Bé Trai Hơn 2 Tuổi Hay Khóc Nhè (chưa Đánh Đã Khóc Bù Lu), Đòi Mẹ Quá Trời Phải Làm Sao?

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi Didi Shop, 12/7/2012.

1. BabyKissVN

BabyKissVN Thành viên chính thức

Ðề: Bé trai hơn 2 tuổi hay khóc nhè (chưa đánh đã khóc bù lu), đòi mẹ quá trời phải làm sa

Tầm tuổi này là trẻ con nó hay đòi và khóc nhè hay sao đó, con mình nó khóc dữ lắm. Đi học sáng nào cũng nhè , ở nhà chơi mà chỉ cần nói lớn tiếng nó cũng nhè , mình cứ kệ nó, cho khóc chán thì thôi, nhưng ba nó thấy nó khóc là la mình . Nhiều khi vc cãi nhau cũng do thằng con khóc nhè ..hihi, vì mình hay chọc nó khóc luôn.

Đang tải...

2. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

Ðề: Bé trai hơn 2 tuổi hay khóc nhè (chưa đánh đã khóc bù lu), đòi mẹ quá trời phải làm sa

đọc mãi vẫn ko thấy kinh nghiệm nào hiệu quả, m cũng cho khóc thoải mái đến khi nín thì thôi, cũng gần tiếng nhưng lần sau chửa thấy cải thiện j, hic

3. vnc

vnc Thành viên chính thức

Bạn phải có biện pháp mạnh tay với những trẻ kiểu này nó được đằng chân lần đằng đầu cứ chiều mãi mệt lắm.

4. caixanhhoa

caixanhhoa Dau goi, Sap vuot toc nam

đúng là với bé như này phải có biện pháp mạnh thôi.

5. mekhoithoi08

mekhoithoi08 Thành viên kỳ cựu

trẻ con giờ khôn lắm ạ.thấy đc chiều là sẽ làm tới ngay

6. yummy mummy

yummy mummy Thành viên tích cực

biện pháp hiệu quả nhất là... mặc kệ! khi con mới có dấu hiệu vùng vằng dỗi hay mếu máo, mình giải thích thật bình tĩnh cho con nghe lí do vì sao bé không có được cái bé đòi. nếu bé không nghe mà khóc lu loa lên, bố mẹ vẫn phải bình tĩnh, đừng cáu gắt quát um lên hay đánh đòn, nhưng cũng đừng sợ bé mà dỗ dành ngon ngọt hay hứa cho cái này cái kia để bù vào. hãy nói với con như thế là không ngoan, mẹ không hài lòng, và cứ để kệ cho bé khóc thoải mái, khóc chán thì thôi. quan trọng là đừng để ông bà can thiệp vào. nhà mình từ ngày bé con mình đã "được" áp dụng biện pháp này rồi, và giờ thì không bao giờ có chuyện khóc lóc ăn vạ hay đòi hỏi gì nhé. nhà mình ở với bà nội, ngày trước nó hơi khóc tí là bà "làm sao mà để nó khóc thế?", rồi "mẹ kiểu gì mà để con khóc thế?", v.v nhưng mình rất cương quyết nói rõ quan điểm của mình. được cái vợ chồng mình cùng quan điểm dạy con nên cũng dễ. bây giờ con bé nhà mình có khóc bà cũng chỉ dám xuống nhìn nhìn, nhăn nhó 1 tí, ko dám nói gì rồi lại đi lên phòng.
    Trẻ con khôn lắm, nó biết nó bắt nạt được ai và nó sẽ bắt nạt triệt để luôn đấy. thế nên các mẹ dù vẫn rất tình cảm với con nhưng cần phải nghiêm khắc ngay từ đầu, nếu không thế để con được đằng chân lân đằng đầu rồi càng ngày càng khó dạy các mẹ ạ.

7. sealhappy

sealhappy Thành viên rất tích cực

Các mẹ ơi em cũng đang đau đầu với con trai gần 2 tuổi của em đây. Cháu rất quấn và tình cảm với mẹ nhưng gan thì thôi rồi ạ, mỗi lần cháu muốn làm hoặc thích cái gì là đòi bằng được mới thôi. Có lẽ do em đã không nghiêm khắc từ đầu nên bây giờ cái tính đó thật sự khó sửa quá. Ví dụ hôm qua em cho cháu vào cùng để xả nước tắm, nó đòi nghịch, một lúc sau em bảo mẹ tắm cho con thì nó khóc lóc lăn xuống đất kêu không tắm, dỗ dành kiểu gì cũng không. Em tức quá bế vào nhà thì nó cứ thế vừa gào vừa lăn lộn đòi đi tắm. Em điên quá cứ mặc kệ cho gào, hắn ta cứ mồm thì gào 'tắm, tắm, tắm', hai tay bấu vai mẹ đòi bế đi. Em cương quyết ngồi im, đành để con kêu gào thảm thiết nhưng em nghĩ phải bắt đầu trị bé thôi. Phải gào đến nửa tiếng các mẹ ạ. Sau đó em giả vờ khóc theo thì nó mới thôi. Thật sự nhiều lúc mệt mỏi với con lắm mà ko biết làm sao.

8. thỏ mèo

thỏ mèo Kh môn lệ phố-0979654585

Ðề: Re: Bé trai hơn 2 tuổi hay khóc nhè (chưa đánh đã khóc bù lu), đòi mẹ quá trời phải là

vậy thì em lại chia sẻ với bác về tình yêu nhà em, đã có lần em cho cháu khóc đúng 1h vì tội đòi đi cùng em mà em ko đồng ý, khóc em khóa cửa cho ngồi trong phòng, khóc đến mệt lử người, em vào nói chuyện với, sau lần ấy bé rất ngoan, nhưng em nghĩ muốn cháu ngoan các mẹ phải cương quyết và nhất quán quan điẻm ko là ko, bé nhà em nhinnf thấy mẹ ngồi lên xe, rất muốn đi hỏi mẹ cho con đi với em ko đồng ý bảo cơne nhà với bố lát mẹ về, cháu rất vui vẻ nghe theo, trộm vía cháu là 1 em bé biết nghe lời vì cả 2 bố mẹ rất nghiêm khắc, mà cháu mới được 27 tháng ạ

9. thỏ mèo

thỏ mèo Kh môn lệ phố-0979654585

mình với bác này có lẽ là những người đồng quan điểm

10. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

hic bé nhà e cũng hơn 2 tuổi hình như tầm này là tuổi bướng và khó bảo í các mẹ ạ, chỉ thích làm theo ý mình và ăn vạ ngay, ku nhà e trc ngoan lắm mẹ bảo là ko dám nghe, bg động tý khóc luôn

11. hhao

hhao Bắt đầu nổi tiếng

từ 2-3 tuổi là độ tuổi lỳ và bướng nhất của trẻ, các chuyên gia tâm lý gọi độ tuổi này tâm lý tuổi lên 3, nên các mẹ phải kiên nhẫn và lựa theo bé để áp dụng, tuổi này phải đưa ra các hình phạt đối với bé, như đứng úp mặt vào tường bỏ vào phòng khác đóng cửa lại ( trong tầm kiểm soát của bố mẹ nhé). như gái nhà mình, mình hay phạt bằng cách cho vào phòng khác v à nói khi nào ngoan, ko khóc nhè, xin lỗi mẹ mẹ cho ra, thời gian đầu cũng phải mất 10 phút bé mới chịu xin lỗi đấy, giờ cứ mẹ bảo cho vào phòng đóng cửa là im ngay. nhưng trong lúc nói v ới con như thế các mẹ dừng cáu gắt làm con hoảng sợ và sẽ làm ngươc lại, vẫn nói giọng điệu bình thường. sau khi con nín nên bế con vào lòng và giải thích là vì con sai như thế nào con hư như thế nào mà bị phạt............. Tóm lại là phải kiên trì với bọn chíp chíp này

12. Mẹ Tívoi

Mẹ Tívoi Thành viên nổi tiếng

Nhà tớ cả 2 nhóc đều không hay mè nheo và không khóc dai, có lẽ do mình nghiêm khắc với chúng từ nhỏ. Gái nhà mình được 22m nhưng dù khóc to đến mấy bố mẹ gọi vẫn dạ bình thường và khi bảo nín là nín chứ không khóc lâu nữa. Nàng cũng hay khóc nhưng khi mẹ làm gì hay nói gì để thu hút chú ý là quên ngay. Quan trọng là các mẹ phải nghiêm khắc, khi con khóc dỗ dành vài câu không được thì mặc kệ luôn. Con tớ ngã hay va vào đâu đau mà khóc tớ se nói cho con biết và bảo con tự đứng dậy chứ không " đánh chừa" này nọ.