Cần giúp: Bé lên kg chậm quá, có nên cai sữa để cho con ăn sữa ngoài?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Rongbeo-Thongoc, 22/4/2013.

1. Rongbeo-Thongoc

Rongbeo-Thongoc Thành viên đạt chuẩn

Chào các mẹ,
    Em xin tóm tắt tình hình nhà mình thế này để nhờ các mẹ nhiều kinh nghiệm tư vấn giúp em: Bé nhà em là bé gái, hiện được 7 tháng, cân nặng 7kg3 - 7kg4, dài khoảng 70 cm. Cháu đã biết trườn, lợi bắt đầu nứt và trộm vía rất hiếu động, nhanh nhẹn. Khi sinh cháu đc 3kg, dài khoảng 50 cm.

Chuyện ăn uống, ngủ, và output của cháu hầu như không có vấn đề gì. Từ khi sinh em cũng có sữa nên cháu gần như bú mẹ hoàn toàn, cho đến bây giờ cháu mới ăn 3 hộp sữa ngoài 450gr thôi (em cho cháu ăn sữa Nan và Nutrilon của Nga). Từ khi cháu đc 5 tháng rưỡi em bắt đầu cho cháu ăn dặm, cháu có vẻ thích và ăn khá tốt, giờ 1 ngày cháu ăn 2 bữa, mỗi bữa tương đương hoặc hơn 1 hộp bột Hipp. Em cũng có cho cháu ăn bổ sung phô mai, váng sữa, sữa chua nhưng có vẻ như cháu chỉ thích ăn phô mai còn váng sữa với sữa chua thì không chịu ăn. Vậy nên em cho cháu em cách ngày 1 viên phô mai. Từ giai đoạn cháu đc 4 tháng em bắt đầu đi làm cho đến gần đây thì cháu vẫn chịu ăn sữa ngoài, hàng ngày em vắt sữa cho cháu 2 cữ sáng và trưa để bác giúp việc ở nhà cho cháu ăn, thiếu bao nhiêu thì bác sẽ pha thêm sữa ngoài. Từ đợt em bắt đầu nêm tí ti muối vào cháo cho con (cách đây 2 tuần) thì cháu bắt đầu không chịu bú bình (em xin nhấn mạnh là bú bình, nghĩa là sữa mẹ vắt ra bình cũng không bú). Bác giúp việc tìm đủ mọi cách, kể cả bỏ đói nhưng con vẫn nhất quyết không bú, bác xúc thìa thì nó lại phun ra nên em quyết định không vắt sữa nữa mà cho con bú trực tiếp, còn bác xúc thêm được tí nào hay tí ấy. Cháu vẫn bú mẹ và ăn cháo rất ngon lành, đêm cháu ngủ từ khoảng 9h tối đến 7-8h sáng hôm sau, ngày ngủ 2-3 giấc nữa, tổng cộng vào khoảng 4 tiếng gì đó. 1 ngày cháu cho ra output 1-2 lần, "sản phẩm" ok, không táo, không lỏng. Từ hồi bé được 2 tháng hàng ngày em vẫn cho cháu uống bổ sung Vitamin D3 và phơi nắng hàng sáng và trộm vía cháu cũng chưa ốm đau gì, chỉ có 1 đợt bị sổ mũi trong thì em đã rửa mũi, nhỏ nước muối và xịt mũi đều thì từ đó cháu không bị nữa.

Em chỉ hơi buồn vì con lên kg chậm quá, ngoài 2 tháng đầu lên được 1kg và 1kg2 còn lại những tháng sau này kg nặng của cháu chỉ lên theo lạng và cứ giảm dần, mấy tháng trở lại đây chỉ lên đc 2-3 lạng. So với bảng chỉ số phát triển thì cháu cứ tụt dần mặc dù cháu ăn được, ngủ được, chơi ngoan. Bế xuống sân so với các bạn ít tháng hơn hoặc bằng tháng thì đều bé hơn, mặc dù là hiếu động hơn. Em và chồng em thì cũng đều thuộc diện cao to nên chắc không phải là theo gen rồi.

Tự kiểm điểm lại em nghĩ chắc chỉ có 2 lí do: 1 là cháu quá hiếu động nên bao nhiêu năng lượng dồn hết cho hoạt động rồi, không tăng kg được. 2 là do sữa mẹ tuy nhiều nhưng không tốt (Em từ khi có bầu đến khi đẻ và bây giờ vẫn ăn uống như người bình thường, không ăn được nhiều hơn, đẻ em lên đc khoảng 14kg, bây giờ lại gần về như cũ, còn thừa khoảng 2kg thôi). Nếu cứ tiếp tục cho cháu bú mẹ thì chắc là sẽ không chịu bú sữa ngoài nữa, vì càng lớn thì bé càng khôn mà, muốn ép cháu ăn sữa ngoài cho đủ chất thì chỉ còn cách là cai hẳn sữa mẹ. Nhưng mặt khác em cũng biết là sữa mẹ là rất quí và tốt cho con cả nhà cho em lời khuyên với. Em viết hơi dài, để mọi người có thể hình dung cụ thể và dễ cho em lời khuyên, em cảm ơn các mẹ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Rongbeo-Thongoc
    Đang tải...

2. vi_vi2011

vi_vi2011 Bôngytế cắt miếng p/vụ bé

Ðề: Bé lên kg chậm quá, có nên cai sữa để cho con ăn sữa ngoài?

theo mình bạn vẫn nên duy trì cho con bú.Kể cả nếu sữa mẹ k tốt thì bé bú mẹ có thêm sức đề kháng.khi cho bé bú bạn vắt sữa trong đi cho con bú hết sữa đặc cuối ấy nó có nh chất béo là sữa rất tốt cho bé.Ngoài ra bạn cố gắng đút đc thì sữa bột nào cho con thì đút và mua loại giành cho hệ tiêu hóa ấy.khi uống sữa có thể cho con xem cái gì nó thích tạo hứng thú cho bé.Bé sẽ dễ dàng ăn uống hơn.Theo mình bé nhà bạn ăn uống đc nhưng lên cân là do con hấp thụ k tốt hoặc cách thức mẹ nấu cháo mất hết chất dù có ăn nh nhưng k có dinh dưỡng cao.Trẻ năng động là tốt giúp cho các cơ khỏe mạnh tiêu hao năng lượng là điều tốt mà

3. mecuphat

mecuphat Thành viên tập sự

Bé nhà em h 8 tháng rồi cũng chỉ đc 8kg thôi ah!bé nhà em đang ăn dặm và chủ yếu ti mẹ,ko uống sữa ngoài...chả biết như vậy bé có bị suy dinh dưỡng ko nữa....

4. Rongbeo-Thongoc

Rongbeo-Thongoc Thành viên đạt chuẩn

Bạn ơi nhưng vấn đề là con mình chỉ bú mẹ và lượng sữa bây giờ của mình cũng chỉ đủ (có thể là còn thiếu) cho con ăn, nếu mình mà vắt bớt sữa trong đi thì chắc chắn là bé bị thiếu ăn mất. Bác gv nhà mình cũng rất chịu khó dỗ dành và đút cho bé nhưng cũng chỉ đc 30ml/lần là tối đa. Con bé nhà mình rất cá tính, một khi nó đã không ăn thì không thể ép được, nó sẽ bằng mọi cách nhổ hoặc nhè ra. Sáng nay tình hình khả quan hơn 1 chút, bác gv thông báo là cháu đã chịu bú và sáng hôm nay bú được 100ml. Hi vọng thời gian vừa rồi bé bỏ bú là do răng lợi thôi và từ giờ sẽ chịu bú lại, hizz :(

5. buzzbee

buzzbee BÁN COLOSMAX Q10 BIOVITAL

Theo mình chiều cao, cân nặng của bé nhà mẹ cũng vẫn ở mức bình thường, chưa phải là còi quá. Tuy nhiên việc tăng cân chậm ở độ tuổi này cũng hơi lo, vì giai đoạn dưới 1 tuổi bé tăng cân đều mới tốt, sau này bé còn mọc răng lợi, học ngồi, học đứng, học đi,...sẽ còn tăng cân chậm hơn. Nếu mẹ muốn con ăn thêm sữa ngoài thì mẹ hãy kiên trì tập bú bình cho con, hạn chế cho bé ăn phomai, váng sữa, nếu bé ăn dặm và bú mẹ đủ thì ko cần cho ăn phomai, váng sữa, chỉ cần ăn thêm sữa chua thôi (phomai, váng sữa rất nhiều chất béo, làm bé ăn vào no lâu, ngán ăn những thứ khác). Ngoài ra, mẹ bổ sung d3 liều dự phòng 2 giọt/ngày kết hợp cùng colosmax 1 - 2 gói/ngày xem sao nhé. Mình tin rằng, 1 tuần đến nửa tháng mẹ sẽ thấy bé có sự cải thiện đấy, ăn uống tốt hơn, sức đề kháng tăng và tăng cân nữa đấy.