Tập cho Bé ăn cơm hạt ?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Titi, 16/1/2005.

Tags:
  1. Me Bong xu

Me Bong xu Thành viên chính thức

Ðề: Tập cho Bé ăn cơm hạt ?

Vào đây đọc học hỏi được ối kinh nghiệm cho bé ăn cơm hạt, cảm ơn các mẹ. Nhưng con nhà em thì chả chịu ăn cái gì to to cả, cứ phải xay nhuyễn bé xíu ra, thịt xay mà hơi to to chút xíu ăn cũng dọa ọe ra thôi hichic :( Cháu có 8 răng cửa rồi, vẫn ăn cháo hạt nhỡ và thịt, rau xay. Em muốn cho cháu tập ăn to hơn mà không biết làm thế nào bây giờ các mẹ?

Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. behattieu8811

behattieu8811 Thành viên mới

bé nhà mình rất thích ăn cơm với ruốc cá, nên không phải tập tành nhiều lắm

3. mecunbong09

mecunbong09 Thành viên chính thức

bé nhà mẹ nó mấy tháng tuổi ? thực ra việc dọa ọe là bt, nên mẹ nó phải quen dần, thời gian đầu cứ để con ọe và lúc đó mình phải làm gì cho quên ọe đi. sau vài lần cho con tập ăn thô như vậy con sẽ quen hơn. bé nhà mình 8 tháng ăn cơm hạt nấu nát, rau thịt chỉ cần băm nhuyễn ko xay. và ko nên để đến 2,3 tuổi thì tập rất khó. từ 8 tháng trở đi tập cho bé phản xả nhai là tốt nhất, mặc dù con mình chưa có cái răng nào nhưng trộm vía chắc lợi nên nhai tuốt, cái gì vào miệng lợn cợn là nhai rồi mới nuốt nên ko bị ọe . Các bé ọe là do ko biết phản xạ nhai, nuốt luôn nên bị ọe

Cố lên mẹ nó à, quan trọng là mẹ kiên nhẫn là con sẽ tập được.

4. hoangvu911

hoangvu911 Thành viên tích cực

Nghé nhà tớ ~18 tháng rồi, vẫn ăn cháo. Đến bữa cơm của cả nhà, chỉ ăn được vài thìa cơm, mà cơm ko nhé. Có hôm định bắt đầu tập cho con ăn cơm- cả thức ăn nữa, nhưng ọe lên ọe xuống, thế là lại thôi...

Có khi nghe các mẹ chia sẻ thế này, phải về tập cho con ăn cơm thôi.

Sửa lần cuối: 26/5/2011
  5. trietlong

trietlong Bắt đầu tích cực

cháu nhà mình mỗi lần ăn cơm phải ăn kèm với hoa quả :| k thì nhất quyết ko chịu ăn :-S

6. Nhimcong

Nhimcong Thành viên chính thức

:confused::confused
    :confused: Mình thấy mẹ nên chịu khó chế biến tí vậy, trộm vía con m 11thangs đòi ăn cơm, k chịu ăn cháo (sợ hại dạ dày n bé k chiụa) mẹ nấu cơm cho con hơi nhão 1 tí, ninh rau với thịt lấy nước rồi chan cho con hoặc xay rau nấu với thịt, cá...chan vào cơm cho con, vì thường các con hay thích chan canh ăn. con m lại còn thích tự xúc nữa chứ, hào hứng lắm:D

7. behoangyen_Me Bống

behoangyen_Me Bống Thành viên mới

Hức. Con nhà mình cũng thế đây. gần 18 tháng rồi, dạo nàybạn áy chán ăn cháo,mẹ đổi các thể loại mỳ, miến mà bạn ấy cũng ăn chơi chơi thôi. Cũng đang muốn tập cho bạn ấy ăn cơm mà thấy khó quá. Bạn ấy chỉ ăn đc có 1-2 thìa nhỏ cơm là nhè hết cả ra hức!

8. seta

seta Boutique

các bé chán cháo còn biết thèm miến, bún phở, con em thì chán cháo chả thèm gì luôn, mà ăn cháo thì nuốt thẳng không thèm nhai nên giờ e muốn cho con ăn cứng hơn cũng khó, các mẹ có cao kiến gì ko ạ?

9. CSKmevabe

CSKmevabe Banned

Bé Gia Bảo Tập ăn cơm này! Hôm ấy đi học mẫu giáo về lục cơm nguội ăn! Chộp được mấy pô! Hi hi

Nhìn mặt bé dính cơm kìa :)

Hì! Các cô, các chú thấy màn tập ăn của cháu hoành tráng không?

kinh nghiệm cho bé ăn cơm các mẹ vào ĐÂY tham khảo thêm nhé. Tương đối dài nên em không tiện list ra.

Sửa lần cuối: 6/4/2012
  10. enmuaxuan

enmuaxuan Thành viên chính thức

Con nhà twos ăn cháo xay đến tận lúc tròn 2 tuổi. Đúng 2 tuổi mình mới bắt đầu tâph cho ăn cơm hạt. Thời gian đầu cho ăn mình nấu cơm nát hơn một chút, ăn các món mềm như thịt nạc vai xay sốt cà chua, trứng, đậu sốt cà chua, thịt nạc vai xay, viên lại rồi kho nhừ như kho tàu, mình tháy bé ăn dễ. Ngay từ lúc tập ăn cơn, phần cơm của bé mình chia đôi, một nửa ăn thức ăn mặn, một nửa sau chan canh, canh nấu những loại mềm như mùng tơi, rau cải, bầu bí. Mình thấy bé ăn không bao giờ quá 30P một bữa từ ngày biết ăn cơm đến giờ - sang tuổi thứ 5. Tất nhiên gờ bé đã có thể ăn các món cứng hơn ngừoi lớn. Lúc đầu mới ăn cơn mình có thể cho ăn it, sau sẽ ăn cháo hoặc sữa bù thêm, chứ không thể bảo ăn cơm là ăn ngay hết khẩu phần của bé. Bạn không nên ép bé phải ăn cơm ngay hoàn toàn, cứ cho ăn từ từ, con đỡ sợ mà mẹ cũng đỡ căng thẳng.

11. umbalala

umbalala Thành viên kỳ cựu

Cu nhà em đc 27 tháng, cũng ăn cơm hạt đc tương đối rồi ạ!!

Bữa sáng ăn cháo, bún, bánh....còn bữa trưa và tối thì ăn cơm cùng cả nhà!! Em ban đầu cũng tập cho con ăn cơm nát, bên mục dinh dưỡng có dạy cách nấu cơm nát cùng với cơm của cả nhà bằng cách lúc cơm sôi, lấy 1 ít cho vào bát con rồi cho thêm ít nước nóng đun sôi, rồi lại cho vào nồi cơm, đến lúc ăn cơm bỏ ra là có cơm nát cho con ăn, cũng ko cần phải mua bình nấu cơm nát cho tốn tiền, rất hiệu quả ạ! cu nhà em đầu tiên ăn nát nhừ sau dần dần em cho ít lượng nước cho vào bát đến bây giờ là ăn đc cơm với bố mẹ ngon lành!!

Chia sẻ với các mẹ!!

12. metyhon2012

metyhon2012 Thành viên đạt chuẩn

Vụ này là đau nhức đầu và dễ nản lắm đây. Các mẹ nên kiên trì tập cho con dần dần (rút kinh nghiệm từ bản thân mình ra đấy ạ). Con mình giờ 29 tháng, hồi trong tết mình cũng tập cho con ăn cơm nhưng mà nó chỉ ăn được 3-4 thìa rồi ngậm úng hết cả mồm ko chịu nhai, mẹ hơi lớn tiếng quát là è mồm ra khóc rùi, cứ đến bữa ăn là 2 mẹ con lại chiến tranh với nhau, vì vụ này mà mình mất ăn mất ngủ mấy ngày luôn nhưng được 3 bữa đành chịu thua anh chàng lại quay về ăn cháo.
    Ăn tết xong, mình lại bắt đầu tập cho con ăn cơm lại, lần này mình quyết tâm cao hơn, kiên trì hơn, và thủ đoạn cũng ghê gớm hơn nên sau 10 ngày tập ăn cơm đến hôm nay đã cho được kết quả mỹ mãn, (ngàn lần trộm vía) giờ mỗi bữa ăn được 1 bát cơm ngon lành rồi.

13. ngongngok...!!!

ngongngok...!!! Thành viên rất tích cực

e thấy nên tập sớm cho con thì dễ hơn. chứ để đến 2-3 tuổi mới tập thì muộn quá rồi, sẽ rất khó. mà lỗi cơ bản của các mẹ hay bà là luôn xay nhuyễn tất cả mọi thứ, làm bé ko hình thành được khả năng nhai. zai nhà e được 1 y, đang ăn cháo hạt với thịt, rau băm nhỏ, đến bữa vẫn cho ngồi cùng mâm với cả nhà. cu cậu được 1 cái bát, 1 cái thìa, đũa nữa để tha hồ gõ, chọc, tìm hiểu, thỉnh thoảng e bón cho miếng cơm, rau, thịt. mấy lần đầu bón thì chàng ta nhăn mặt, định ọe, cả nhà liền đánh lạc hướng. sau bón thì hắn nhai, nuốt ngon lành lắm. ko biết sau thế nào nữa.

14. thanhthanh2015

thanhthanh2015

3 tuổi thì nên ăn cơm hạt để tập cho bé thói quen nhai mới được

15. immortelle_pa

immortelle_pa Super Member - Nước hoa mini auth Pháp

trên mạng có mấy kiểu trang trí đồ ăn xinh lắm,. c thử xem sao. nhìn thích có khi ăn ý chứ

16. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Em cũng đang cố gắng để đổi cho con ăn cơm hạt đây.