Tư vấn miễn phí bệnh tai mũi họng và bệnh trẻ em!!!

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi ngomanhdinh2310, 18/8/2009.

1. noibodanhdach

noibodanhdach Thành viên chính thức

Ðề: Tư vấn miễn phí bệnh tai mũi họng và bệnh trẻ em!!!

Chào bác sĩ, bác sĩ cho em hỏi con em được 9tháng nặng gần 9kg. Cháu rất hay bị ho, sổ mũi , khò khè, em đã cho khám rất nhiều bác sĩ, mỗi bác sĩ lại kê cho con em một loại kháng sinh khác nhau (augmentin, cefpodoxime và celor), như vậy có sợ cháu bị nhờn thuốc không ah ? Em cảm ơn bác sĩ

Đang tải...

2. chip1011

chip1011 Bắt đầu tích cực

Em cũng câu hỏi gần giống nhà này, dùng thuốc kháng sinh thế nào sẽ gây nhờn thuốc? (Có lẽ í nhà noibodanhdach còn bao gồm chuyện: các bác sĩ thường hẹn 3 hôm tái khám, và lại cho 1 loại thuốc khác.)
    Có phải cứ dùng kháng sinh thế hệ 3, phổ rộng là tăng khả năng bị nhờn thuốc không?

Và câu hỏi quan trọng nhất em muốn hỏi nhờ bác sĩ là: Bé nhà em thời gian vừa rồi trót dùng (theo đơn) 1.5 - 2v/ngày Mekocetin 0.5 trong một thời gian dài khoảng 3 tháng (Bé ho -> uống thuốc -> khỏi 5 ngày lại ho -> lại uống). Em mới biết Mekocetin rất độc hại, giờ phải làm sao để xác định và khắc phục những độc hại do khoảng thời gian dài dùng thuốc này gây ra (hiện em mới tự ngẫm ra bé bị giảm miễn dịch, hay viêm kết mạc, còi xương_mồ hôi trộm rất nhiều và ngủ vật vã, còn những vấn đề khác với thượng thận và những cơ quan khác... thì sao ạ?)
    Em đang vô cùng dằn vặt, lo lắng và thương con. Mong bác sĩ cho lời khuyên cụ thể cách để em xác định những hậu quả thuốc này đã gây ra cho bé và (để) giải bớt những tác hại của thuốc cho bé phần nào.

Em cảm ơn bác sĩ nhiều lắm lắm!

3. mekudang

mekudang Thành viên đạt chuẩn

Chào bác sĩ!
    Con tôi 17th, 12kg. Ban ngày cháu chơi bình thường, vui vẻ, hiếu động, chỉ hơi biếng ăn. Nhưng cứ tối ngủ là cháu lại ho húng hắng, có khi ho rồi nôn. Đêm nào cháu cũng thức dậy, quấy khóc dỗ mãi ko chịu nín, mãi cả tiếng sau mới đi ngủ lại, nhưng trằn trọc lắm, mẹ phải dỗ dành, xoa lưng cả đêm. Tôi đã kiểm tra chăn. màn, nhiệt độ phòng khoảng 28,29 độ. Trước khi ngủ có lau mát, thay áo quần thoáng, mát, sạch sẽ, cho bú vừa phải ko quá no. Theo tôi mọi thứ đều ổn nhưng cháu vẫn quấy khiến tôi bối rối quá. Tôi xin bác sĩ tư vấn cho tôi 2 vấn đề:
    1. Tôi đã cho cháu uống siro hoastex 1 tuần liền nhưng không khỏi, sau chuyển qua tắc chưng mật ong, rồi hẹ chưng mật ong.. nhưng tối cháu vẫn ho. Vậy tôi có nên cho bé vào BV Nhi để khám?
    2. Đêm nào cháu cũng quấy khóc, có khi nào cháu thiếu canxi hay chất gì khác ko thưa bs? Mẹ cháu sáng nào cũng cho cháu di dạo 1h ngoài trời để cháu được tắm nắng. Nhưng từ lúc mới sinh đến giờ cháu rất hay khóc đêm, nhất là 4th sơ sinh, sau bớt dần nhưng 1 tuần nay thì bắt đầu khóc trở lại.
    Kính nhờ bác sĩ tư vấn. Bà mẹ trẻ thiếu kinh nghiệm chân thành cảm ơn bs!

4. chich 1b

chich 1b Bắt đầu nổi tiếng

trời ơi nay mình mới biết đến topic này. Tiếc quá.
    Nhờ BS tư vấn cho bé nhà tôi với.
    Cháu hiện được 13th. kể từ khi sn 1 tuổi đến nay ốm liên miên (trước 1t gần như ko ốm và mới chỉ dùng ks Klamentin 5 ngày). Cháu ko ho chỉ thấy có nước mũi, được mấy hôm thì sốt, tôi bế ra phòng khám gần nhà bs nói cháu bị VPQ mủ. tôi về cho cháu uống Klamentin+ anphachoay vẫn kết hợp nhỏ nước muối rửa mũi miệng ngày 3 lần. uống được 5 ngày thì cháu Bt trở lại thế nhưng được đúng 1 tuần sau thì cháu sốt. tôi cho ra bs lại nói cháu VPQ sắp lên mủ rồi. Tôi về cho cháu uống ks được hơn 1 ngày sau thì hết sốt và tôi tiếp tục cho cháu dùng ks đến 7 ngày.
    Trong thời gian này con tôi còn bị nấm miệng, đi ngoài, nôn, nổi mẩn khắp người. Tôi phải đun nước rau má cho cháu uống thay nước lọc, cháu uống 400ml/ngày. 2 hôm sau thì hết nổi mẩn. Mồm thì tôi dùng Nystatin lau rửa ngày 2 lần nên cũng đỡ chỉ có điều tôi thấy họng cháu vẫn còn đỏ mặc dù cháu đã ăn được cháo. các triệu trứng kia đều giảm. Thực lòng tôi rất muốn dừng ko cho cháu uống ks nữa nhưng tôi lại sợ nếu ko cho uống đủ liều thì con tôi sẽ bị viêm họng lại.
    Nhờ bs xem giúp tôi có nên dừng ks và tập trung vệ sịnh mồm miệng cho con không hay cứ uống thêm.
    Cảm ơn bs

5. Chichbong0212

Chichbong0212 Thành viên tập sự

Chào bác sĩ,
    Bé gái nhà tôi được 5 tháng rưỡi tuổi. Cháu bị thở khò khè và ho cách đây 1 tháng đến giờ không khỏi. Lúc đầu cháu chỉ bị ho nhẹ vào đêm hoặc sáng sớm, ban ngày không ho, không bị sổ mũi. Tôi đã cho cháu đi bác sỹ khám, bác sĩ nói là viêm mũi và có 1 ít đờm trong họng, kê cho thuốc siro ho Prospan, nhỏ mũi otrivin. Sau 2 tuần dùng thuốc không khỏi, tôi lại đem cháu đi bác sỹ khám lại nhưng bác sỹ bảo không sao, vẫn tiếp tục cho uống prospan. Tôi cho cháu uống hết 1 lọ prospan thì thôi,cháu không còn thở khò khè nhưng vẫn chưa dứt ho, vài ngày nay ho nhiều hơn, nhất là đêm và sáng sớm.
    Bố mẹ chồng tôi thấy cháu vẫn ho thì sốt ruột, mua thuốc siro ho attusin về cho cháu uống (không cho đi khám bsi nữa vì đã khám 2 lần mà không khỏi). Ông bà tin là dùng thuốc attusin sẽ khỏi vì có đứa cháu bị ho giống con tôi mà uống khỏi.
    tôi đang băn khoăn quá vì thuốc này dùng cho trẻ nhỏ dưới 2 tuổi phải có chỉ định của bác sỹ.
    Với bệnh như con tôi thì dùng attusin có được không? Liều dùng và thời gian dùng bao lâu? Hoặc bác sỹ có thể kê đơn cho con tôi để trị dứt điểm bệnh ho của cháu được không ạ?
    Rất mong bác sỹ giải đáp thắc mắc. Cảm ơn bác sỹ nhiều

6. Bichliendkh

Bichliendkh Banned

Em là mem mới của diễn đàn này. Nhân thể mấy hn viêm họng quá nên cũng mò mẫm tìm hiểu thông tin của các mẹ. Thấy có 1 website chuyên tư vấn trực tuyến miễn phí hay ho.Các mẹ có thể vào nói chuyện trực tiếp với GS Nguyễn Hữu Tuân - Nguyên viện phó viện tai mũi họng trung ương đấy:
    Đường link tới này: http://tuvansuckhoe24h.com.vn/tu-van-truc-tuyen/?topc=19#TabbedPanels1

7. mebebo313

mebebo313 Thành viên rất tích cực

e chào bs ạ,con e 16 tháng đc 8kg,từ nhỏ cháu hay bị ho với sổ mũi,cháu rất lười ăn,hầu như cả ngày k ăn gì cả, sữa ngoài k uống,e đã cho cháu đi khám ở viện dinh dưỡng 2 lần về bệnh biếng ăn, uống thuốc 2 tháng nhưng vẫn k cải thiện được tật biếng ăn,cách đây 1 tháng e cho cháu đi nhà trẻ,đc 1 tuần thì cháu ho, sổ mũi và sốt,e cho cháu đi khám ở viện nhi TƯ,bs kết luận viêm phế quản,thiếu máu,vì da cháu rất xanh,về uống thuốc 1 tuần k khỏi e lại quay lại viện nhi khám, bs kl viêm phế quản cấp, nấm miệng, thiếu máu,và cho thuốc,về uống đc 10 ngày rồi mà vân chưa khỏi ho và sổ mũi,cháu hiện tại chỉ bị ho về ban đêm,ban ngày thì hắt hơi + sổ mũi,e vẫn nhỏ thuốc muối 0.9% cho cháu hàng ngaàyvà trc khi đi ngủ uống 1 thìa nhỏ mật ong nhưng cháu vẫn ho nhiều và sổ mũi và hơi sốt nữa.bs tư vấn giúp e xem làm thế nào để cháu khỏi hẳn ho và sổ mũi và tật biếng ăn của cháu nữa.cảm ơn bs nhiều ạ

8. thitluoc

thitluoc Thành viên nổi tiếng

chào bác sĩ, cháu nhà tôi bị chảy nước mũi + hắt xì liên tục + có 1 cục như cục hạch sau gáy nổi lên (nhìn như bị sưng) nên tôi cho cháu đến viện nhi khám thì bs kết luận cháu bị viêm họng (mức độ nhẹ, hơi đỏ) và viêm hạch phản ứng. cháu nhà tôi 9 tháng, 9kg. bs kê thuốc: augmetin 250mg x 13 gói >> 2,5 gói / ngày 3 lần; thuôc exomux 0,2g x 8 gói >> 1,5 gói/ ngày 2 lần; alphachoay x 5 viên >> ngày 1 viên/ 2 lần. cháu nhà tôi dùng đến ngày thứ 3 thì bị đi ngoài 3-4 lần/ ngày, phân dạng lỏng như nước >> vậy cháu có nên tiế tục dùng ks ko hay nên dừng lại ah? vì cháu đã ngừng chảy nước mũi, ko ho nữa nhưng hạch sau gáy vẫn sưng. tôi sợ ngừng thuốc thì cháu bị nhờn thuốc + hạch ko hết viêm nhưng nếu uống nữa thì cháu lại bị đi ngoài. bác sĩ làm ơn tư vấn giúp tôi. cảm ơn bác sĩ. mong tin bác sĩ nhiều

9. mebebo313

mebebo313 Thành viên rất tích cực

bs mấy hn đi công tác nước ngoài rồi à

10. vạn an

vạn an Guest

Cảm ơn bạn rất nhiều, bây giờ thật ít người vô tư đề nghị giúp đỡ người khác như thế. Mình có con nhỏ nên mình thấy thật sự vui vì có những người như bạn

11. chocopie0208

chocopie0208 Thành viên chính thức

bác sĩ ơi...Bé nhà em hay viêm họng lắm vậy nên cắt amidan hay là có cách nào tăng đề kháng đường hô hấp cho bé tốt lên không?