Thông tin: 6 lời khuyên cho vợ chồng mới cưới về tài chính đây các mẹ hihi

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi unin789, 29/5/2012.

1. unin789

unin789 Thành viên tập sự

Sau đây là những lời khuyên hữu ích dành cho những đôi vợ chồng trẻ vừa “góp gạo thổi cơm chung”.
    1. Trước khi kết hôn, hãy trò chuyện cởi mở về vấn đề tiền bạc
    Đừng ngần ngại nói đến điều này, bởi nó rất quan trọng cho cuộc sống sau này của hai bạn. Hãy trò chuyện chân thật và thắng thắn với người bạn đời của bạn về quan niệm trong việc chi tiêu cũng như việc tiết kiệm tiền cho các mục tiêu tài chính dài hạn. Nếu vợ chồng bạn hoàn toàn thống nhất và cùng chí hướng thì đó là điều tuyệt vời. Nếu không, ít ra hai bạn phải có một vài điểm tương đồng. Ngược lại, nếu quan điểm của hai bạn khách nhau “một trời một vực” thì bạn nên cân nhắc lại quyết định đến hôn nhân của mình.
    Các khoản nợ mà hai bên đang mắc phải cũng phải được trình bày rõ ràng với nhau. Nến nhớ, nguyên nhân hàng đầu của các vụ ly hôn tại Bắc Mỹ là do tiền bạc và những bất đồng về tài chính.
    2. Sống thấp hơn một chút so với điều kiện của bạn
    Đây chính là phương châm mà nhiều cặp vợ chồng trẻ ở các nước phát triển vẫn lựa chọn. Họ không “vung tay quá trán”, cũng không tiêu tiền theo đúng năng lực tài chính của mình mà có vẻ dè dặt, tiết kiệm hơn một chút để dành cho tương lai. Vì vậy, có thể vợ chồng bạn có công việc ổn định, kinh tế cũng tương đối vững vàng nhưng việc chi tiêu thoải mái đúng với thu nhập của bạn là không nên, bởi hai bạn còn rất nhiều điều phải làm cho cuộc sống gia đình sắp tới.
    3. Lên kế hoạch và lập mục đích cùng nhau hướng đến
    Hôn nhân là một chuyện hệ trọng và nghiêm túc. Vấn đề tiền bạc của gia đình luôn cần được bàn bạc và thống nhất của cả hai vợ chồng. Kể cả các món nợ, những khoản chi tiêu riêng của từng người cũng cần được đưa ra cân nhắc cụ thể ở một mức độ nào đó. Các mục tiêu dài hạn như mua nhà, chăm sóc con cái, đi tu nghiệp ở nước ngoài…luôn cần được đưa ra thảo luận và lên kế hoạch cụ thể để về sau tránh khỏi những tranh cãi đáng tiếc.
    4. Luôn luôn duy trì “quỹ chung”
    Nhiều vợ chồng không có một “quỹ chung” nào rõ ràng thì sẽ rất dễ dẫn đến tình trạng người có thu nhập cao hơn phải chi trả tất cả các khoản tiền từ nhỏ đến lớn, còn người có thu nhập thấp hơn thì lại dành toàn bộ thu nhập để tiết kiệm. Về lâu dài, đây không phải là một giải pháp tốt. Vấn đề sẽ xảy ra khi một người phải tự gánh vác tất cả mọi thứ mà không được chia sẻ từ người kia. Vì vậy, dù như thế nào thì bên cạnh tài khoản riêng, vợ chồng bạn cũng cần có quỹ chung để cùng chi trả các khoản tiền thuế, hóa đơn và chi tiêu hàng tháng. Số tiền góp vào ít hay nhiều là tùy thuộc vào khả năng của mỗi người và sự thống nhất của cả hai bên.
    5. Thường xuyên thảo luận về tiền bạc
    Hàng tháng hoặc bất cứ khi nào thuận tiện, vợ chồng bạn nên ngồi lại thảo luận với nhau về tiền bạc. Mặc dù trước đó vợ chồng bạn đã đề ra những mục tiêu, nguyên tắc chung và thống nhất với nhau nhưng chắc chắn sẽ không tránh khỏi những bất đồng hoặc một số vấn đề nảy sinh trong cuộc sống. Vì vậy, những cuộc trò chuyện như thế này sẽ giúp vợ chồng bạn hiểu nhau và cùng nhau quản lí tài chính dễ dàng hơn.
    6. Khoản chi tiêu cho những người phụ thuộc
    Cuộc sống sau hôn nhân là của vợ chồng bạn, nhưng nguồn tài chính của hai vợ chồng bạn thì chắc chắn sẽ phải chia sẻ với những người phụ thuộc, có thể là bố mẹ hai bên hoặc ít ra là những đứa con sau này. Đây là những khoản tiền không hề nhỏ, thế nên, vợ chồng bạn nên xác định ngay từ đầu những người bạn hai bạn sẽ nuôi dưỡng và hỗ trợ để tránh bị “đuối” tiền bạc về sau. Tùy vào khả năng ở từng thời điểm mà bạn có thể lựa chọn những mức chu cấp khác nhau, nhưng dù sao cũng nên có sự thống nhất với vợ / chồng bạn. Mua bảo hiểm là một cách rất tốt để bạn đảm bảo cho tương lai của con cái mình.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi unin789
    Đang tải...

2. kittylun

kittylun Thành viên tập sự

em sắp chống lầy. mà sao vẫn ngại nc về tiền bạc lắm :(
    cứ theo kiểu tiền ai nấy xài thì thế nào mấy mẹ? chỉ em với...

3. dlynk87_89

dlynk87_89 Ga chống thấm cotton SunKid ko nóng bí ko mùi nhựa

Các tiệu chí khá chuẩn với gđ em.

4. thucpham336

thucpham336

hay quá,học hỏi vậy

5. CHIEUNGASON

CHIEUNGASON Bắt đầu nổi tiếng

Tài chính luôn là một bài toán khó.

6. mehoatrau0510

mehoatrau0510

nhà mình đây! Thường xuyên thảo luận về tiền bạc

7. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

kinh nghiệm rất hay cho các gia đình

8. thinhtran198

thinhtran198 Bán biệt thự The Phoenix Garden, liền kề Nam 32

nhà e đc cái chồng thích đưa lương cho vợ nên là cứ tịch thu cho bằng hết :)

9. tit248

tit248 Bắt đầu nổi tiếng

em oánh dấu học hỏi.......................................

10. Ba trẻ con

Ba trẻ con Thành viên sắp chính thức

Hay quá, mình lấy vk xong chả có đồng nào giữ lại cả. Nhưng vui vì ko có xiền

11. boom_2anyone

boom_2anyone Bắt đầu nổi tiếng

nhà e đang ở hoàn cảnh thứ 4 :v

12. beec0ol

beec0ol Thành viên nổi tiếng

kinh nghiệm rất hay , nhưng em cứ thấy khó khó kiểu j ý , vì h 2 đứa đều lương ít hjx , lo lắng quá

13. huonghanoi

huonghanoi Thành viên chính thức

nhà mình mỗi khi nc về vấn đề tài chính là lại bất hòa,chắc do kinh tế eo hẹp mà chi tiêu lại lớn lên thấy bức bí lăm các mẹ ạ

14. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

6 ng tắc này phù hợp với cả các cặp vc cưới lâu rồi chứ ko hẳn mới cưới.