Tắm lá gì để phòng rôm sảy cho trẻ?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi canh cut xinh, 10/7/2007.

1. huong_ken

huong_ken Thành viên mới

các mẹ ơi! các mẹ nấu nước lá chè xanh tắm cho bé đi bảo đảm da bé sẽ mịn màng và không bị rôm
    Không chỉ các bé mà các mẹ cũng nên tắm lá chè xanh.
    Cách làm: nấu lá chè già chung với nước hoặc pha nước xong rồi vò lá chè vô cũng được. Tuy nhiên, nên nấu xôi thì mới phát huy hết tác dụng của lá chè.

Đang tải...

2. rubymaikhanh

rubymaikhanh Thành viên mới

Đúng như mẹ huong_ken nói đó, nấu lá chè cho bé tắm có bao nhiêu rôm sảy cũng đều lặn hết . Em đã làm như vậy với bé nhà em rồi, thấy công dụng tốt lắm !:)

3. ant30062004

ant30062004 Thành viên mới

con em cũng thế rôm hết cả người, chán

4. bluestar26

bluestar26 Thành viên rất tích cực

Đúng là bị rôm sảy thì dùng các bài thuốc lá là hay nhất . Em thấy kinh nghiệm các cụ truyền lại là tắm bằng sài đất, mướp đắng, kinh giới như các mẹ nói. Bây giờ mình biết thêm lá khế nữa . hôm nào sẽ thử xem

5. Sushihang

Sushihang Thành viên sắp chính thức

Mình còn có kinh nghiệm nuôi con của một ng bạn, đun nc chè từ hôm trc để đến hôm sau mới tắm cho con, vì khi đó trong nước chè tạo ra các vi khuẩn diệt khuẩn cho da, đến hôm sau lấy nước chè đó cùng với 2 quả mướp đắng xay sống lọc lấy nước tắm cùng, từ bé đến lớn không bao giờ bị rôm sảy

6. Sunny

Sunny Thành viên chính thức

Minh thi ko nau nuoc tam cho be vi bac si bao nuoc che se lam kho da cua be, nen minh xit nuoc aloe first vao la rom say lan lien ah, chuyen dung cho nhung da nhay cam, di ung cung tot lam cac me ah, do phai nau nuong mat cong lam. Ma bac si noi cung dung nha, vi dua chau minh tam che tu nho ma rom say van bi, voi da cua no cu moc moc sao ay, kho can lam.

7. mrs_Brown

mrs_Brown Thành viên rất tích cực

Bé nhà mình toàn tắm mướp đắng với kinh giới, xay nhuyễn, lọc lấy nước, ko bị tí rôm sảy nào. Hồi mới sinh có tắm là chè nhưng đúng là lá chè ko lắm. Nếu tắm xong nhớ tráng lại nước trắng cho bé, ko thì tắm lá chè nó đen lắm.

8. Sushihang

Sushihang Thành viên sắp chính thức

Nếu nhà có cây khế tắm bằng lá khế cũng được, mát mà không có rôm sảy aaau. Không phải tắm bằng nước chè đen đâu, mình có đứa bạn có con từ lớn đến bé đều tắm nước chè, khi sinh em bé đen nhưng bây giờ thì trắng lắm, chẳng thấy đen đi tí nạo

9. shopnhat

shopnhat Shop Nhất

Các mẹ cẩn thận khi dùng lá chè nhé, vì lá chè được phun thuốc sâu rất ác liệt đấy. Dùng mướp đắng là tốt nhất đấy, như mẹ nào nói ở trên, có thể xay ra dùng cho 2 ngày.

10. mẹ_ưnchon

mẹ_ưnchon Thành viên tập sự

Thấy mọi người thảo luận đông đảo vậy mình cũng co vài ý nhỏ,theo minh nghĩ thì ở mỗi bé thì làn da điều khác nhau cả và cách cho bé tắm vơi lá gi? thì cũng vậy tùy bé mà có những loại thuôc thích hợp mà,mình thi không tắm cho bé bằng xà phông vì sợ không hợp,mình thường để vào nước tăm của bé:muối cục,bột trà xanh(trà mơi nha)
    ,dấm táo(dấm làm từ táo)gần đây thì mình hay cho vào nước tâm của bé một loại nước,có lẽ mọi người điêu biết mình không biết kêu bằng gì nên diễn tả nha,những cây gỗ lớn ,tốt va không độc cho cơ thể sao khi cho vào lò đốt, rồi từ nhưng thân cây đó sẽ chảy ra một dòng nước có màu xám,cũng có mùi khói sao khi lọc sạch sẽ đem tắm cho be tốt lắm,không những tốt cho bé mà cho người lớn.Chúc điều góp ý tham khảo cùng các bạn!!!!!!

Sửa lần cuối: 16/7/2008
  11. mehaiAnh

mehaiAnh Thành viên mới

Các mẹ à, mình toàn tắm cho con lá sài đất(vàng anh) mát lắm nhé, chẳng bao giờ thấy rôm gì cả. Thấy các cụ bảo lá sài đất có cả chất kháng sinh nhẹ, nên chẳng may bị lở loét gì tắm lá này cũng hết luôn. Con mình thường xuyên dùng bỉm, mà cũng thấy không bị hăm da. Có thể dùng tươi hoặc khô đun sôi, để nguội tắm.

12. Bin Bin

Bin Bin Thành viên rất tích cực

Con mình tắm lá chè xanh tư nhỏ, hic, năm nay hơn 2 tuổi rồi mà đợt này rôm nhiều quá. chắc vì con nóng trong. không biết làm cách nào đây.

13. mina_xinhxinh

mina_xinhxinh mẹ 2 con

tắm sài đất,mướp đắng,kinh giơi.tuyf từng bé hợp với từng loai.nhuwng e thấy sài đất là tốt nhất vì mình có thể cho bé uống nước rất mát mà hiệu quả

14. mina_xinhxinh

mina_xinhxinh mẹ 2 con

cacme luu y nha,tắm chè tươi sẽ bị khô da(baf hàng xóm nhà m là bs da liễu ma).tuy ko hăm cho bé nhưng sau này sẽ tốn tiền chữa khô da đó

15. emmaiyeu2008

emmaiyeu2008 Thành viên mới

cám ơn các chị nhiều, rôm thì trẻ hay gặp lắm

16. thaonguyen1972

thaonguyen1972 Thành viên chính thức

theo mình nghĩ không nên tắm cho trẻ bằng nước mưa như bạn mecopcon nói bởi theo mình trong nước mưa có nồng độ axit sẽ gây tổn thương cho da của bé

17. pillorchid

pillorchid Tinh dầu Perfume

Ðề: Tắm lá gì để phòng rôm sảy cho trẻ?

Mình tắm cho con bằng lá kinh giới, trong vườn nhà trồng nên an toàn.