Các mẹ bắt đầu cho con học tiếng anh từ lúc bé được mấy tuổi?

Thảo luận trong 'Tiếng Anh cho con' bởi linhvanjsc, 19/1/2015.

1. linhvanjsc

linhvanjsc Yêu con hơn cả cuộc đời

Các mẹ cho con học tiếng anh từ lúc bé được mấy tuổi vậy ạ? Các mẹ cho con học ở trung tâm hay tự dạy con? Các mẹ có biết trang web nào hay tài liệu nào mà dựa vào đó bố mẹ có thể tự dạy con thì share cho em với. Em cảm ơn!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi linhvanjsc
    Đang tải...

2. SmartOne

SmartOne Thành viên chính thức

Ðề: Các mẹ bắt đầu cho con học tiếng anh từ lúc bé được mấy tuổi?

Em cũng hóng mn ạ. Con nhà em 2 tuổi rưỡi tiếng Việt chưa nói sõi hết mà cứ xem video tiếng Anh là cũng bi bô theo

3. vanktv

vanktv Tiếng anh nghe nói 100% với giáo viên nước ngoài

Con nhà mình 4 tuổi bắt đầu học ở lớp mẫu giáo, ở nhà thì xem video trên youtube, mẹ không dám dạy vì sợ con phát âm sai, đến 5 tuổi thì đi học ở trung tâm 1 khóa 3 tháng, sau đó con vào trường cấp 1 học tăng cường tiếng anh 6 tiết một tuần. Lên lớp 2 thì vẫn học ở lớp cộng thêm học nhóm với giáo viên anh Mỹ. Bây giờ thì các mẹ có xu hướng cho con học sớm hơn con mình hồi đó, vì trẻ con tiếp xúc tiếng anh càng sớm càng tốt.

4. dunkcha

dunkcha Thành viên chính thức

Theo mình thì khi bé được 4 tuổi thì bắt đầu cho bé học tiếng Anh vì lúc này bé cũng nói tiếng Việt sõi rồi, và phải cho bé học theo chương trình chuẩn ngay từ đầu để bé được học những kiến thức chuẩn và đạt được kết quả tốt hơn

5. physics.hnue

physics.hnue Thành viên kỳ cựu

bắt đầu từ 4 tuổi chị ạ. vì lúc đó là thời điểm phát triển ngôn ngữ tốt nhất.
    Nếu có điều kiện thì cho con ra trung tâm TA học với người bản xứ
    Nếu ko thì chỉ cần mua nhiều đĩa TA, con cứ ở nhà là mẹ bật cho con nghe để con làm quen dần là đc rồi. kể cả lúc bé đang chơi hay đang làm gì khác, chị vẫn có thể bật đĩa nhé (ko cần thiết cứ chăm chăm bắt bé ngồi 1 chỗ chú ý nghe đâu) để tạo môi trường TA tự nhiên
    - 5 -6 tuổi thì bắt đầu nên dạy bé học 1 cách chuyên tâm hơn theo giáo trình rồi, chị có thể tham khảo 1 số giáo trình đơn giản như Let's go, Discoveries,... Nên bật đĩa và để con phát âm theo, chỉ cho con nhìn hình và ghi nhớ mặt chữ (các mẹ hạn chế tự dạy con phát âm nhé, ko cẩn thận phát âm sai thì sau rất khó sửa)
    Lớn hơn thì nên cho con học ở trường lớp, trung tâm TA, có điều kiện thì thuê thêm gia sư. Để có hiệu quả tốt nhất thì từ lớp 2, các bé nên học tuần 2 buổi, 1 buổi ở trung tâm giao tiếp với người bản xứ, 1 buổi với giáo viên người việt để học sâu hơn về ngữ pháp và luyện viết câu - viết đoạn (ở trung tâm thì hầu như là vừa học vừa chơi thôi ạ, giao tiếp thì ok nhưng nói về viết và cấu trúc ngữ pháp thì hầu như các bé còn kém lắm, em đi dạy rất nhiều bé học ở Apolo, Language Link, popodo,... nên biết)

Yêu cầu:
    - 4-6 tuổi: học từ đơn theo các chủ đề, theo bài hát
    - 6-8 tuổi: học các cụm từ ghép, các câu đơn giản
    - 8- 11 tuổi: học các câu phức tạp hơn, bắt đầu nói và viết các đoạn văn với độ khó tăng dần.
    Học chắc lớp 4 và lớp 5 thì lên lớp 6 và lơp 7 ko cần lo lắng về môn TA nữa. Nếu cấp 1 mà ko rèn luyện TA thì lớp 6 sẽ rất khổ để theo kịp các bạn, khi mà bắt đầu lên cấp 2 các bé sẽ học thêm môn mới

6. bocau1208

bocau1208 Thành viên kỳ cựu

con mình cũng thế! cũng tập tành đếm được 10 , nói những câu ngắn như happy birthday rồi đấy

7. In Nhanh VInh pHat

In Nhanh VInh pHat Thành viên mới

ở trường con bé nhà em tổ chức dạy tiêng anh, moi 3 tuoi nhưng em vẫn cho đi
    về nhà vân hat dc mấy bài tiếng anh, nghe buồn cười chết đi đc

8. lantrinh012

lantrinh012 Thành viên tích cực

con nhà e 2,5t nói tiếng việt rẩt sõi, đi học ở trường e đăng ký cho học tiếng anh tuần con học 1 buổi thôi, về nhà e thường mở mấy kênh hoạt hình t.a cho con xem e ko dạy con vì mình phát âm ko chuẩn. Lên đây học hỏi kinh nghiệm các mẹ

9. mehoatrau

mehoatrau Thành viên kỳ cựu

mình nghĩ là mẹ dạy thì nhanh hơn và thường xuyên hơn cho con đi học trung tâm, học TA càng sớm càng tốt bạn ạ

10. Cờ Thông Minh

Cờ Thông Minh Thành viên rất tích cực

Theo mình độ tuổi phù hợp để con tiếp xúc và học tiếng Anh là từ 5 tuổi trở lên. Ở độ tuổi này bé chuẩn bị vào lớp 1 và khả năng tiếp thu, nhận thức cũng tốt. Phương pháp học cũng rất quan trọng khi bé chưa quen với việc ngồi học, cần có phương pháp vừa học vừa chơi giúp bé cảm thây vui vẻ, thoải mái khi học

tranhdantuonghanquochn thích bài này.
  11. bichbong2012

bichbong2012 Thành viên chính thức

Nhà mình cả 2 bé đều đc tiếp xúc với tiếng anh sớm. có thể nói là từ lúc chưa biết nói đã cho xem rất nhiều đĩa về dạy tiếng anh, 2t biết điếm từ 1-10, cũng hát đc kha khá bài tiếng anh đơn giản, khi chỉ vào số 6 hỏi con là số mấy thì con trả lời là six chứ ko phải số 6. 3,5t cho đi học ở trung tâm ngoại ngữ người bản ngữ dạy. Khi bước vào lớp 1 là cũng khá thành thạo tiếng anh như phát âm chuẩn, đánh vần thành thạo, đọc viết khá ổn (vì khi đọc là trong đầu đã biết bao gồm những âm gì rồi),...Nói chung đến giờ mình thấy học sớm tiếng anh ko có gì là hối hận mà còn cảm thấy rất hài lòng. Mình ko phải dân chuyên ngữ hay thành thạo tiếng anh để phụ giúp con nhiều đâu. Nên các mẹ cứ cho con tiếp xúc tiếng anh càng sớm càng tốt.

Sửa lần cuối: 21/1/2015
  12. linhvanjsc

linhvanjsc Yêu con hơn cả cuộc đời

Con em 4 tuổi rồi mà nhiều lúc cháu nói tiếng Việt chưa được rõ ràng, hay nói nhanh, nhiều lúc cứ liến thoắng. Tiếng Việt chưa sõi mà học tiếng Anh có lẽ ko ổn. Các mẹ có cách nào giúp con nói tốt không ạ?

13. nckd2605

nckd2605 Thành viên tập sự

Hội thảo “Giúp con học tốt tiếng Anh và chuẩn bị con đường du học”
    Song hành cùng cuộc thi Olympic Tiếng Anh THCS Lần thứ 5, hội thảo do Language Link Việt Nam tổ chức nhằm cung cấp cho các bậc phụ huynh và các em học sinh những thông tin bổ ích về những kỹ năng, bí quyết học tiếng Anh, sự chuẩn bị cần thiết giành mục tiêu vào trường THPT chuyên trước mắt và con đường du học sau này. Đặc biệt, hội thảo sẽ có sự chia sẻ của cựu quán quân Olympic Tiếng Anh giúp các con đạt điểm cao tại vòng thi tiếp theo.
    Thời gian: 15h00 – 17h00, Thứ Bảy, ngày 24/01/2015
    Địa điểm: Hội trường Bảo tàng Lịch sử Quốc Gia, số 1 Phạm Ngũ Lão, Hoàn Kiếm, Hà Nội
    Diễn giả: Chuyên gia Giáo dục Gavan Iacono – Tổng Giám Đốc Language Link Việt Nam
    Khách mời:
    Nguyễn Thái Hà – Cựu học sinh chương trình Dự bị quốc tế IFY (International Foundation Year) Khóa 3, cử nhân bằng giỏi đại học Leeds - Anh Quốc.
    Nguyễn Hoàng Như Anh – Quán quân Olympic Tiếng Anh 2014, học sinh lớp 10A1 Chuyên Anh, Trường Hà Nội Amsterdam
    Quý phụ huynh vui lòng đăng ký tham dự hội thảo bằng cách gửi email đến địa chỉ ask@languagelink.vn hoặc gọi đến số hotline 01289273399.

14. ngoc_xinh89

ngoc_xinh89 Thành viên mới

bé nhà mình học theo đĩa, nhưng thấy không khả quan lắm nếu kô hhọc cùng con

15. medautay2407

medautay2407 Thành viên rất tích cực

e muốn cùng học tiếng anh vs con. bé nhà e 3,5t. các mẹ có cách nào hay mách em vs

16. xachsung94

xachsung94 Thành viên mới

sao các mẹ cho con đi học tiếng anh sớm thế. Đến lúc con nó nói và viết tiếng việt còn không bằng tiếng anh thì chết

17. mebenabenin

mebenabenin

Mình cũng nghĩ như mẹ nó nên bây giờ mới cho con học, bé nhà mình lớp 2

18. huyen_sugi

huyen_sugi Banned

con em 3 tuổi, cũng đang phân vân quá. các mẹ tư vấn giùm em với