Toàn quốc: Thăm dò: Rể củ gai tươi an thai. Dành cho các mẹ đang mang thai quan tâm.

Thảo luận trong 'THỰC PHẨM GIA ĐÌNH' bởi meodiudang, 23/5/2012.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. meodiudang

meodiudang Mẹ Kenz- 0934.848.168

Chào các mẹ! Mấy tháng trước có nhiều mẹ (khách quen nhà tớ) biết tớ là dân gốc Quảng Nam(giờ lên Tây Nguyên làm dâu ạh) đã nhờ tớ hỏi mua giúp các mẹ củ gai an thai. Loại cây gai (làm bánh ít lá gai) quê nhà tớ rất nhiều. Tớ đã mua giúp và gởi cho các mẹ, và bắt đầu seach tìm trên Google rất rất nhiều công dụng tuyệt vời của loại củ này đối với các mẹ đang có thai, đặc biệt các mẹ có nguy cơ thai dễ bị sẩy. Có rất nhiều mẹ có nhu cầu nhưng có thể ko biết mua ở đâu, ở các tiệm thuốc Bắc có thể có những đều là khô, để lâu (mà mình nghe nói loại tươi luôn là tốt nhất). Hôm nay mình quyết định lập Topic này để phục vụ các mẹ đang mang thai (Tớ cũng đang mang em bé đây ạh)
    Món này hiện tại mình không nhập hàng về nhà (hiện tại nhà mình mình Gia Lai), mình sẽ nhờ em gái mình ở Quảng Nam đi lấy hàng và gởi cho các mẹ nào có nhu cầu.
    Cây gai này rất nhiều trong vườn, trên núi nhưng ít ai chịu nhổ cả cây để lấy rể củ bán, Mình chỉ nhờ duy nhất một gia đình người thân bên mẹ mình( nhà cô chú rất nghèo, làm nông nghiệp nhưng lại có rất ít đất canh tác, lại thêm 3 con nhỏ nên mình muốn tạo điều kiện cho cô chú có thêm 1 khoảng thu nhập nhỏ nuôi các em). Cô chú sẽ nhận nhiệm vụ đào rễ củ gai khi đủ oder trong 1 tuần. Đào củ gai là 1 công việc khá vất vả vì củ rễ ở rất sâu, lại vào rừng mới tìm đc.
    Mình nhận oder trên 500g.
    Giá: 35k/ 100g
    Giá có hơi đắt nhưng số lượng cần cho các mẹ đang mang thai không nhiều.
    Mình sẽ nhận oder để em gái lấy hàng và đi gởi hàng. Mình không thu nhập bởi nguồn hàng này, mục đích duy nhất là tạo điều kiện cho cô chú ở quê, và trên hết là giúp các mẹ đang có thai cần loại này không phải lo lắng tìm đâu xa.
    Nhận đủ oder mình sẽ trả hàng hàng tuần tại Hà Nội, Sài Gòn
    Thông tin nhà mình: ĐẶC SẢN TÂY NGUYÊN
    Mình tạm lấy hình Web, khi nào em gái gởi củ gai vào (mình cũng đang mua 1 kg để sắc uống- thai mình khỏe nhưng nghe mọi người nói uống vẫn rất tốt)mình sẽ post hình
    Hình củ gai: loại này lâu năm, đã thành củ to, rể nhỏ hơn nhưng vẫn rất tốt.
    Cây gai đây ạh.

THÔNG TIN VỀ CỦ GAI ​

CÁC BÀI THUỐC AN THAI
    Phụ nữ có thai bị đau bụng ra huyết dọa sẩy
    Bài 1: Lấy rễ cây Gai mới hái, hoặc phơi khô 30g sắc với 600ml nước, cô lại còn 1/3 chia làm 3 lần uống trong ngày, uống 1-2 ngày lá có hiệu quả.
    Bài 2: Rễ Gai 2 phần, cành tía tô 2 phần và thêm 1 phần ngải cứu (mỗi phần chừng 4g), thái nhỏ phơi khô, sắc với 400ml nước cô còn 1/4 uống làm một lần trong ngày. Nếu có rỉ máu thì thêm 10g lá huyết dụ.
    Bài 3: Rễ Gai tươi 4 phần, lá ngải cứu 1 phần, tía tô 1 phần (mỗi phần chừng 12-13g) sắc với nước uống trong ngày.
    Bài 4: Một mẹo dân gian mà mình biết rất hiệu quả là: Khi có hiện tượng dọa sảy thai bắt đầu,đau bụng và ra huyết thì bạn hãy tìm Củ Gai ( Phải là củ gai, của cây gai làm bánh) cho vao bếp nướng chín cho chi ấy ăn, củ gai không có vị , chỉ có cảm giác nhớt nhát, cố ăn thật nhiều vào nó có tác dụng vô cùng tốt cho các chị em hay bị dọa sảy thai đấy.

CÔNG DỤNG CỦ GAI AN THAI

CHẾ BIẾN CỦ GAI
    1. An thai:
    * Rễ cây gai mới hái hoặc phơi khô 30g sắc với 600ml nước, cô làm 200ml chia làm 3 lần uống trong ngày. Chỉ 1-2 ngày là có kết quả, không nên kéo dài.
    Chữa bệnh phụ nữ có thai đau bụng, nước vàng đỏ vẫn chảy rỉ, cùng bài thuốc đó còn chữa bệnh sa dạ con nhưng uống 3-4 ngày chú ý theo dõi.
    * Mầm mía 30g, củ gai 30g, ích mẫu 20g, củ gấu 80g, sa nhân 2g. Tất cả các vị thái nhỏ, phơi khô sắc với 400ml nước, còn 100 ml uống trong ngày, chia làm 2 lần.
    2. Phụ nữ có thai bị đau bụng ra huyết dọa sẩy
    Bài 1: Lấy rễ cây Gai mới hái, hoặc phơi khô 30g sắc với 600ml nước, cô lại còn 1/3 chia làm 3 lần uống trong ngày, uống 1-2 ngày lá có hiệu quả.
    Bài 2: Rễ Gai 2 phần, cành tía tô 2 phần và thêm 1 phần ngải cứu (mỗi phần chừng 4g), thái nhỏ phơi khô, sắc với 400ml nước cô còn 1/4 uống làm một lần trong ngày. Nếu có rỉ máu thì thêm 10g lá huyết dụ.
    Bài 3: Rễ Gai tươi 4 phần, lá ngải cứu 1 phần, tía tô 1 phần (mỗi phần chừng 12-13g) sắc với nước uống trong ngày.
    3. Phụ nữ bị sa tử cung: Rễ Gai khô 30g sắc với 600ml nước, uống nhiều lần trong ngày. Uống liền 3-4 ngày.
    4. Đi tiểu ra máu: Lấy 15-20g lá Gai sắc nước uống trong ngày.
    5. Đi tiểu nước trắng đục như nước vo gạo: Rễ Gai 30g, rau dừa nước và thổ phục linh (mỗi thứ 20g), đinh lăng, trinh nữ và thương nhĩ (mỗi thứ 16g). Cho tất cả vào ấm đất cùng với 1.000ml nước sắc cô lại còn 1/4 (250ml) chia 2 lần uống trong ngày.
    6. Làm mụn nhọt giảm sưng đau chóng mưng mủ: Lấy rễ Gai và rễ vông vang (2 thứ bằng nhau) giã nát dùng đắp. Dùng 1-2 ngày. Ngoài ra người ta còn dùng lá Gai tươi sạch, giã nát để đắp băng vào vết thương cầm máu.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi meodiudang
    Sửa lần cuối: 6/6/2012
    kytich_anhhaitintin74 thích.
  2. haitintin74

haitintin74 rất thơm & thơm rất lâu..

Ðề: Thăm dò: Rể củ gai tươi an thai. Dành cho các mẹ đang mang thai quan tâm.

ừ đang tính hỏi cách chế biến nè, hỏi cho ng quen.
    tks em.

meodiudang thích bài này.
  3. meodiudang

meodiudang Mẹ Kenz- 0934.848.168

ôi! nhiều cách lắm chị, seach trên Google ấy ạh. em chưa có tg để tìm nữa! hức!

4. mekid2010

mekid2010 Thành viên kỳ cựu

Thêm mặt hàng này nữa hả em? Củ gai dùng để an thai rất tốt. Trên chị bà bầu cũng hay dùng củ gai này lắm.

kytich_anhmeodiudang thích.
  5. nhokcoi89

nhokcoi89 Thành viên nổi tiếng

e uýnh dấu, có bà c đang mang bầu , có j e sẽ ới ạ

6. Ðề: Thăm dò: Rể củ gai tươi an thai. Dành cho các mẹ đang mang thai quan tâm.

ngon, món này an thai thì đảm bảo lắm. chúc mèo đắt hàng nhé.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.