Cần giúp: Bé Chậm Nói

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi KHANGMINH, 20/5/2009.

1. Megaumegau

Megaumegau Thành viên chính thức

Be nha em duoc 15th roi ma toan noi nhung tu nhu: xanh, tron, can, le ( toan la do me cho chau xem sach ca), dac biet chau lai rat hay doc nhung theo nhung tu tren dia tieng tieng anh ma chau xem con ba, me, bo thi chang goi gi ca. Em muon hoi nhu the co so con em bi cham noi ko a? vi em thay bang tuoi chau cac be da goi duoc ba, me roi.

Đang tải...

2. ME BOSS 7/4

ME BOSS 7/4 Banned

mình thấy trên diễn đàn WEBTRETHO chủ đề này nói rất nhiều. mình mới có được tài liệu hướng dẫn cho các bố mẹ cách giúp trẻ giao tiếp dành cho những trẻ chậm nói rất bổ ích. Bé nhà mình 29 tháng cũng chậm nói chỉ nói được một số từ rất ít, mình mới đang thử làm theo tài liệu nếu mẹ nào cần thì mình gửi cho.

Los Angelesme_yeu_cuty thích.
  3. momo

momo Thành viên Hội Rắn

Bé nhà mình cũng thế này luôn.

4. Aquarius

Aquarius Thành viên rất tích cực

Mày đấy à, welcome vào thế giới các bà mẹ nhé. Sóc nhà tao cũng chậm nói đấy. Chẳng biết nói gì mấy, nhưng mà tương tác mắt rất tốt, biết chào, hôn gió, chỉ chỏ linh tinh. Đi học hai tháng rồi biết mấy trò chơi cô giáo dậy, múa may các thứ nhưng nói thì vẫn rất lười, toàn nói linh tinh thôi. Tự kết luận con ko bị tự kỷ, nhưng mà cũng sốt ruột lắm cơ.

Sodi tuần trước bạn bận nên ko đưa bé đến tham dự ở Bee's Daycare được, nhưng vẫn đọc email đấy, đợi đến buổi chơi góc sau vậy nhá.

5. Me Dat

Me Dat http://dbshop.com.vn

Con đứa bạn mình, gần 25 tháng mà chưa biết gọi mẹ, bố gì cả!! Chỉ biết 2 từ là Bà và đi!! Thấy nó rất chậm chạp, và động tý là khóc, ng khác lấy đồ chơi chỉ biết bấu mẹ mà khóc!! Không biết có phải như thế là quá chậm không nhỉ?? kể cả biết đi cũng chậm, tận 17 tháng mới biết đi!! Hồi mẹ nó chửa, ngày nào cũng uống cà phê! Mình nói mà không được, ăn uống thì thích gì ăn nấy, không kiêng khem hay ăn đồ bổ gì cả?? Có phải con bị ảnh hưởng???

6. namtuyetkhanh

namtuyetkhanh Thành viên mới

bạn ơi, cho mình xin tài liệu với, bé nhà mình 14 tháng cũng chưa nói được.
    mình cảm ơn!

7. tamhanh

tamhanh Thành viên tích cực

Bạn ơi, bạn cho mình xin tài liệu với, bé nhà mình 19 tháng rồi mà cũng chả nói được mấy, bạn gửi giúp mình vào địa chỉ hanhmachinco1@gmail.com nhe
    Thanks bạn rất nhiêu

8. ME BOSS 7/4

ME BOSS 7/4 Banned

ban cho minh dia chi mail, minh gui cho

9. KEN08

KEN08 Thành viên chính thức

Mình cũng rất cần, bé mình 30 tháng rồi, nói rất ít, mọi biểu hiện đều bình thường, bạn cho mình một bảng copy nhé

Cảm ơn bạn, địa chỉ : tigonxau@yahoo.com

10. namtuyetkhanh

Email của mình là snow8680@yahoo.com.
    Cảm ơn bạn nhé!

11. mehieu2005

mehieu2005 Thành viên đạt chuẩn

ME BOSS 7/4 gui ca cho minh nua nhe.
    dia chi mail cua minh la lanhthv@yahoo.com
    minh cam on

12. muinham

muinham Thành viên đạt chuẩn

cho em xin 1 bản luôn nha , con em 15 tháng rưỡi rồi mà cũng chả biết nói năng gì ...
    muinham@gmail.com
    Cám ơn chị.

13. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Tình trạng chậm nói là một biểu hiện của khá nhiều vấn đề về khả năng phát triển tâm lý của trẻ , đi từ chuyện chậm nói đơn thuần, do ảnh hưởng của môi trường: Nhà ít người, bố mẹ đi làm, ít có thì giờ trò chuyện với con, cho trẻ xem TiVi nhiều và kéo dài, nhất là trong lúc đút ăn. Cho đến những vấn đề rắc rối hơn : Chậm nói do chậm phát triển ( trẻ chậm cả vận động và tư duy ) chậm nói do hiếu động kém tập trung ( hội chứng ADHD) chậm nói do tình trạng Tự Kỷ ( hội chứng ASD ).
    Nhìn chung, nếu trẻ chỉ chậm nói mà các lĩnh vực khác : nghe, nhìn, nhận biết, nhất là khả năng giao tiếp tốt, thì việc tác động giáo dục không khó lắm. Nhưng nếu do những rối nhiễu như hiếu động, Tự Kỷ thì lại là một chuyện khác, việc tập nói không phải là chuyện đơn giản.
    Vì vây, điều quan trọng là các bà mẹ nên biết rõ, chuyện chậm nói của con mình có dính dáng gì đến 2 tình trạng trên hay không - hoặc do là chậm phát triển. Sau đó là cần biết mức độ chậm nói như thế nào - để từ đó, với sự tư vấn của những nhà chuyên môn, mới lên kế hoạch can thiệp cho phù hợp. Cũng nên biết rằng, ngoài một số nguyên tắc chung cho việc tập nói, thì việc can thiệp cho trẻ mang tính riêng biệt, không chương trình của bé nào giống bé nào ( không như các loại thuốc, cùng một chứng bệnh có thể uống cùng một loại thuốc ) vì thế, cần có sự góp ý của các nhà chuyên môn sao cho phù hợp.
    Cuối cùng, trong việc tập nói cho trẻ các bà mẹ không nên "giao khoán" cho các trung tâm, cơ sở, phòng khám hay các giáo viên ( đến nhà tập nói cho trẻ ) hay chỉ dựa vào một vài tài liệu cơ bản chung cho mọi trường hợp để dạy con, mà phải sắp xếp thời gian để có thể cùng với các nhà chuyên môn ( chuyên viên và giáo viên ) phối hợp nhau trong một kế hoạch có nhiều mặt tác động đến trẻ - thì mới có thể đem lại kết quả tốt được.

me_yeu_cuty, DADDYBaby Tun thích.
  14. namtuyetkhanh

Cháu chào bác LeKhanh con cháu do lười ăn nên cháu mở tivi vừa ăn vừa xem, và bây giờ cứ ăn là phải xem ti vi mới ăn, nếu không cho xem thì bé nhất định không ăn. Bây giờ bé được 14,5 tháng mà chưa nói được rõ ràng, về nhận thức thì nói gì bé cũng hiểu và làm theo chỉ có điều bé không chịu nói, muốn gì là bé chỉ tay thôi. Tình hình con cháu như thế, xin bác vài lời tư vấn.

15. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Chào mẹ NamtuyetKhanh
    Bé của chị có 2 vấn đề :
    Chỉ ăn khi được xem TV và không thích nói, theo tôi nghĩ cả hai đều xuất phát từ một điểm là bé được sự quan tâm nhiều, nên chỉ cần những dấu hiệu, cử chỉ là đủ để bố mẹ đáp ứng rồi.
    Việc xem TV rõ ràng là có ảnh hưởng đến sự phát triển ngôn ngữ của trẻ, nhưng bây giờ đã thành thói quen, nên không thể dễ dàng từ bỏ - chị có thể áp dụng biện pháp từng bước một như sau :
    1/ Xem kỹ lại giờ ăn của bé, đừng cho bé ăn lặt vặt, hay uống nhiều nước ( đặc biệt là nước hoa quả ) trước các bữa ăn ( điều này làm trẻ không có cảm giác đói ) nên khó cho ăn. Nói cách khác là phải cho bé có nhu cầu ăn ( tạo không khí vui vẻ, đồ ăn có màu sắc, mùi vị hấp dẫn, có những người khác cùng ăn.v.v. )
    2/ Đừng bật TV ngay khi bắt đầu cho ăn, mà hãy trì hoãn kéo dài việc chậm mở TV lâu chừng nào tốt chừng nấy, cho đến khi trẻ tỏ ý muốn xem thực sự hãy mở và vặn volum nhỏ để không gây kích thích nhiều cho trẻ nữa.
    Khi còn vài muỗng cơm ( hay bột ) là kết thúc thì tắt TV ( trước khi chấm dứt bữa ăn) Nguyên tắc ở đây là thu ngắn thời gian "trình chiếu" ngắn chừng nào tốt chừng nấy.
    3/ Trong khi cho trẻ ăn ( dù vẫn phải mở TV ) nhưng bắt đầu tạo những sự chú ý khác thay thế ( sự trò chuyện, các trò vui ... ) để kéo sự chú ý của trẻ rời khỏi chiếc TV - và dần dần sẽ loại bỏ luôn.
    Vào buổi tối, nếu giờ ăn của bé trùng với giờ xem TV của nhà, thì hoặc hy sinh tắt TV cho đến khi bé ăn xong rồi hãy mở, hoặc cho bé ăn ở chỗ không có TV .
    Còn về việc kích thích trẻ nói thì có rất nhiều nguyên tắc ( chị có thể tham khảo thêm nơi trang web của tôi )
    cái chính là nếu trẻ chỉ ra dấu ( mặc dù mình biết rằng trẻ có thể nói được ) thì nên giả vờ làm lơ hay làm sai ý của bé, buộc bé phải bật lên tiếng nói ( ta không ép trẻ nói - mà tạo điều kiện để trẻ nói lên mới đáp ứng và khi trẻ bật lên nói thì ta sẽ khen ngợi, đáp ứng ngay ) Ngoài ra, chính ta cũng đôi khi cần phải để cho trẻ tự xoay sở, đừng quá quan tâm đến mức chỉ cần một cái liếc mắt, một cử chỉ yêu cầu là vội vàng đáp ứng ngay ! Trong một số trường hợp, chính sự giả lơ, không thèm ngó ngàng đến trẻ một cách hợp lý sẽ là tác nhân giúp trẻ phát triển.
    Chúc chị thành công

16. cun_cun09

cun_cun09 Bắt đầu tích cực

Không biết thế nào nhưng bé nhà mình rất ít xem tivi, không phải là ko cho xem mà là bé cũng không thích xem chăm chú như nhứng trẻ khác, vì bé rất nghịch, chỉ thích leo trèo nghịch ngợm thôi nên không hay xem, chỉ có mỗi chương trinh đồ-rê-mí và chúc bé ngủ ngon là chịu ngồi xem thôi, thực sự là nhiều khi mình mong cho bé xem TV để cho bé đỡ nghịch nhưng không được, vậy mà bé nhà mình đến g đã 2 tuổi rồi vẫn chưa tự nói được câu nào, chỉ nói theo người lớn thôi, ví dụ như mình nói thì bé nói theo chứ tự nói thì không nói được, VD mình nói "đi thôi" thì bé cũng "đi thôi", tuy là ko biết nói nhưng người lớn nói gi cũng hiều hết. mình chẳng biết con mình thuộc thành phần nào nữa, không giống như con của các mẹ, có mẹ nào biết và kinh nghiệm thì chỉ cho em với nhé. cám ơn các mẹ.

17. namtuyetkhanh

Cháu cảm ơn bác Lekhanh đúng là 2vc cháu lúc nào cũng lo lắng và quan tâm cho bé từng tí một với tình thuơng con vô bờ bến. Cũng tại sau 4 năm cưới nhau vc cháu mới có con được và lúc cháu mang thai cũng rất vất vả mới giữ được, rồi bé sinh thiếu tháng và có được 2,5 kg nên vc cháu mới quan tâm nhiều đến con như thế. Cháu sẽ làm theo những lời bác tư vấn. Cháu xin cảm ơn bác nhiều!

18. thaolinh070708

thaolinh070708 Thành viên mới

bạn ơi cho mình xin tài liệu với con mình 15 tháng rồi mà vẫn chưa biết nói: bạn gửi cho mình vào bichphuonglk@yahoo.com mình cảm ơn nhiều nhé

19. huha

huha Thành viên mới

Ðề: Bé chậm nói

Cho e hỏi với! Bé nhà e cũng chậm nói quá ạ. Đã 18 tháng rùi mà ko có nói 1 từ nào hết. Các thứ khác về hiểu và nhận thức e thấy bình thường. Em thấy mẹ nó nói đến yếu tố môi trường trong đó có: ăn thức ăn lỏng, xay nhỏ quá lâu; đúng là con nhà e bị ăn thức ăn lỏng và xay nhỏ quá lâu (đến giờ vẫn ăn thế vì bé hay ọe lắm). Vậy có phải đó là lý do ko ạ?

20. ku.Tit

ku.Tit Thành viên tập sự

Ðề: Bé chậm nói

Gui ME BOSS 7/4
    Ban oi, ban cho minh tai lieu day con tap noi voi
    dia chi mail cua minh la buthill@yahoo.com
    Cac ban co biet dia chi chinh xac cua kham khiem thinh/ tu ky cho con khong? thay moi nguoi mach la o nga tu Thai Ha - Chua Boc thoi