Kinh nghiệm: Mẹ nào có tinh thần tự cày tiếng anh thì vào đây 888 nhé!

Thảo luận trong 'Học tập' bởi donggiahan, 19/7/2012.

1. omhum

omhum Thành viên đạt chuẩn

Không biết đã bao nhiêu lần quyết tâm chăm chỉ được vài bữa là tinh thần lại tụt không phanh, cứ lặp đi lặp lại mãi, không biết bao giờ tiếng anh mới khá lên được. Em nghĩ chỉ có cách đưa mình vào thế bí, tức là bắt buộc phải học không học thì thế nọ thế kia thì may ra có động lực học :(((

Đang tải...

2. Lê Gia Đồ Gỗ

Lê Gia Đồ Gỗ Ba mẹ yêu Sam

ôi e cũng ngu món này quá. có casch nào cần ít time mà vẫn hiệu quả ko nhỉ

3. omhum

omhum Thành viên đạt chuẩn

Èo em đi lùng khắp nơi bao nhiêu cái gọi là phương pháp học tiếng anh đủ thể loại từ Effortless, đến Mucan, rồi Tiếng anh thần kỳ, rồi Phạm Quang Hưng, nói chung là đủ các thể loại, nhưng không hiểu sao vẫn NGỜ U môn này, cái tội không kiên trì, đi học trung tâm có, tư nhân có, giao tiếp không cũng có, luyện toeic, luyện ielts, rồi phát âm, vv.... em thấy học quá trời luôn mà sao vẫn vậy à :(((((, có ai có cách nào tốt hơn không, làm sao để kiên trì được nhỉ?

4. trandu30

trandu30 Thành viên đạt chuẩn

tự học ở nhà phải chịu khó và học cùng nhiều người , cùng thúc ép nhau mới có hiệu quả các mẹ ạ, em cũng tìm tòi học rồi lại đi học mấy trung tâm mà giờ vẫn chả nói thành câu hoàn chỉnh, chán lắm

5. OnTheRace

OnTheRace Thành viên tập sự

Em vừa thi Ielts đây, tự học là chính nhưng vẫn cần tham gia 1 khóa hay theo 1 người hướng dẫn để chỉnh lại cho mình chứ không thì dễ sai mà không nhận ra lắm

6. wild flower

wild flower Thành viên chính thức

cảm ơn bạn nhiều nhé. mình cũng thấy câu này nó hơi bị sao sao ý, dịch nó cứ k thoát đc ý :(

7. beec0ol

beec0ol Thành viên nổi tiếng

Nhiều khi em quyết tâm lắm , có lúc tự lấy sách vở ra hoccj , nhưng cái tình lười , không thể học 1 mình đc các chị ạ

8. donghosieure88

donghosieure88 Thành viên đạt chuẩn

Bạn có thể xem clip dạy tiếng Anh của Miss LAn hay cô Victoria Quỳnh Giang. Mình đang vừa học ở Trung Tâm vừa học thêm ở đó. Rất hay và dễ hiểu bạn nhé. Chúc Bạn sẽ tìm được phương pháp học tốt nhất cho mình nhé. Fighting !
    :)

9. NguyenThanhTam198

NguyenThanhTam198 Thành viên tập sự

Bạn vừa thi Ielts à? bạn theo học khóa gì , ở đâu vậy. Mình cũng đang cần ng nắn chỉnh giúp. :(((( Bạn có lời khuyên gì sau khi đi thi về khôngggggg. Cảm ơn bạn nhaaaaaaa

10. MèoValentine

MèoValentine Thành viên rất tích cực

Hic, em mang tiếng đi học Tiếng Anh từ lớp 1 mà cuối cùng rỗng toác các chị ạ :(

11. hieupede

hieupede

các mẹ nói nhiều về lý thuyết quá, theo mình thì cứ bắt tay vào học đi, ko ngấm ít cũng ngấm nhiều

12. Tuan Phong K

Tuan Phong K Thành viên mới

Theo mình thấy thì phần lớn mọi người ở đây đều gặp vấn đề ở mặt động lực nhỉ :). Ý kiến vui của mình là tốt nhất nếu có thể thì hãy kiếm một người bạn nước ngoài nói tiếng Anh :D. Cách biệt ngôn ngữ sẽ khiến hai người phải cố gắng bằng mọi cách để hiểu nhau mà học tiếng của nhau. Ý kiến vui thôi ạ.

13. thuysl91

thuysl91 Thành viên đạt chuẩn

em muốn hỏi nên học tiếng anh gì để đi xin việc ạ, chị nào có tài liệu hay có kinh nghiệm chia sẻ cho em với a

14. OnTheRace

OnTheRace Thành viên tập sự

Mình học khóa Ielts của San Và Mark, bạn vào web xem thêm nếu muốn tìm hiểu: ieltsandbeyond.com. Dạy viết là thầy Mark người Anh, nói là cô Sam người Việt. Riêng viết rất nhiều kiểu của thầy cô dạy Việt giờ là sai, thầy chỉnh lại nhiều mà nhiều cái mình mơ hồ thì người bản xứ họ nói đúng gốc cực dễ hiểu sau áp dụng đúng. Mình không quảng cáo đâu, bạn cứ học người bản xứ mà có nghiệp vụ chuyên ngành dạy ngoại ngữ là đc để sửa lỗi sai nhưng vốn tiếng anh cũng phải kha khá đủ nghe hiểu họ nói gì (tầm 5.5 Ielts)

Còn thi Ielts chốt là thi rất nghiêm túc, giở đề xem trước coi là gian lận, cố viết thêm 1 giây cũng gian lận. Chấm phản ánh đúng khả năng của mình. Mà vào phòng thi cảm thấy áp lực thời gian rất rõ ràng, đề thì 4 phần nghe, nói, đọc, viết nếu dễ đọc thì khó nghe hay đại loại thế, làm bài chỉ cắm đầu vào làm nên tiếng anh ra sao nó biểu hiện hết, không có thời gian nghĩ sửa gì nhiều đâu. Speaking thì trình độ lại càng rõ =)))

Sửa lần cuối: 25/4/2015
  15. NgaLong

NgaLong Thành viên mới

SẮP TỚI NẾU CÓ THỜI GIAN MÌNH SẼ LẬP 1 TOPIC CHUYÊN VỀ HƯỚNG DẪN MỌI NGƯỜI TỰ HỌC, GỒM CẢ TÀI LIỆU HỌC HÀNG NGÀY VÀ PAGE ĐỂ MỌI NGƯỜI VÀO TỰ HỌC. BẠN NÀO QUAN TÂM THÌ ẤN THEO DÕI MÌNH, HI VỌNG TUẦN TỚI SẼ BẮT ĐẦU CÓ BÀI CHO MỌI NGƯỜI HỌC. SAU 3 4 THÁNG, MỌI NGƯỜI SẼ THẤY TIẾNG ANH KHÔNG KHÓ. GIỜ BẬN QUÁ, MÌNH CHỈ CÓ THỂ CHIA SẺ NHƯ THẾ NÀY.
    Để tự học các bạn cần:
    1. Xác định rõ mục tiêu của mình là gì, đừng học kiểu lơ mơ bởi cùng là tiếng anh nhưng tiếng anh cũng phân ra làm nhiều loại, giao tiếp, toeic, ielts, toefl và mỗi loại sẽ học theo 1 hướng khác nhau.
    2. Đầu tư thời gian, giả sử bạn học IELTS thì vốn thời gian bạn có thể bỏ ra là bao nhiêu, điểm mong muốn của bạn là bao nhiêu, từ đó có phương pháp học phù hợp. Giả sử bạn muốn được 5.5 trong 3 tháng thì học kiểu ăn xổi, còn nếu muốn từ 6.5 thì bạn phải học thực sự, từ gốc đến ngọn. Cái này sẽ tốn của bạn khoảng 1 năm.
    3. Học có phương pháp chứ đừng thấy người ta bảo cái này hay người ta bảo cái kia dở là nghe theo bởi tiếng anh là ngôn ngữ, bản chất của ngôn ngữ là gì: người này nghe thấy hợp lý, người kia lại bảo chưa hợp lý. Chỉ theo chuẩn cái band mà IELTS hay các kì thi quốc tế quy định ra bạn ạ.
    4. Học có lộ trình, hôm nay bạn học, mai bạn lại học lại, ngày kia học lại và học thêm cái mới, dần dần sẽ ngấm. Mỗi ngày 15 phút đủ không? Không đủ. Bạn cần bỏ ra ít nhất 2 tiếng mỗi ngày nếu muốn đạt kết quả cao.
    5. Học phải có người kiểm tra xem bạn đúng hay sai, tạo cơ hội cho các bạn giao tiếp và sử dụng. Tự học khó một phần vì không có động lực, học không biết phần này để làm gì, nối ghép các phần để có trật tự rõ ràng, bài bản. Cứ tiếp tục, các bạn chỉ mất thời gian và nản. Một khi đã nản, các bạn sẽ không muốn cố lần tới.
    6. Học các kĩ năng đan xen với nhau và đừng để tâm đến ngữ pháp. Học phát âm, nghe đơn giản 1 số bài trên VOA, chọn chủ đề mình muốn nghe, mình hứng thú rồi tập theo. Khi thấy có chút ngấm thì hãy nói,nói được thì hãy viết. Tóm lại là đọc trước viết, nghe trước nói.
    Còn rất nhiều điều muốn chia sẻ, nhưng giờ bận quá, khi nào có thời gian mình sẽ lập 1 topic riêng để giúp mọi người.

myPANDORAtcpharmavn thích.
  16. MaiHuong_1710

MaiHuong_1710 Thành viên tích cực

Mình cũng là chúa lười học, nhưng mỗi khi có mục tiêu cần phấn đấu là mình học đc rất tập trung nên mình nghĩ khi học tiếng Anh, các mẹ nên đặt ra mục tiêu ngắn hạn và dài hạn cho bản thân rồi hướng tới những mục tiêu đó. Mình từ nhỏ đến lớn chưa bao giờ đi học tiếng Anh ở trung tâm, chỉ học trên lớp và ngày cấp 3 có đi học thêm ở nhà thầy, còn lại mình hoàn toàn tự luyện và cuối cùng mình vẫn tự thi Toefl được trên 100đ. Mẹ nào có nhu cầu trao đổi thêm thì cứ nhắn mình nhé :)

omhum thích bài này.
  17. myPANDORA

myPANDORA TRANG SỨC PANDORA AUTHENTIC 0989801793

e thấy học tiếng anh quan trọng nhất vẫn là phải chăm chỉ, luyện nghe nói hàng ngày mới quen được. mn có thể lên xem các show có sub tiếng anh để luyện khả năng nghe, xem những video dạy phát âm của ng nước ngoài trên youtube rồi nói theo, mỗi ngày dành ra ít nhất 30' để tập nói.

18. myPANDORA

myPANDORA TRANG SỨC PANDORA AUTHENTIC 0989801793

ủng hộ bạn. hóng topic của bạn, mình cũng rất muốn học giỏi tiếng anh :D

19. cupidschool

cupidschool Thành viên chính thức

Cố lên nào các mẹ :* :* :*

20. mẹ của Hiếu Bom

mẹ của Hiếu Bom Bắt đầu tích cực

thich học mà ko học ko vô hihi :p