Một số vấn đề về bệnh còi xương ở trẻ em

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi MeLuti, 26/1/2007.

Tags:
  1. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Có mấy mẹ viết thư hỏi mình về còi xương, mình gửi luôn bài mình viết để moi người tham khảo nhé .

Còi xương thường gặp ở trẻ từ 3 tháng đến 2 tuổi. Thường gặp ở những trẻ đẻ non, sinh đôi hoặc chế độ ăn uống của mẹ thiếu chất.

1- Nguyên nhân :
    Nguyên nhân của bệnh còi xương chủ yếu là do thiếu vitamin D.
    Trong một số trường hợp có thể do thiếu can xi ở trẻ kém ăn, sinh non hoặc suy dinh dưỡng .

Như chúng ta đã biết, vitamin D là chất giúp xương phát triển vững chắc, tăng sức mạnh cơ bắp. Thiếu vitamin D làm cho việc chuyển hoá can xi và phốt pho bị rối loạn, gây nên một số biến dạng hoặc tổn thương xương, người trưởng thành dễ bị loãng xương, làn da bị lão hóa, còn trẻ em thì bị bệnh còi xương.
    Nguyên nhân trẻ bị thiếu VTM D thường là :
    - Do thiếu ánh sáng mặt trời, vitamin D được thu nhận qua thức ăn rất ít, chủ yếu do cơ thể tự tổng hợp từ ánh nắng mặt trời. Vì vậy tắm nắng là điều kiện bắt buộc để trẻ có cơ thể khỏe mạnh, cứng cáp. Dưới tác động quang hóa của tia cực tím ánh sáng mặt trời, tiền vitamin D ở dưới da sẽ chuyển thành vitamin D.
    Thiếu ánh nắng mặt trời khi điều kiện nhà ở tối tăm, chật chội hoặc do điều kiện thời tiết ít mặt trời vào mùa đông. Thiếu ánh sáng mặt trời có thể đến từ tập quán sai lầm của cha mẹ, kiêng cữ nhiều, ít cho trẻ ra ngoài trời. Chúng ta nên nhớ rằng, kính ngăn cản không cho các tia cực tím của mặt trời đi qua. Bởi vậy, nếu cho trẻ nằm sau cửa kính để tắm nắng thì cũng bằng không.
    - Do trẻ sinh non hoặc có cân nặng lúc đẻ thấp (dưới 2.500g) : những trẻ này có nguy cơ còi xương cao hơn trẻ có cân nặng lúc đẻ bình thường vì cơ thể thường không dự trữ đủ muối khoáng và vitamin D trong thời kỳ bào thai và do sự chuyển hoá VTM D ở những trẻ này kém hơn bình thường do thiếu men.
    - Do trẻ bị rối loạn hấp thu: thường gặp ở những t rẻ bị tiêu chảy kéo dài, nhiễm ký sinh trùng đường ruột, viêm gan tắc mật.
    - Do mẹ ăn uống không đủ chất trong thời kỳ mang thai : Tình trạng thiếu hụt nặng vitamin D của người mẹ trong thời gian mang thai cũng có thể phá vỡ cân bằng canxi nội mô ở bào thai và gây rối loạn quá trình khoáng hóa xương, dẫn đến còi xương từ trong bào thai hoặc còi xương sớm ở trẻ sơ sinh.
    - Do chế độ ăn của trẻ thiếu cả vitamin D và canxi, tỷ lệ canxi/photpho thấp. Chế độ ăn nhiều phytat (có nhiều trong tinh bột), oxalat (có nhiều trong rau) và chất xơ cũng làm giảm hấp thu canxi.
    - Do trẻ bị suy dinh dưỡng: Trẻ suy dinh dưỡng thường hay rối loạn hấp thu các chất, kể cả vitamin D và muối khoáng; đồng thời thiếu hụt men chuyển hóa vitamin D nên dẫn đến còi xương. Ngược lại, tình trạng thiếu vitamin D cũng sẽ làm giảm sức đề kháng của cơ thể, tăng cảm nhiễm với vi khuẩn, do đó tăng nguy cơ suy dinh dưỡng.

2- Triệu chứng:
    Trẻ em bị bệnh còi xương mức độ 1 thường chưa có triệu chứng gì ở xương, các biểu hiện lúc này thường là : quấy khóc, bứt rứt, ra nhiều mồ hôi, đặc biệt mồ hôi khi ngủ, rụng tóc vùng gáy
    Từ mức độ 2 trở đi thì tùy theo lứa tuổi mà có các triệu chứng như sau: xương sọ mềm, xương cổ tay, cổ chân to, bẹt; thóp lâu không đóng lại; chậm biết ngồi, biết đi; chậm mọc răng; hay bị chân vòng kiềng, vẹo cột sống, xương lồng ngực nhô ra, sờ thấy có chuỗi hạch, xương hông có thể bị biến dạng. Các dây chằng và cơ lỏng lẻo, trẻ có thể có tư thế hơi gù. Trẻ có thể có kèm theo triệu chứng rối loạn tiêu hoá kéo dài.
    Nếu được khám và làm xét nghiệm ở bệnh viện sẽ thấy lượng can-xi máu ở giai đoạn đầu bình thường, giai đoạn hai thì dưới mức bình thường và có thể dẫn tới chứng co giật (cơn tetani).

3- Điêù trị :
    Điều trị bệnh còi xương bằng vi ta min D, bác sĩ thường cho trẻ dùng vi ta min D2 (canxiferol) liều lượng tuỳ theo mức độ còi xương của trẻ. Một số ít trẻ có chế độ ăn uống không đủ, bác sĩ có thể cho thêm một lượng can xi nhất định.
    Ngoài điều trị bằng vi ta min D và can xi, trẻ có thể được chỉ định chiếu đèn tia cực tím khi cần thiết.

4- Phòng bệnh
    Cần phòng bệnh còi xương cho trẻ ngay từ những tháng đầu sau khi sinh cho đến khi trẻ được 2-3 tuổi.

-Đối với người mẹ, trong thời gian mang thai mẹ cần ăn uống đầy đủ và cân đối. Nếu cần bác sĩ có thể cho mẹ uống thêm vi ta min D2 liều nhỏ hàng ngày.

-Đối với trẻ : Trẻ cần được bú mẹ và có chế độ ăn dặm cân đối.
    - Nhà ở phải thoáng đãng, có ánh nắng mặt trời chiếu vào nhà, trong trường hợp điều kiện nhà ở chật và tối thì nên cho trẻ ra ngoài trời nhiều nhất có thể được.
    - Ngay từ cuối tháng thứ nhất sau sinh nên cho trẻ ra ngoài trời tắm nắng. Phương pháp tắm nắng có thể tóm tắt như sau :
    + Thời gian : khoảng từ 9-10 giờ sáng vào mùa đông và từ 7-8 giờ vào mùa hè. Buổi chiều nên tắm nắng cho trẻ sau 17 giờ. Ngay cả những ngày không có nắng thì ngoài trời vẫn có một lượng tia cực tím nhất định vì vậy vẫn nên cho trẻ ra ngoài trời.
    + Nên tăng dần lượng thời gian tắm nắng cho trẻ, những ngày đầu chỉ cần từ 1-2 phút, sau trẻ quen dần thì tăng dần số thời gian lên, trẻ lớn có thể để chơi tự do ngoài trời đến khi trời nắng gắt thì thôi.
    + Nên đội mũ che gáy và thóp cho trẻ. Với trẻ sơ sinh có thể phải che mắt cho trẻ. Trẻ lớn hơn có thể đeo kính râm chuyên dùng cho trẻ em để bảo vệ mắt. Ban đầu có thể để trẻ mặc nguyên áo quần, chỉ hở ra chút chân, tay, nhất là mùa đông thì nên phòng bé bị nhiễm lạnh. Mùa hè có thể cởi bỏ dần áo quần, chỉ cần cho trẻ mặc một chiếc quần xi líp là đủ.
    - Dùng vi ta min D liều dự phòng cho trẻ. Vi ta min D dùng liều dự phòng thường được áp dụng cho những trẻ sau : trẻ sinh non, yếu, sinh đôi, trẻ ăn uống kém, trẻ bị rối loạn tiêu hoá kéo dài, trẻ ít được ra ngoài trời.
    Vi ta min D có thể được dùng theo hai cách như sau :
    Cách 1 : Nếu trẻ được thầy thuốc theo dõi thì từ khoảng 2 tháng tuổi trở lên là có thể dùng vi ta min D dạng nước (sterogyl hay infadin) 1 đến 2 giọt/ ngày (lưu ý số giọt thươờn theo quyết định của bác sĩ tuỳ vào tình hình cụ thể của trẻ). Trường hợp không có vi ta min D dạng nước có thể cho trẻ dùng gói dạng bột hoặc dầu cá với liều lượng tuỳ theo chỉ định của bác sĩ. Có thể bác sĩ sẽ cho trẻ dùng liều như vậy đều đặn hàng ngày cho đến khi trẻ được 18-24 tháng, nhưng cũng có thể bác sĩ sẽ khuyên bạn chỉ nên cho trẻ dùng trong một thời gian ngắn hơn hoặc chỉ dùng trong mùa đông.
    Cách 2 : Với những trẻ em không được bác sĩ theo dõi trực tiếp hàng tháng thì bác sĩ thường cho dùng một liều vi ta min D là 600.000 đơn vị trong khoảng 6 tháng đến 1 năm.
    ***Lưu ý dùng vi ta min D cho trẻ luôn theo chỉ định của bác sĩ, không nên tự ý dùng hoặc tự ý tăng liều vì dễ dẫn đến ngộ độc vi ta min D, nhất là khi dùng liều cao.
    Triệu chứng của ngộ độc vi ta min D là : trẻ chán ăn, trẻ hay lợm giọng buồn nôn hoặc nôn. Trẻ uống nhiều, đái nhiều, sút cân, có thể táo bón hoặc tiêu chảy. Trẻ có thể có biểu hiện mệt mỏi, nằm cong người, ít vận động. Lúc này nên cho trẻ dừng ngay vi ta min D và mang trẻ đến thầy thuốc ngay để có phương pháp xử lý kịp thời.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MeLuti
    Đang tải...

2. Me_Chip

Me_Chip Bắt đầu tích cực

Mẹ Luti ơi, trước hết cám ơn mẹ đã nhiệt tình viết những bài bổ ích. Bé nhà tớ vừa mới được tròn 2 tuổi cách đây 2 tuần, với cân nặng là 12kg và chiều cao là 88cm. Mà đêm ngủ tớ thấy bé nhà tớ ra nhiều mồ hôi lắm. Hồi 11 tháng tuổi bé cũng bị bác sĩ chuẩn đoán là bị còi xương và uống vitamin D, canxi liều cao. Tớ không hiểu, bây giờ bé nhà tớ có phải có triệu chứng còi xương, cần đi khám để uống một đợt vitamin D và canixi nữa không??? A, bây giờ, bé vẫn mới chỉ có 16 cái răng thôi. Cám ơn mẹ luti

3. MeLuti

@ Me_Chip,

Mình thấy bé nhà bạn phát triển tốt đấy chứ . Nếu chỉ có mỗi chuyện ngủ có mồ hôi thì chưa thể kết luận là có còi xương được đâu bạn ạ .
    Mọc răng như vậy cũng không có gì là chậm quá cả .

Nếu bé phát triển vận động tốt, ăn uống đủ chất và đủ số lượng tiêu hóa tốt, thỉnh thoảng có phơi nắng được đầy đủ thì không cần uống thêm VTM D và can xi làm gì đâu bạn ạ .

Để mình gửi thêm bài về mồ hôi cho bạn tham khảo nhé .

4. MeLuti

Chứng đổ mồ hôi thì trẻ con hay bị và không phải lúc nào cũng là do còi xương. Trẻ bị đồ mồ hôi còn có thể có mấy nguyên nhân thường gặp như sau :

- Cơ thể của bé nóng quá.
    - Do cơ đ ịa, lỗ chân lông của bé to và dày hơn bình thường.
    - Chỗ ngủ nóng, đắp nhiều chăn, mặc nhiều quần áo...
    - Bé hay chạy nhảy
    - Do bộ phận điều nhiệt của trẻ chưa ổn định
    - Bên đông y nói có thể do mất cân bằng âm dương sau ốm hoặc do chế độ ăn ngủ của bé không hợp lý...

*** Một số biện pháp để giải quyết hiện tượng này là :
    - Giữ cho cơ thể trẻ mát mẻ, hạn chế các thức ăn sinh nhiều nhiệt như các loại thịt mỡ, dầu ăn, pho mai, thịt đỏ, tôm cua...và một số loại hoa quả sinh nhiều nhiệt như mít, sầu riêng, xoài, vải...
    - Tạo cho nhà ở thoáng mát và thông khí tốt nếu có đủ điều kiện, nếu không có điều kiện nên cho trẻ ra ngoài trời chơi dưới bóng râm và tắm rửa sạch sẽ hằng ngày.
    - Cho trẻ uống thêm các loại nước mát như các loại đậu đỗ, hạt sen, nước cam, nước dừa, nước mía, rau má, ác ti sô nhân trần...trong mùa hè.
    - Cho trẻ mặc quần áo bằng vải bông, thoáng mát về mùa hè và thông khí về mùa đông,tránh các loại quần áo bằng vải ni lông, không thoát nhiệt.
    - Chăn gối của trẻ cũng nên bằng vải bông.
    - Theo kinh nghiệm dân gian và đông y, với trẻ trên 7 tháng có thể cho trẻ ăn cháo trai một tuần chừng 2-3 lần.
    - Một số cha mẹ hỏi về việc uống lá dâu, theo kinh nghiệm của chúng tôi thì việc này cần hỏi ý kiến trực tiếp của một thầy thuốc đông y có kinh nghiệm vì không phải trẻ nào cũng có thể dùng được lá dâu.

5. Mẹ Nem

Mẹ Nem Sàn gỗ Nguyễn Kim

Mẹ Luti ơi cho e hỏi . Nem nhà e ra rất nhiều mồ hôi ( chủ yếu là vùng đầu ) Nhất là mấy ngày hôm nay, đầu tóc lúc nào cũng ướt sũng . Nem nhà e hiện giờ 15 tháng nặng khoảng 11kg . Không biết như vậy Nem có bị còi xương ko ạ ??

6. Mẹ Trọng

Mẹ Trọng Bắt đầu tích cực

Mẹ luti ơi cho em hỏi với tuti nhà em cũng hay bị đổ mồ hôi lắm mà khoảng 1 tháng trước cháu cũng bị rụng tóc thannhf hình vành khăn ở đằng sau gáy nhưng bà nội cứ bảo em là cháu giụi đầu vào gối nên bị thế ko cho đi khám. Bây giờ thì chỗ rụng tóc đã mọc lại như bt rùi chị ạ. Cháu 5 tháng mới lẫy. Chị giúp em với cu nhà em 5tháng rưỡi mà nặng 10.5 kg ạ

7. MeLuti

@ Mẹ Nem,

Thế mẹ Nem đã thử một số biện pháp chữa mồ hôi nhiểu chưa . Cân nặng của bé thế cũng bình thường . Nếu bé phát triển vận động tốt, mọc răng đúng kỳ hạn, ăn ngủ được thì mẹ chỉ cần xem con có bị nóng quá không thôi . Thêm nữa, mùa này dễ nồm nên trẻ con ra nhiều mồ hôi hơn một chút cũng là chuyện thường, nhớ thỉnh thoảng dùng khăn mềm lau khô mồ hôi cho con để con không bị nhiễm lạnh là được .
    Con mình hồi nhỏ cũng hay ra nhiều mồ hôi, chạy một lúc có khi đầu ướt sũng, nhưng ko phải do còi xương .

@ Mẹ Trọng,

Bé Tuti trộm vía bụ bẫm nhỉ . Thê bạn có cho bé phơi nắng được đều đặn không ? Bé ti mẹ hay ti bình ? Nếu bé ti mẹ thì bạn nên uống thêm mỗi ngày 2 giọt Sterogyl . nếu bé ti bình và không phơi nắng được đều thì mình nghĩ bạn nên hỏi bác sĩ xem có nên cho cháu uống thêm mỗi ngày một giọt để phòng còi xương không nhé .

8. mengocminh

mengocminh Thành viên mới

Chao chi Hang.
    Con em duoc 17 thang ma co 9.5kg. Hom tet em co cho di kham BS thi BS bao la coi xuong, thop van chua lien ke Storogy ngay 4 giot, Cancinol 1 lo va kem theo Kidplus kich thich an uong. (truoc do con em cung da dieu tri 1 dot theo BS o Vien Dinh Duong ma co lan em da hoi chi roi day nhung ma ko co chuyen bien gi hichic). Em da van dang cho uong Storogy chi ah va ko cho uong Kidplus dau vi em van co gang nhoi an theo lich nhu the nay: Ngay 3 bat an com chao man, 350ml sua, 1 hop sua chua hoac co hom them 1 hop pho mai, 1 qua quyt hoac chuoi. Ay vay ma ko tang 1 hoa 1 lang nao het. Gio 18 thang ma thop chua lien co dang lo ko chi oi.
    Ah em hoi chi them la tuoi con em bay gio thi ban ngay ngu may tieng la vua a?
    Khong hieu sao em ko go duoc co dau. Chi thong cam nhe. (Icon cuoi ninh)

9. Mẹ Trọng

Mẹ Trọng Bắt đầu tích cực

Chị ơi cu tí nhà em ti mẹ ạ. Vậy e uống mỗi ngày 2 giọt sterogyl là được phải không chị? Nhưng uống thì uống đến bao giờ thì thôi hả chị? Mà uống vào giờ nào là tốt nhất ạ?

10. Mẹ Bống Bin và Tin

Mẹ Bống Bin và Tin ♥♥ HỘI RỒNG 76♥♥

Mẹ nuôi con giỏi quá,mẹ có thể kể qua cho em về cách chăm sóc và chế độ ăn của bé đc ko ?

11. Mẹ Nem

Mẹ Nem Sàn gỗ Nguyễn Kim

Nem nhà e thì lười ăn lắm ạ, tự nhiên sau 1 tuổi bỏ ăn bột mặn , chỉ ăn bột ăn liền ngọt thôi, bú bình cũng bỏ chỉ bú mẹ và ăn phomat tươi . Được cái mọc răng tốt 12 tháng đã có 16 cái răng . Vận động tốt , e đang băn khoăn mãi về cái vụ ăn của con , ko biết ăn uống như này có ảnh hưởng nhiều đến sức khoẻ ko? nhưng ko làm cách nào cho con ăn được , bởi cứ cho ăn mặn là nhè ra = sạch . Bác xem có loại thuốc nào kích thích ăn uống chỉ bảo e mới . Cảm ơn Bác ạ .

12. MeLuti

@ Mẹ Nem,

Mình nhìn ảnh của bé Nem trộm vía thích thế có gì .
    Theo mình việc bé ko thích ăn đồ mặn thì có thể khắc phục bằng cách nấu đồ nhạt hẳn đi xem thế nào . Ví dụ trẻ con bên này lúc còn nhỏ người ta cho ăn cực kỳ nhạt, gần như không có muối ấy mà bọn trẻ ăn vẫn ngon đấy .
    Ngoài ra tuổi của bé có thể cho ăn thêm chút bánh mì, xôi ...

Ngoài ra nên xem lại cách chế biến thức ăn có hợp với bé không ?
    Trong diễn đàn có một mục chế biến món ăn mình thấy có mấy món của các mẹ đưa ra rất ngon, mẹ Nem thử tham khảo xem nhé .
    Việc dùng thuốc chỉ là bất đắc dĩ thôi mẹ Nem ạ .

13. bovang

bovang Bán Buôn Tất, Túi Xách

Ðề: Một số vấn đề về bệnh còi xương ở trẻ em

em oánh dấu...........................................

14. anh3004

anh3004 Thành viên tập sự

Thực phẩm nào giúp bé ko bị còi xương vậy các mẹ, mẹ nào có thực đơn cho bé hàng ngày không

15. ngoctho5647

ngoctho5647 Thành viên chính thức

Bé nhà em còn mắc chứng biếng ăn dù đã thử mọi cách rồi

16. tuoithocuabe

tuoithocuabe Thành viên đạt chuẩn

Bé nhà em cũng 2t rồi cận thì chỉ có 11,5 kg thôi, cao thì 87cm à, bé hay ra mồ hôi ở đầu, hay quấy khóc về đêm à, chủ top tư vấn cho em với