay đổi mình bực uýnh cho suốt