Toàn quốc: Hanhfood: Khô Cá Lóc & Mắm Cá Linh - Mắm Cá Sặc (Châu Đốc) gia vị nấu LẨU MẮM.

Thảo luận trong 'THỰC PHẨM GIA ĐÌNH' bởi hanhfood, 11/5/2012.

1. hanhfood

hanhfood 090 341 2468

Em chào cả nhà!
    Để đáp ứng theo nhu cầu của nhiều chị em và gia đình để được thưởng thức những món ăn từ các loại mắm Cá hay nguyên liệu chính để chế biến món LẨU MẮM đúng hương vị đậm đà, thơm ngon...
    Hiện giờ, nhà em chính thức làm đại lý phân phối các loại mắm Cá - chuyên dụng đặt riêng cho các nhà hàng (Đặc sản Châu Đốc - An Giang).
    Và hàng cũng đã có thường xuyên để phục vụ mọi người.

- Mắm Cá Linh: 40,000đ/hộp.
    - Mắm Cá Sặc:
    40,000đ/hộp.
    - Mắm Thái:
    - Mắm Cá Lóc:

Mời mọi người xem cách chế biến các món từ mắm Cá như: Lẩu mắm; mắm cá trưng thịt; Bún mắm cá. v.v... Click tại đây => hanhfood.com.vn

Mời mọi người, nếu ai chưa từng ăn mắm cá thì hãy một lần thử thưởng thức, để cảm nhận được hương vị rất riêng, độc đáo của món ăn đem lại.
    Cảm ơn sự quan tâm và ủng hộ nhiệt tình của tất cả mọi người.

==================================================

Vị ngọt đậm đà từ mắm cá Châu Đốc.

Về An Giang bạn dễ dàng được thưởng thức những món ăn độc đáo, đặc trưng của vùng quê sông nước, và chắc hẳn cũng không thể bỏ qua vị ngọt ngào, mặn mà của mắm cá Châu Đốc - nơi được mệnh danh là vương quốc mắm.

Không ngoa khi nói rằng Châu Đốc chính là vương quốc mắm, bởi nơi đây nổi tiếng với hàng trăm loại mắm ngon nức mũi, làm mê mẩn không chỉ người dân vùng quê Nam bộ mà còn hấp dẫn du khách thập phương khi đặt chân lên đất này. Hầu hết ai từng ghé thăm Châu Đốc đều đã một lần nếm thử món mắm của Châu Đốc. Cũng là món mắm của người Nam bộ nhưng mắm Châu Đốc lại mang một phong vị rất riêng, rất đặc biệt. Nó đặc biệt không chỉ ở cách làm mà còn khác biệt ở một nền văn hóa.
    Phong phú mắm Châu Đốc
    Mắm cá có bán ở khắp nơi và được bày bán quanh năm không phải chỉ để phục vụ bà con nơi đây mà còn phục vụ khách du lịch khi về với Châu Đốc. Thông thường vào khoảng tháng 7, 8, rộ nhất là vào tháng 10, 11 - mùa đánh bắt cá dồi dào nhất cũng là thời điểm người dân Châu Đốc vào vụ làm mắm mới. Cứ vào mùa mắm cả làng nhà nào nhà nấy tập nập người lớn, trẻ con cùng xúm lại, đàn ông thì đánh bắt, vận chuyển cá, phụ nữ, người già, trẻ em thi nhau rửa cá, làm cá và phơi cá. Họ làm đủ các loại mắm khác nhau. Theo những người lâu năm trong nghề, quy trình làm mắm thường qua 4 - 5 giai đoạn. Nếu làm mắm cá linh chỉ cần bốn giai đoạn gồm: làm cá, châm nước muối, vào thính rồi tới giai đoạn chế biến mắm. Còn nếu mắm cá lóc phải qua năm giai đoạn: làm cá, muối cá, châm nước muối - thính và châm đường.
    Cá sau khi cho vào hũ ướp muối sẽ được gài kín lại. Khoảng một tháng sau nước muối sẽ chảy ra ngập cá. Lúc này người ta sẽ lấy cá ra, để ráo nước rồi rắc thính vào. Thính được rắc đều khắp mình cá, bụng cá. Cuối cùng cho cá vào hũ như cũ và để vậy chừng 40 - 45 ngày sau thì bắt đầu tiến hành châm đường. Châm đường có nghĩa là hoà đường với nước rồi nấu cho hơi kẹo lại. Cá được gỡ ra cho ráo nước xong được xếp lại vào trong hũ. Lúc này, cứ một lớp cá lại rưới một lớp nước đường. Lần lượt như vậy cho tới lớp trên cùng sẽ là lớp nước đường, sau khoảng gần 2 tháng thì cá chín và có thể bắt đầu thưởng thức được. Nhiều người còn nói rằng với cách làm mắm như vậy, cá càng để lâu thì khi ăn sẽ càng ngon, càng đậm đà. Còn để làm cá sặc thì chỉ cần làm cá sạch, cạo nhớt chứ không cần lạng xương vì cá sặc nhỏ con, cá sau khi làm mắm có thể ăn được cả phần xương cá. Tiếp theo cũng tiến hành ướp muối, vào thính và châm đường. Tương tự mắm cá lóc và cá sặc nhưng cá linh thì không cần ướp muối mà sau khi làm cá xong, xóc muối, xả lại với nước xong là vào thính luôn rồi đợi khoảng 30 ngày thì có thể vào đường được.

Để có một mẻ mắm ngon và đạt chất lượng, người thợ làm mắm phải biết cân bằng lượng cá và lượng muối sao cho phù hợp. Thông thường thì áp dụng theo công thức 5kg cá cần dùng 1kg muối, 250g thính, 350g đường. Đường ở đây phải là đưởng thẻ, loại đường cục để khi nấu mới nhanh kẹo lại mà khi mắm chín ăn cũng sẽ ngon hơn thay vì làm bằng các loại đường khác.
    Thế nhưng, làm mắm cũng đơn giản lắm, bất cứ loại cá nào cũng có thể làm mắm được. Tuy nhiên, để có được loại mắm thơm ngon, đặc biệt thông thường thì chỉ có cá lóc, cá trèn, cá sặc, cá chốt và cá linh là làm mắm ngon và đạt tiêu chuẩn nhất mà thôi. Quả thật, nếu mắm được làm từ các loại cá này đều có vị mặn mà, đậm đà đặc trưng bởi không chỉ thơm ngon, thớ thịt dai không bở khác hẳn với các loại mắm thông thường khác mà còn dễ chế biến, dễ làm. Về phần tên gọi cũng khá phong phú. Mỗi một loại mắm đều được đặt theo đúng tên của loại cá đó để dễ phân biệt.
    Ngọt ngào vị mắm Mắm cá Châu Đốc có vị ngọt, thơm ngon hơn hẳn so với các loại mắm khác. Ngon không chỉ do cách làm mà phần nào còn do con cá nơi đây được sinh sống trong vùng đất được hưởng nhiều ưu đãi của thiên nhiên, đất trời.
    Nếu bạn là người chưa từng ăn mắm cá thì hãy một lần thử thưởng thức, để cảm nhận được hương vị rất riêng, độc đáo của món ăn đem lại.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hanhfood
    Sửa lần cuối: 11/5/2012
  2. Mẹ Mít còi

Mẹ Mít còi Thành viên chính thức

Ðề: Mắm Cá Linh; Mắm Cá Sặc (Đặc sản Châu Đốc) gia vị chế biến món LẨU MẮM đã có tại Hanhf

cho e mắm cá sặt, mắm cá linh mỗi thứ 01 lọ nhé,
    địa chỉ PM

3. hanhfood

hanhfood 090 341 2468

Ðề: Mắm Cá Linh; Mắm Cá Sặc (Đặc sản Châu Đốc) gia vị chế biến món LẨU MẮM đã có tại Hanhf

OK bạn
    mình nhận được tin nhắn của bạn rồi
    tối mình sẽ cho mang hàng qua cho bạn
    cảm ơn bạn

4. mẹ gà mập

mẹ gà mập MẮM NÊM ĐN 0121.3636.778

Mẹ này có món mắm cá sặc và cá linh này ngon nè.Có nhiều mẹ hỏi món này lắm.Chúc mẹ nó đắt hàng, nếu mẹ nào hỏi mình sẽ giới thiệu :)

5. hanhfood

hanhfood 090 341 2468

Cảm ơn bạn!
    Món này đúng là không thể thiếu khi chế biến Lẩu Mắm.
    Nếu ai có nhu cầu. Bạn giới thiệu giùm mình nhé.

6. Jane Michelle

Jane Michelle Gian 2G-3G

Bạn ơi mắm cá linh với cá sặc vị khác nhau như thế nào?

7. hanhfood

hanhfood 090 341 2468

Chào bạn!
    Sự khác nhau ở chỗ là: 2 loại cá nên có sự khác nhau về hương vị.
    Nhưng để nấu được món Lẩu mắm ngon và chuẩn vị thì cần phải có đủ cả hai vị của loại cá này mới là hoàn chỉnh.
    Nếu có nhu cầu, mời bạn ủng hộ nhà mình nhé.
    Cảm ơn bạn đã quan tâm.

8. Jane Michelle

Jane Michelle Gian 2G-3G

Tớ lấy 1 lọ mắm cá sặc, 1 lọ mắm cá linh đến 65 Đường Thành thì có đc freeship ko bạn? Bên bạn có măng ngâm ớt ko thì tớ lấy thêm 1 lọ luôn.

9. hanhfood

hanhfood 090 341 2468

Chào bạn!
    Mình đã lưu order của bạn rồi.
    Ngày mai, nhà mình giao hàng qua chỗ bạn (miễn phí).
    Có đủ cả Măng ớt luôn, bạn nhé.
    Cảm ơn bạn nhiều...

10. Jane Michelle

Jane Michelle Gian 2G-3G

Trước khi đến thì gọi cho tớ nhé vì không phải lúc nào cũng ở nhà, giao cho tớ tầm 3 - 4h là ok nhất.

11. hanhfood

hanhfood 090 341 2468

Bạn ơi! NV nhà mình đang trên đường giao hàng tới chỗ bạn đó.
    Có gì em ý sẽ ĐT liên lạc với bạn nhé.
    Cảm ơn bạn nhiều...

12. mexoaixanh

mexoaixanh Thành viên chính thức

Ðề: Mắm Cá Linh; Mắm Cá Sặc (Đặc sản Châu Đốc) gia vị chế biến món LẨU MẮM.

Bạn ui mình muốn mua 1 hộp cá linh và một hộp cá sặc. Bạn mang cho mình đến 198 Trần Quang Khải vào giờ hành chính nhé. Pls giúp mình bọc gói kỹ nếu có mùi, hihi. Cell của mình 0904.17668 hai. Thanks bạn.

13. hanhfood

hanhfood 090 341 2468

Mình đã lưu order của bạn rồi nhé
    Chiều mình sẽ cho giao qua cho bạn đúng Y/C
    Cảm ơn bạn nhiều

14. tranhanhnguyen

tranhanhnguyen Thành viên kỳ cựu

chị ơi. mắm cá linh hoặc cá sặc, lọ nhỏ nhất bao tiền ạ?

15. hanhfood

hanhfood 090 341 2468

Dạ. Mắm Cá Linh và mắm Cá Sặc lọ nhỏ nhất giá đang bán là: 40k/lọ đó ạ.
    Hàng luôn có sẵn để đáp ứng nhu cầu chế biến món LẨU MẮM trong những ngày lạnh trời này, cả nhà nhé.
    Cảm ơn mọi người đã luôn nhiệt tình ủng hộ.

tranhanhnguyen thích bài này.
  16. tranhanhnguyen

tranhanhnguyen Thành viên kỳ cựu

em đã PM rồi đấy. hôm nay hoặc mai nhớ mang cho em 1 lọ mắm cá sặc chị nhé!

17. hanhfood

hanhfood 090 341 2468

Mình đã nhận được tin nhắn của bạn rồi
    Cảm ơn bạn

18. besaurieng

besaurieng Thành viên rất tích cực

Chị ơi chị xem thêm món rau đắng + cọng bông súng lun đi để mua cho tiện cùng mắm lun ạ :)

19. hanhfood

hanhfood 090 341 2468

Mình sẽ ngâm cứu thêm vụ rau này nhé.
    Cảm ơn bạn.

20. Ðề: Mắm Cá Linh; Mắm Cá Sặc (Đặc sản Châu Đốc) gia vị chế biến món LẨU MẮM đã có tại Hanhf

Chị Jane làm lẩu mắm thế nào rồi? Hôm nào ra nhà em ăn thử, xem nhà em làm lẩu mắm có ngon hơn chị tự làm hok?:D