Bé ăn uống sữa đầy đủ nhưng chậm lên cân!

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi lethihongoc, 27/3/2015.

1. lethihongoc

lethihongoc Thành viên sắp chính thức

Bé trai nhà mình gần 4t rồi, nhưng chỉ nặng có 15kg, bé cao 105cm, đó là mấy tháng nay ít bệnh vặt, ăn đủ 3 bữa, 400-500ml sữa tươi + bột hàng ngày mà lên cân chậm lắm! Có khi mấy tháng liền không lên cân, thậm chí có tháng sụt cân. Nên nuôi cả năm lên chừng 2kg là dữ lắm r. Đi TT dinh dưỡng, bsĩ dinh dưỡng ở HCM nhiều lần rồi, hết thuốc bổ mọi thứ lại đình trệ liền hà!
    Có mẹ nào có kinh nghiệm giúp mình kg?
    haizzzzzzzzzzzzzzzz

Xem thêm các chủ đề tạo bởi lethihongoc
    Đang tải...

2. lyly84

lyly84 Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ nó đừng nóng ruột quá, ku nhà e lúc chuẩn bị học lớp 1 có hơn 19kg thôi mà. Mẹ nó cho uống nhiều thuốc bổ quá e sợ bé sẽ bị phụ thuộc đấy. E thì cứ nghĩ e í khỏe mạnh, hoạt bát là được rồi. Mẹ nó chịu khó cho con hoạt động nhiều vào.

lethihongoc thích bài này.
  3. mebabyhieu

mebabyhieu TÚI, VÍ DA THẬT HANDMADE 0988612369

Cơ địa mỗi bé 1 khác, bé khỏe mạnh là đc rùi còn cân nặng mn ko nên kỳ vọng quá

lethihongoc thích bài này.
  4. lethihongoc

hihi, đọc báo, hỏi thăm, ... cũng biết vậy mà cũng cứ lo, cháu cứ hay bệnh vặt TMH, tháng nào uống thuốc TMH là kg lên cân hà. Cố gắng thôi các mẹ ha, bsi TMH kham cho cháu là bạn mình cũng khuyên lớn thêm tý cháu sẽ hết. Trông lâu ơi là lâu, con trai cố lên nhe :)

5. dembongepht

dembongepht Thành viên tích cực

Cùng cảnh ngộ với nhà mềnh.Đôi lúc tự nhủ mình có lẽ là theo gen của bố nên thế

6. mecuabongmai

mecuabongmai Thành viên tích cực

mình cũng cùng cảnh ngộ với bạn, nhưng mình cũng không lo lắng lắm về kg nặng,vì trẻ con nhật có to đâu,mà người nhật vẫn giỏi đấy thôi.bé cứ không ốm là được mn ah

7. hung.tv

hung.tv Sản xuất và cung cấp pallet gỗ số lượng lớn!!!

bé cần ăn uống đủ chất, ăn ngủ điều độ và có thời gian vận động nhiều là tốt nhất. Thuốc bổ chỉ là hỗ trợ phần nào thôi, nó ko phải là cách duy nhất các mẹ ạ.

8. lethihongoc

mấy ngày nay không vào diễn đàn, rất cảm ơn các mn đã góp ý cho mình! Cháu đã ít bệnh vặt hơn, tuy cân nặng lên rất ít nhưng vẫn mừng ah! Cố lên thôi!

9. kittymummi

kittymummi Thành viên sắp chính thức

Bé nhà mình 4t còn có 15kg, cao 100cm thôi cơ. Nhưng bé gầy nhỏ là vì bố và bên nội đều nhỏ nhắn chứ bản thân bé ăn ngủ rất điều độ. Nói chung hồi đầu mình cũng áp lực , lo lắng và cho uống thuốc này thuốc khác nhưng rồi giờ mình không cho uống thuốc bổ nữa, hại gan hại thận non nớt của con lắm. Mình chấp nhận rằng cuộc sống thì phải có người cao người thấp người béo người gầy, giống như mình muốn lên 2-3kg cho màu mỡ đâu có dễ, không thích thì chả ăn nổi ý chứ. Không phải do cách chăm đâu, vì mấy đứa cháu mình ở quê chả có giọt sữa nào, chả lấy đâu mà suốt ngày chỉ có ăn và ăn như ở HN nhưng mà cao như cây sào ý, quanh năm chả đau yếu. Mình nhận thấy để con phát triển tốt là bé phải được làm những gì mình thích, ăn uống theo sở thích, theo khoa học thì khi ấy trong não bộ tiết ra hợp chất gì đó làm bé thoải mái và từ đó thúc đẩy quá trình phát triển, tâm lý không bị tổn thương bởi sự thúc ép của cha mẹ đến mức sợ ăn. Các bé ở quê không bị bao bọc thái qua như ở TP, được chạy nhảy chơi ngoài nắng ngoài mưa nên khỏe mạnh lắm, nghịch nhiều thì sẽ đói nhanh, ăn bát cơm chan canh mắm thôi cũng ngon miệng vèo cái hết chứ không phải 4-5tuoi còn bón từng thìa như ở TP đâu nhé. Giờ mình thoải mái rồi, con được quyền ăn những gì con muốn, mẹ thì thoải mái tư tưởng và có nhiều lúc quên đi việc con còi cọc nên cũng không mắng mỏ áp đặt con nữa.

10. lethihongoc

hihi, ngưỡng mộ mẹ kittymummi, biết thì biết quan trọng là phải vượt qua rào cản tâm lý, mình phải cố gắng lên thôi. Điều kiện sống ở thành nó thế, đành chấp nhận thôi, tranh thủ lúc rảnh cho con tham gia hoạt động ngoài trời. Gần nhà mình có công viên cây xanh đẹp lắm mà mấy tuần mới đưa cháu ra 1 lần. Mình phải cố gắng cho cháu đi nhiều hơn mới đc

Attached Files:

11. helios

helios Thành viên rất tích cực

em chia sẻ kinh nghiệp các cụ ngày xưa cho các chị ạ. Bà em đợt trc hay cho các cháu kém ăn cao ngựa hấp mật ong hoặc cho ăn ruốc cóc ạ. Trẻ sẽ ăn nhiều và mau lớn hơn Trước, gien nhà em chỉ cao có 1m50 đổ xg thôi, nhưng chắc đc ăn 2 cái này mà trộm vía đứa nào cũng cải thiện cao hơn 1m6 (con gái - nhà e toàn con gái ạ :))). các mẹ thử xem sao ạ.
    Đấy là về chiều cao, còn cân nặng cũng khá lên, ăn nhiều mà ko đau ốm gì đâu ạ

12. yoyo1510

yoyo1510 Thành viên mới

Em thấy trên thị trường hiện tại cũng cso rất nhiều sản phẩm giúp trẻ lên cân của nước ngoài đó các mẹ, các mẹ có thể tham khảo xem sao ạ, con chị gái mình dùng ensure giờ lên cân thấy rõ, bé lại lanh lẹ nữa

13. luaa94

luaa94 Thành viên mới

• Vấn đề này không phaỉ ai muốn cung tăng cần được đâu ak! Mẹ ấy cứ từ rùi đến lúc bé nhà sẽ to lớn khỏe mạh nha! Cố gắng thêm chút nữa nhé!

14. tham.hp

tham.hp Thành viên tích cực

Theo em thì ngoài việc ăn uống đủ, kết hợp với thuốc bổ thì chị còn cần cho bé hoạt động thể chất nhiều hơn, đảm bảo cho bé ngủ đủ giấc và cho bé ăn thêm chất xơ và uống thêm nước nữa. Ngoài ra, mỗi bé có một cơ địa khác nhau nên việc hấp thu, tăng hay giảm cân cũng khác nhau, nếu những lúc bình thường, bé khỏe mạnh thì cũng không sao đâu ạ :)

15. tuannhien

tuannhien Thành viên rất tích cực

16. huongthanh08

huongthanh08 Thegioisuatot.vn

bạn nên đổi sữa cho con vì sữa đó ko hợp với con nên bé mới chậm tăng kg bạn à, bé nhà bạn trc uống sữa gì vậy bạn