Cần giúp: .

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi baobao2008, 27/9/2011.

1. ebunba

ebunba Thành viên rất tích cực

Ðề: các mẹ ui, xây nhà 60m2 3 tầng, 1tum hết bao nhiêu tiền hả các mẹ?

em nói thật, xây nhà cứ kiểu quen quen thân thân là mệt bở hơi tai ý. Cách đây mấy năm em xây nhà cấp 4, cũng nhờ ông anh chơi thân với chồng, tổng hết 70m( vàng hồi đó có hơn 20 thôi hự). Mình cũng không lăn tăn gì vì tin tưởng, sau đó cái nhà bên cạnh nó xây cấp 4 cũng y chang luôn từ kiểu đến diện tích, thiết bị ...hết có 50m. Hồi đấy mình cũng nói thì ông ý bảo vật tư xịn, xi măng xịn nọ kia ... Giờ ý à, tường nứt rồi ạ,gia đình đang thuê nó góp ý đóng cái đinh vữa cũng rơi ra ...Em nói thật, giờ gặp em nhìn em ghét và khinh. Bạn bè thế, em chả thèm, em cũng nói với chồng em: dạng bạn bè thế, tốt nhất tránh xa ra cho đỡ thiệt thân. Vẫn vô cùng bực mình :rolleyes:

2. Megaubi

Megaubi Thành viên tích cực

Mình cũng dính vụ người quen (ko phải xây nhà), chả vụ nào ưng í cả, đúng là toàn rước bực mình vào thân, đã làm chậm mà giá cũng đắt hơn là chỗ khác.

À, mà mẹ nào xây rồi cho mình ít kinh nghiệm về thời gian xây nhà với, nhà tầm 25-30m, xây 4 tấng thì liệu 3 tháng có xong và ở được ko nhỉ.

Mình đang tính nếu xây lâu quá thì có khi phải sang năm mới xây được vì thấy ox bảo là người ta kiêng xây nhà trong 2 năm :(

Sửa lần cuối: 27/9/2011
  3. huonghap

huonghap Bắt đầu tích cực

xong , thấy bạn mình khởi công nhà cũng như thế, 3 tháng nó đã mời mừng nhà rồi

4. Boncute

Boncute Thành viên kỳ cựu

Đánh dấu, đang tính năm sau xây nhà, nhưng tình hình giá cả cứ leo thế này ko biết bao nhiêu cho đủ,hic

5. binh_yen

binh_yen Kem trắng da

nói chung nhà mình mà chuẩn bị tiền chu đáo, đầy dủ thì 3 thán à xong. bố em làm thầu xây dựng. có đội mà. em hỏi bố em thì nhà chị cũng phải tầm 1 tỷ trở lên đó chị à

6. methaochip

methaochip Thành viên chính thức

em đồng ý với ý kiến của bác, bực lắm các mẹ ạ.giá cả thì chung theo thị trường, nhwng nó mua đồ thì đắt vãi, vwaf mất tiền lại vừa mang ơn, mình nói với chồng chồng còn bênh bạn và nói làm ai cũng xấu như mình nghĩ, đến khi thực tế, hóa đơn vật tư thì cao ngất trơi, còn đưa mấy thằng học việc đến, khoan, khoan, đục đục, rồi lại thấy bất hập lý lại vá vào, ôi ôi, chán lắm, cãi nhau mấy lần rồi, vậy là bạn bè cũng đến đấy là hết, còn thằng thợ cửa thì đặt tháng 4 bây giò vẫn chưa xong, nhà thì xong rồi, mà cửa chưa có, hôm vừa rồi 1h đêm có thằng đầu óc đầy máu mê chạy vào, hôm sau sợ quá, đặt gấp cửa sắt đắt hơn bao tiền, về lắp rồi, giờ thì yên tâm hơn

Sửa lần cuối: 28/9/2011
    bome1trai1gai thích bài này.
  7. virgo884886

virgo884886 Bắt đầu tích cực

Chồng tớ bảo còn tùy bạn ạ. Tùy xem đất ở đó thế nào, làm móng có dễ không hay phải xử lý...nếu đơn giản thì giá đó là gồm cả làm móng. Chồng vừa xây 1 cái ở Tây Hồ thì phần móng phải thêm hơn chục triệu vì phải xử lý đất.
    Mà mẹ này chăm chỉ tìm hiểu nhỉ, chứ như tớ cứ cái gì về xây cất là ỷ hết lại cho chồng^^

8. dungbeo

dungbeo Thành viên tích cực

Các mẹ có xây nhà cửa thì ủng hộ nhà em với nhé. ông xã nhà em có đội xây, làm trọn gói cũng được mà làm công thợ cũng được nhé. pm 01645400026, cảm ơn các mẹ....

9. bibimum

bibimum Thành viên tích cực

Nhà bạn mình y hệt như bạn tả, mới xây cách đây mấy tháng thôi, 1 tỉ, chưa kể đồ nội thất nhé, hic, mà cũng muốn xây tiết kiệm lắm nhưng ko đc

10. bome1trai1gai

bome1trai1gai

đúng trường hợp nhà em như này. Bực cả mình, em còn ko dám nói đội thợ xây cơ vì người xây là chú rể bên đằng xã em (vợ chú ấy là em ruột bố chồng em). Vợ chú ấy cũng tham gia xây nhưng từ A-Z từ thiết kế đến thi công hoàn thiện nhà em "trăm sự nhờ chú", căn bản toàn người dốt xây dựng, vả lại thời điểm nhà được xây là em chưa vào LCM chứ em mà vào rồi thì chắc cũng tham khảo đc thông tin của các mẹ.

Nhà này là nhà của em trai út nhà em, vợ chồng em vẫn đang ờ nhờ ở đó, xây xong là tết 2010 mà đến giờ cửa đã bung (thế mà bảo gỗ nghiến???????- bực cả mình), nhà em còn nợ thằng chủ bán gỗ và làm cửa 5 triêụ nhưng anh chị em nhà em (bọn em sống 3 gia đình ạ) nhất quyết bảo ko trả. Cầu thang thì nó bảo inox xịn thế mà 6 tháng sau đã han rỉ. Đường ống nước thì bục, tường thì dột.

Mẹ em có góp ý cho chú rể em thì chú ấy đi loa cả làng là mẹ em đặt điều, rồi mẹ chồng em biết chuyện, bà chả biết bên nào đúng bên nào sai, em thì ko thanh minh được vì chỉ có chồng em là thanh minh được thì lại sợ bà nội. Khổ thế!

May mà em chưa có tiền mua đất, xây nhà, em cạch đến già ko bao giờ nhờ họ hàng, bạn bè thân thiết xây.

Mà chị chủ top ơi, nếu có thuê đội nào, chị phải đi khảo giá VLXD nhá, nhà em giao hết cho chú rể, "ăn bẩn" lắm mẹ nó ạ. Vì tin tưởng họ hàng mà. Thế mà chú ấy còn bảo "tao mà làm gì sai, trời chu đất diệt, tao còn phải nhìn mặt 2 vợ chồng mày nữa chứ". Bây giờ nhìn thấy em và bà ngoại em, chú ấy cứ im phăng phắc

Nếu chị quen ai bên XD, xin họ bản thiết kế ấy, đỡ đc bao nhiêu tiền đấy. Em ngu quá, trước khi xây có thằng HS cũ, nó bảo cho bản thiết kế nhà, vì tin ông chú quá, nên mất bao nhiêu tiền. À, lúc đầu cả nhà định xây 2 tầng thôi, xong ông chú "gạ" xây 3 tầng làm cả nhà em phải đi vay đôn vay đáo. Giờ vẫn chưa trả hết nợ đây này (vợ chồng em đứng ra vay cho em trai em). Bực ko còn gì tả nổi.

11. thuynguyen.gt

thuynguyen.gt Thành viên rất tích cực

Hi hi phát hiện ra là mẹ nó cũng thược hội nhà Cún = tuổi mình ke ke. Mẹ nó định xây nhà ở khu vực nào thế, để tối tớ về hỏi thử ông ngoại xem sao?

12. mengheu

mengheu HÀNG XÁCH TAY NGA - BÁNH MÌ CAY HẢI PHÒNG

Các mẹ ơi, nhà 80m2 * 3 tầng, tối đa được bao nhiêu phòng ạ ? Chi phí hoàn thiện chưa có nội thất là khoảng bi nhiêu hả các mẹ ?

13. thuyha1961

thuyha1961

Nếu theo như bạn này, nhà của bạn 60 m vuông 3 tầng 1 tum cũng phải mất tầm 1 tỷ 2.

14. methaochip

methaochip Thành viên chính thức

giá này là mình đã đặt vật liệu xây dựng từ tháng 1 đấy các mẹ ạ,nếu mà làm bao nhiêu mua bấy nhiêu và làm móng tùy vào vị trí móng nhà bạn xem làm móng thế nào nữa, bây giờ mình nghĩ 1.2 tỷ bạn ko đủ làm, mình mua cái gì cũng đi khao giá kỹ lắm, trừ vụ điện nước và cửa gỗ cầu thang, là chõ bạn thân chồng nhà mình đấy,

15. nguyentuantukt

nguyentuantukt Thành viên chính thức

Mẹ làm xây dựng và nhà cũng vừa xây xong. Mình có chút ý kiến để bạn tham khảo
    1. Bạn tham khảo những nhà xung quanh để biết phương án làm móng gì (bè, băng hay cóc), ngoài ra nên đóng cọc bê tông nữa hay không
    2. Mẹ nó nên có phương án thiết kế, đừng tiếc cái này mẹ nó a (hoặc mẹ nó có thể xin một vài nhà đã xây xong, có thiết kế để tham khảo)
    Có thiết kế sau này không phải điều chỉnh, cũng tránh sự phát sinh, lại đảm bảo yêu cầu cũng như sau này hoàn thiện biết được mua sắm cái gì
    3. Còn đơn giản mẹ nó cứ dùng suất vốn đầu tư
    Nhà mặt phố tương đương m2 xây dựng là 3,5tr gì đó (ví dự như nhà mẹ nó hoàn thiện 60m2:thì khoảng 3*60+Stum = khoảng 220m2 sàn
    Mẹ nó nhân 3,5tr một m2 thì tổng nhà mẹ nó hết khoảng 770tr + Tiền móng + hoàn thiện ngoài(sân+hàng rào+..)
    Nói chung mẹ nó chỉ cần 800tr là gần như ok. Còn nhiều tiền thì không nói, hoàn thiện nội thất vô cùng lắm

16. Mr.bean910

Mr.bean910 Nothing is impossible!!

Nhà em xây 3 tầng, 70m2 hết gần tỷ roài nhưng vẫn thiếu tiền. Hix nên bjo mới phải rao bán ít đất ah.
    Tại toàn mua đồ đắt tiền.
    Mẹ nó nhớ tính dư tiền ra nhé, vì khi xây bjo cũng phát sinh. Nhà e định xây 2 tầng, cuối cùng lại thành 3. hu hu

17. chuotnhat07

chuotnhat07 Bắt đầu nổi tiếng

Ói, trời giá gì mà rẻ thế bạn, tớ mới xây xong cái nhà 35m x 4 tầng = 140m mà đã mất 800tr rồi, giá bạn làm sao mà rẻ thế được, nếu tính suất đầu tư có 3,5tr thì cách đây khoảng 4 năm xây trong khu vực Thanh Xuân, xây chung cư Công ty tớ mới tính giá đó ở dự toán. Nếu làm rẻ được như thế hiện nay thì chắc tớ phải xin số đt của bạn về làm thầu phụ cho Công ty tớ.

18. kuncon_lonton

kuncon_lonton Thành viên rất tích cực

Mình vừa xây nhà cách đây 2 năm, lúc đó xây xong cũng hết khoảng hơn 500 củ thôi, cũng đc, cả công cả nguyên vật liệu là từng đó nhà 50m2, xây đc 3 tầng luôn, đẹp phết, giờ ko nhớ điện thoại ông thầu nữa, chỉ nhớ anh làm nội thất cho nhà mình thôi, sau nayf cũng chơi với anh ý mà. Nếu bạn có ý làm nội thất thì bảo mình nhé! mình giới thiệu cho, nhà ông ý có xưởng sx nên rẻ hơn thị trường nhiều thứ lắm

19. binh_yen

binh_yen Kem trắng da

em là kỹ sư xây dựng.để xây dựng một căn nhà chị phải nắm rõ khá nhiều thứ thì mới quản lý được đồng tiền của mình có chi đúng chỗ không,còn về chất lượng công trình thì nhìn bề ngoài thì chỉ có các bậc tiền bối lâu năm trong nghề xây dựng mới có thể biết được thôi.
    điều quan trọng đó là thu phục nhân tâm của những người thợ và người quản lý thi công nhà của chị.hiện nay xây nhà người ta thường chú trọng về kiến trúc và cách bố trí nội thất rẻ và đẹp.còn việc hạch toán tiền nong thì vấn đề quá đơn giản.chị nên bỏ một ít tiền ra để có được sự tư vấn hay thiết kế về ngôi nhà của mình thì em bảo đảm ko ai chê được nhà của chị ca.nếu chi có nhu cầu thì có thể nhắn cho em

20. Mẹ Trân Anh

Mẹ Trân Anh Thành viên rất tích cực

Nhà mình cũng vừa xây xong, mọi thứ làm đều là rẻ gần nhất rồi, thợ thì là thợ của ông ngoại và cũng nhờ ông ngoại giám sát luôn nên coi như ko có thất thoát và cẩn thận vậy mà 40m2*3 tầng hết hơn 600 triệu. Bây giờ dọn về ở chưa có đồ đạc gì suốt ngày lo trả nợ nhưng thấy sung sướng và thoải mái lắm vì độc lập tự do về ta rồi.