Cần giúp: Kinh nghiệm làm hồ sơ sinh ở viện Phụ sản Hà Nội?

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi Xuka.vy, 25/8/2012.

1. yuumedress

yuumedress

Ðề: Kinh nghiệm làm hồ sơ sinh ở viện Phụ sản Hà Nội?

mình chưa đẻ ở đây bao giờ nhưng chắc mình ko đăng ký ở đây.

Đang tải...

2. thanhhuyen00

thanhhuyen00 Thành viên tập sự

Mẹ Bống và Bin ơi! Cho em hỏi sinh ở nhà A bác sỹ có khó tính lắm không hả chị? Vì em nghe nói sinh ở nhà A đống người nên bác sỹ không chăm sóc tận tình mà lại hay quát mắng. Lúc đi đẻ vừa đau mà lại vừa bị mắng thì hoảng lắm chị ạ. Em tưởng khoa dịch vụ là khoa D3, D4,D5 chị nhỉ? Mà đã đẻ ở khoa dịch vụ được nằm riêng một phòng chứ chị nhỉ? Em định đăng ký khoa dịch vụ nhưng em không có bảo hiểm nên chi phí em tính qua cũng phải 15 triệu, em đang phân vân định tiết kiệm chi phí một chút. Nếu nhà A cũng được thì có lẽ em chuyển sang đăng ký nhà A cho tiết kiệm chi phí.

3. hongnga21

hongnga21 0902002504

mẹ nó ơi dịch vụ thì ở khu D còn khu a là khu bảo hiểm nhưng có một phòng điều hòa rộng chủ yếu dành cho các mẹ sinh mổ ở à đăng ký nếu mẹ nó đăng ký được ở pòng này tjhif ok nhưng y tá bế à thì khó tính ra mạt nhé và gần như cái gì cũng tiền thì họ mới nhẹ nhàng à

4. bongvabin2012

bongvabin2012 Thành viên tích cực

Đúng là khoa D3, 4,5 là khoa dịch vụ nhưng khi đẻ thì vẫn chung phòng với khoa À, tức là thế này (như tớ đẻ mổ nhé), trong cùng 1 tầng (hình như tầng 2) thì sẽ có 4 phòng (1 phòng sinh của d3, d4, d5 và A2), nhưng nếu như đông quá thì các khoa nhờ phòng của nhau. Sinh dịch vụ thì khi tắm cho bé, tiêm cho bé,....bất kỳ dịch vụ gì bạn cũng sẽ ko mất tiền vì đã trọn gói là 8 tr hoặc là 10 tr rồi, phòng thì là phòng điều hòa nếu 1 phòng nằm 2 người thì là 500k, 4ng/1 phòng thì là 300k......(giá hồi tớ sinh năm 2012). Còn ở A2 thì ko chỉ có 1 phòng có điều hòa đâu mà có tới tận 4 hay 5 phòng í nhưng như tớ đã nói đó, nếu bạn muốn 1 mình 1 giường thì khi vào khoa bảo người nhà nhanh tay giúi vào tay y tá 500k là ok ngay, nhưng ở A2 thì mỗi lần đi tắm cho con, tiêm cho con thì các mẹ nên để 20k vào áo cho con, hoặc nếu sinh mổ thì khi đi làm vệ sinh cũng phải đút 20k cho y tá. Bù lại tiền viện phí khi sinh ở A2 nếu có bảo h iểm thì sẽ rẻ hơn rất nhiều. Các mẹ ở viện sinh thường thì chỉ 1 - 2 ngày là về, mình sinh mổ cũng 3 ngày là về, mẹ vất vả 1 tí, để giành tiền đó mà mua sữa c ho con có hơn ko. Nhà mình cũng ko phải là khó khăn nhưng mình thấy nếu mẹ chịu khó vất vả 3 ngày (tức là vệ sinh chung) thì bù lại có tận gần 10 tr để mua sữa, bỉm, quần áo cho con, mình thấy hợp lý hơn. hiihhihi......Đó là quan điểm của mình!

5. thanhhuyen00

Em cảm ơn mẹ Bống và Bin nhe. Bài viết của chị rất hữu ích ạ.

6. bongvabin2012

Nếu cần hỏi gì pm mình trả lời nhé (nếu mình biết) hehe.............vì mình sinh ở đó 2 lần rồi, còn chị gái mình cũng sinh 2 lần , lần đầu ko biết nên cũng sinh dịch vụ, lần 2 biết rồi nên sinh nhà A2,nên mới thấy A2 dịch vụ cũng ko kém gì nhà D chỉ có điều là phải tiền tiền thôi hihihihhi, mà lại tốn ít hơn nhiều

7. thanhhuyen00

Vâng. Em cảm ơn chị ạ. Em sinh lần đầu nên ko có knghiệm; làm phiền chị nhiều quá ạ. Nhờ có bài viết của chị nên em cũng đỡ lo nhiều rồi ạ. Nhưng em vẫn còn nhiều thắc mắc,mong chị chỉ giúp em với ạ. Chị ơi,sao em thấy trong bệnh viện có mỗi bảng giá sinh dịch vụ chị nhỉ. Em không thấy có bảng giá niêm yết sinh ở nhà A2 là bao nhiêu? Thế nếu như sinh dịch vụ theo như giá mới năm 2013 thì sinh mổ và sinh thường đều phải đóng 6triệu tiền dịch vụ là bao gồm tiền chọn bác sỹ rồi hả chị?Nhưng em ko quen bác sỹ nào ở bệnh viện nên ko chọn ai cả; đến lúc sinh gặp kíp trực nào thì bồi dưỡng luôn thì em vẫn phải mất 6triệu khi đky sinh dịch vụ ạ? Thế thì thiệt quá chị nhỉ. Mà cho em hỏi em thấy trên bảng giá sinh dịch vụ có phần khâu lại tầng sinh môn 3tr5, đấy là mình tự nguyện đky hả chị? Em tính sơ sơ nếu sinh dịch vụ thì rơi vào khoảng 11-15triệu, còn sinh nhà A2 chắc mất khoảng 8triệu chị nhỉ? Vì em không có bảo hiểm chị ạ. Chị được thanh toán bảo hiểm 30% hay 80% hả chị? Mong chị giúp đỡ em với a!

8. bongvabin2012

Sinh dịch vụ thì mới có bảng giá mà cậu, còn ở nhà A2 thì là khoa sinh sản thường nên giá sẽ là giá của bệnh viện nên chắc họ ko niêm yết đâu. nếu sinh cậu ko nên đăng ký chọn bác sĩ trước mà tới hôm sinh gặp kíp trực nào thì họ sẽ đỡ cho mình, chứ nếu cậu chọn bác sĩ trước, đến hôm cậu vào sinh, cứ phải chờ bác sĩ, có khi họ còn ko đến í, như vậy mình sẽ mệt. Khi nào sinh nếu sinh mổ thì cậu cảm ơn ca trực chắc 3tr (tớ sinh tháng 10/2012) là như thế, đó là tớ sinh mổ đấy còn sinh thường thì chắc ko phải cảm ơn nhiều thế đâu, còn khâu phần tầng sinh môn thì tớ cũng ko rõ lắm đâu cậu ah, tớ sinh mổ tự nguyện nên ko biết vấn đề đó, cậu cứ yên tâm đi. Khi nào vào viện sinh cậu bảo người nhà là cứ tùy cơ ứng biến, cái gì cần phong bì thì làm ko thì thôi, ko lại tốn lắm í. Cậu ko có bảo hiểm của viện nào ah? Nếu có thì cậu chuyển sang, rồi như tớ nói í lúc làm hồ sơ sinh thì giúi vào em ở bàn làm hồ sơ 100k hoặc 200k, còn nếu cậu ko có bảo hiểm thì mượn của người khác đi, nhưng khi hồ sơ ra viện thì mẹ sẽ là người có tên bảo hiểm kia, làm thế này với điều kiện bạn phải quen bên phường xã để khi làm giấy khai sinh cho con thì đổi tên mẹ là tên cậu (hihi hơi dài dòng ko biết bạn hiểu ko vì chị gái mình cũng ko có bảo hiểm mà đi mượn người khác đấy), khi thanh toán viện phí tớ được 80% nên chỉ mất hình như là trên 1 tr 1 chút thôi

9. thanhhuyen00

Em cảm ơn sự tư vấn của chị nhé.

10. shop_cuncon

shop_cuncon

Em sinh thuong o PSHN 4 nam trc o nha A2.bac si em nho cug bao sinh thuong thi nam giuong thuong thoi.hoi day thi re.sinh thuong bieu bsi co 1tr.nam vien 1 hom thi ve.vien phi k bao hiem mat co hon 400k.sinh mo thi dat hon va moi nen nam dich vu.binh thuong cung nam vien 3-4 ngay thoi.em sap sinh tap 2 ma lau ngay k bt gio phi bieu bsi bnhieu r nhi?nghe cac me noi de mo toan hon chuc trieu ma hoang wa.lan nay e o we nen k kham o day.lan dau thi kham sieu am toan bo o vien nay va sinh o day luon.

11. Ðề: Kinh nghiệm làm hồ sơ sinh ở viện Phụ sản Hà Nội?

Tớ đẻ ở PSHN 2 lần đây kinh nghiệm của tớ là
    Dù các mẹ làm hồ sơ hay là đẻ quen thân thì ko nói làm gì còn quen sơ hay không quen thfi các mẹ đặt vấn đề với 1 nhân viên ( y tá hay bác sỹ) ở đó là giúp từ A-Z
    Tớ đặt vấn đề y tá họ cho giá thế là làm hồ sơ cho tớ tàm 30' về kết quả họ lấy và nói có sao ko? lúc nào đau bụng vào gọi điện họ dẫn đi khám đi mổ ( tớ bắt buộc đẻ mổ do ngôi ngược) đặt phòng thường sạch sẽ 1 mình 1 gường phòng có 3 giừuong
    Xong đưa tiền thế là oke

hanhphuc_trontron thích bài này.
  12. camtumai01

camtumai01 Bắt đầu tích cực

Chị ơi cho em hỏi tý, có BHYT mà sinh ở nhà D thì được chi trả những khoản nào ạ? Tính ra số tiền ấy thì đc khoảng bn tiền? Còn những dịch vụ nào thì ko đc tính? Em thấy giờ bảo riêng tiền đẻ ở nhà D đẻ thường là 6tr, vậy nếu mình có bh thì tiền đẻ này có đc thanh toán 1 phần không ạ?

13. hongnga21

hongnga21 0902002504

bạn ơi đẻ ở nhà d tiền 6tr là tiền dịch vụ bạn mất không rồi nhé . Còn tiền viện phí nếu bạn có bh thì chỉ được chi trả ở tiền thuốc mem thôi không đáng bao nhiêu dâu chưa kể tiền cảm ơn Bs . Nếu xác định sinh thường ở nha d đẻ thường xác định là khoảng 9tr cả tiền cảm ơn nhé còn sinh mổ khoảng 15 tr bạn nhé

14. 12345miu

12345miu Thành viên sắp chính thức

Các mẹ cho em hỏi. Em sinh mổ vào tháng 9 tới ở Nhà D viện PSHn, em thấy mọi người nói phải đóng trước 10 triệu. Còn khoản cảm ơn bác sĩ thì ko biết để bao nhiêu, còn cảm ơn ekip đỡ lại tốn bao nhiêu. Các mẹ tư vấn giúp để e chuẩn bị nhé

15. Me_moka

Me_moka

Đến sớm, tầm 7h, mua sổ, lấy số - nhớ nói là có bảo hiể. Ngồi chờ gọi đến số, ra cửa số 2, đưa cmnd , thẻ bhyt, sau đó họ phát số ra ngồi chờ khám ở phòng 2 hoặc 3. Bsy khám xong ghi cho cái phiếu xn, mình đi đóng tiền khám, xn. Cầm biên lai xong đi thẳng ra p25 lấy số để chờ lấy máu, lấy số xong chạy đi siêu âm ( mọi ng thường khuyên là ra lấy máu trước, hoặc vào p9 nói là đau bụng nên lấy máu, kẹp 50k lấy kqua sớm, mình thì cứ làm bthuong thôi, ko kẹp tiền, mà hum đấy p. Siêu âm lại vắng nên nhanh lắm) Siêu âm xong thì sang p25 chờ lấy máu & nc tiểu. Khi lấy kqua xn xong thì đưa lại cho bsy khám, bsy ghi vào sổ bảo đi làm hss thôi. Dặn thêm 1 tuần sau khám lại. Do khi làm hss họ giữ hết kqua khám nên mình đã photo lại kqua

16. Metieuty

Metieuty Áo lót cho bé bú Beloved Baby

ờ mình ngán chờ đợi lắm nên cũng k dk ở đây nhưng mình nge bạn mình kể rồi nên t nghĩ làm như mn là hơn

17. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

thông tin hữu ích cảm ơn chị, đằng nào cũng mất tiền mà

18. trada1020

trada1020 Thành viên rất tích cực

hồi trc mình có nhờ chị Hợp ở bvps đấy, có người quen thì làm vẫn nhanh hơn, sau đó bồi dưỡng cho c ý ít tiền là xong, mn cần pm mình cho số nhé(hồi trc mình cũng lấy số các mẹ trên này cho, hihi)

19. phamhue.ttqd

phamhue.ttqd dịch vụ xe 4-7 giá rẻ-tốt

nghe như này thì các chị em nên tự tin nên, giờ có vẻ bệnh viện nào cũng văn mình rồi, mình đi khám đừng phong bì phong tiền gì cả nha (nếu đến lúc cần thì BS họ sẽ tự nói thui)

20. vip_italy87

vip_italy87 Thành viên chính thức

Oánh dấu, cảm ơn cm thông tin hữu ích