Cách xử lý khi bé táo bón !

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Mẹ Kevin, 24/8/2008.

1. MeCunIn

MeCunIn Thành viên nổi tiếng

mình thì được 1 chị bs ở bệnh viện Nhi mách cho cách này, mình áp dụng cho cún ỉn nhà mình từ bé vẫn rất hiệu quả. Minh lấy ít mật ong chưng lên như kiểu chưng nước hàng, khi mật ong sắp cô đặc lại thì lấy đầu đũa cuốn nó lại và dùng tay kéo ra thành que nhỏ vừa đủ đút vào lỗ hậu môn của bé, các mẹ nhớ đừng to quá ko đau đít bé nhé. Đút vào thì chỉ cần sau 15 phút là bé đi luôn, em thấy còn hiệu nghiệm hơn cả dùng mật ong nguyên. Sau khi bé đi đựoc thì liên tục mình nấu bột hoặc cháo với rau mồng tơi, uống nước cam là đỡ. CÁc mẹ thử tham khảo cách này xem nhé.

Đang tải...

2. thangfjri

thangfjri Vì sức khỏe cộng đồng

Thấy các bạn ( các mẹ ) bàn nhau cách thụt đít cho trẻ nhỏ mà thương các bé quá. +Nguyên nhân các cháu táo bón chủ yếu do cơ thể các cháu chưa được hoàn thiện vì còn bé, ngoài ra cũng do các cháu lười ăn rau và chất xơ.

+ Tôi có 1 sản phẩm theo tôi rất tốt và rất an toàn cho các cháu có thể giải quyết cơ bản hiện tượng táo bón của các cháu cho đến khi cơ thể các cháu hoàn thiện. Sản phẩm của tôi sản xuất đã được nhiều bạn trên lamchame sử dụng và có hiệu quả không chỉ chống táo bón cho các cháu mà còn giúp các cháu bớt rôm sảy, mụn nhọt, giải nhiệt giải độc cho các cháu. Sản phẩm của tôi sản xuất là tinh rau má.
    Mời các bạn xem tham khảo tại đây:
    http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?t=37511&page=43
    http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?t=37511&page=40
    + Tôi chuyên sản xuất tinh thảo mộc và các sản phẩm thực phẩm chức năng có nguồn gốc tự nhiên của Việt nam, sản phẩm của tôi bán chủ yếu trên các siêu thị, tại diễn đàn làm cha mẹ cũng là 1 kênh giới thiệu sản phẩm ( bán hàng thì doanh số ít lắm ) và đặc biệt diễn đàn lam cha me cho tôi giao tiếp được với khách hàng để nhận góp ý về sản phẩm trực tiếp từ khách hàng. Nếu bài post của này của tôi quá phạm vi của topic này thì nhờ chủ topic pm cho tôi để tôi xóa đi hoặc nhờ mod xóa bài post này của tôi đi.
    + Rất mong sản phẩm của tôi sản xuất là 1 giải pháp giúp các bé.

3. Motngaymoi

Motngaymoi Thành viên chính thức

Giống bé nhà mình quá.
    Mẹ nào có kinh nghiệm thì chia sẻ giúp nhé

4. PaMa_Nghe'

PaMa_Nghe' Thành viên rất tích cực

cảm ơn các mẹ đã chia sẻ kinh nghiệm. táo bón là vấn đề căng thẳng lắm. bé nhà tớ mới hơn 1 tháng, ngày đi 1 lần, có lúc 2 ngày 1 lần, như thế cũng là táo bón đúng không ạ?

5. PaMa_Nghe'

Output màu xanh là sao ạ?

Tớ ko có sữa nên cho bé ăn sữa Meiji Gold. 2 tuần đầu ngày đi 5-6 lần, output vàng, có dạng viên nhỏ nhỏ. Bắt đầu từ tuần thứ 3, bé đi ngày 1 lần, có lúc 2 ngày/lần, output có dạng nhão, màu xanh lá cây đậm. Tớ không biết sao, đổi sữa Friso Gold thì output lại như 2 tuần đầu, nhưng ngày đi 1 lần. Tớ thắc mắc phân xanh như vậy là sao? Và hiện tại bé 5 tuần tuổi, đi ngày 1 lần có táo bón không?

6. me tuyetnhung

me tuyetnhung Trang phục lót Sense

Phân xanh là bé hấp thu đạm bị dư nên thải ra ngoài đó. Đi ngày 1 lần là không bón nhé.

7. PaMa_Nghe'

thế hả bạn? t cảm ơn nhé! thế thì meiji nhiều chất hơn friso à??? mà như thế tớ nên cho con ăn bớt lại ko nhỉ?

8. cun_xinh_06

cun_xinh_06 Thành viên sắp chính thức

Các chị có biết ông lang ở Trần xuân soạn chuyên chữa táo bón ko? Em thấy bảo chữa khá tốt nhưng phải kiên trì mấy tháng.

9. vu huyenchi

vu huyenchi Thành viên sắp chính thức

em chuyên dùng thuốc khi con 5 ngày ko đi.Thuốc đó của Pháp rất tôt,nó giống như viên dầu cá rất mền ,đầu nó hơi nhọn để nhét cho dễ dàng.Chỉ cần nhét vào là cái chất nhờn ở viên thuốc đó chảy ra khoảng 10 phút sau con ị ra liền.Cái đó có của người lớn nữa,hồi em mới sinh cũng dùng thích lắm.Chứ dùng cái thụt,nhìn đã thấy sợ,cái đầu nhựa thì cứng mà mỗi lần đút vào thì chỉ sợ đút sâu thì đau bé mà nguy hiểm

10. rosemary83hn

rosemary83hn Thành viên tập sự

Chữa bệnh Táo bón cho trẻ em

Thuốc của Pháp đó tên chính xác là gì mẹ có nhớ khổng ? Bé nhà mình 3,5 tuổi rồi mà vẫn táo bón, chữa trị cả 1 năm nay, cả ở Trần Xuân Soạn, bác sỹ Hiền của Viện Nhi mà vẫn không thấy khổi. Ngày nào cũng bắt cháu ăn 1 quả chuối tiêu, 1 bát rau trước khi ăn cơm mà vẫn phải thụt mới ra được. Mỗi lần con đi vệ sinh là mẹ xót hết cả ruột.

11. hiendtn

hiendtn Banned

mấy mẹ ơi, cho con uống moỉnaga mát lắm không bị táo bón đâu.Nhưng giá hơi đắt tí.

12. KinLinh

KinLinh Thành viên tập sự

pé nhà em đc 1 tháng mí ngày sao em làm theo cách mấy mẹ chỉ là lấy tăm bông trét mật ong gòi thoa vô lỗ hậu môn cho bé mà ko đc còn cách nào trị táo bón dành cho pé nhỏ nữa ko các mẹ

13. nguyen-hao

nguyen-hao Thành viên tập sự

Ðề: Cách xử lý khi bé táo bón !

Bé sơ sinh đặc biệt là trong 6 tháng đầu thì cần có chế độ chăm sóc đặc biệt. Các bạn không nên tự ý cho bé uống thêm bất cứ loại nước nào mà không hỏi ý kiên bác sỹ. Ngay cả nước lọc bạn cũng không nên cho bé uống một cách tùy tiện trong giai đoạn này.

Để có cách xử lý đúng khi bé gặp tình trạng táo bón bạn cần phải xem xét xem bé nhà bạn đang ở trong giai đoạn nào.
    Những thông tin trong trang web http://cachchuataobon.com/ sẽ giúp các bạn hiểu rõ hơn về điều này.

14. hv_banbethan

hv_banbethan Thành viên tích cực

Con mình hồi bé từ lúc 2 tháng cũng đã phải thụt bằng mật ong mới đi được đến tận 6 tháng bé ăn dặm mới hết. Bây giờ được 17 tháng thỉnh thoảng bị táo bón mình vẫn thụt bằng mật ong cho bé bằng cách đổ mật ong ra chén rồi lấy tăm bông ngoáy tai chấm vào mật ong và thụt cho bé thôi. Đây là kinh nghiệm của bản thân mình chia sẻ với các mẹ!!!!

15. mecunkhanhan

mecunkhanhan Thành viên chính thức

Con nhà mình từ ngày đi lớp cũng bị táo quá trời luôn, chán quá

16. luyenhieu

luyenhieu 0915679981

Con nhà m cũng thường xuyên bị tá bón. Con đi ngoài táo tội nghiệp lắm mà m vẫn chưa tìm ra biện pháp nào hiệu quả!

17. meyeuvitcon

meyeuvitcon Thành viên tập sự

Hồi bé nhà mình còn nhỏ (<5 tháng) hay bị táo bón lắm, chắc do sữa mẹ nóng, cứ 5 ngày là mình lại phải thông cho bé một lần. Mình thông cho bé bằng cách: đun nóng mật ong.Lúc mật ong còn nóng tay, mình vê mật ong thành một con giun nhỏ. Sau đó đưa con giun nhỏ mật ong này vào hậu môn của bé ngoáy nhẹ. Mật ong tan dần trong đít, bé buồn đít là ị luôn. Mỗi lần như vậy bé đi rất nhiều. Làm như vậy mình không lo hại gì cho bé, vì mật ong có rất nhiều tác động tốt đối với đường tiêu hóa, chống nhiễm khuẩn..., không hại như các loại thuốc thụt khác, một chút kinh nghiệm chia sẻ cùng mẹ nó

18. KuHim

KuHim Sp tăng khả năng thụ thai , Vitamin cac loai

Nhà mình có bán Kẹo rau Gummy Bear bổ sung rau xanh hỗ trợ phòng ngừa táo bón cho các con rất tốt mời các mẹ ghé qua toppic của mình trong đó mình có post rất nhiều phương pháp phòng ngừa táo bón cho các con đó ah.

19. nganhang87

nganhang87 Thành viên mới

Trẻ bị táo bón thì hầu như trẻ nào cũng bị ít nhất giai đoạn nào đó à,chủ yếu cho bé ăn rau nhiều nè,ăn mát chút...EM thấy ở forum mình có mẹ bán hồng sâm baby chuyên dành cho trẻ con,link giới thiệu đây ạ http://samnamtuhanquoc.com/hong-sam-baby/ thấy cũng tốt lắm đó.

Nhưng cơ bản vẫn làm Sao cho cháu ăn được nhiều rau là biện pháp lâu dài nhất các mẹ nhỉ ?

20. nucuoitretho

nucuoitretho Thành viên mới

em có đọc một số tài liệu ,sách báo về một số nguyên nhân gây ra táo bón nên share cho các mẹ đọc và tìm cách khắc phục những nguyên nhân này để trẻ ko bị táo bón:
    Lười vận động là nguyên nhân thường gặp đối với trẻ bị táo bón. Xã hội càng phát triển, đời sống càng tất bật, nên thời gian dành cho thư giãn và vận động càng giảm đi. Cha mẹ không có thời gian đưa trẻ ra ngoài chơi, vận động mà chỉ để quanh quẩn trong nhà với các phương tiện giải trí ở dạng tĩnh tại (xem truyền hình, đọc sách, chơi điện tử, lên mạng...). Nhu động ruột cũng ỳ ra hơn trong lối sống thụ động như vậy, táo bón là tất yếu.

Chế độ ăn giàu đạm, thiếu chất xơ, cũng khiến trẻ bị bón. Với tâm lý muốn tẩm bổ cho con, nhiều bậc cha mẹ thường ưu tiên quá nhiều chất đạm (thịt, cá, tôm, cua...) trong khẩu phần ăn của trẻ. Tuy nhiên, nếu ăn quá nhiều chất đạm sẽ làm trẻ khó tiêu. Mà theo nguyên tắc, thức ăn sau khi đã tiêu hóa và hấp thu mới được thải ra ngoài, trẻ khó tiêu thì quá trình đào thải bị chậm đi, gây mất nước nên khiến phân khô cứng làm trẻ khó đi ngoài. Chưa kể lượng nitơ chuyển hóa từ đạm dư thừa thải qua nước tiểu sẽ kéo theo nhiều nước làm cho cơ thể mất nước thêm và gây táo bón trầm trọng hơn.

Một nghiên cứu về những thức ăn mà trẻ không thích, thì hàng đầu là rau, do đó cần phải cho trẻ tập ăn rau, trái cây nguyên miếng từ lúc nhỏ, để sau này trẻ dễ chấp nhận. Những trẻ được nuôi bằng thức ăn xay nhuyễn, ít tập ăn rau hay chỉ uống nước trái cây lúc nhỏ thì sau này rất dễ có nguy cơ không chịu ăn rau quả và thường xuyên bị táo bón.

Nhiều trẻ em ham chơi nên quên uống nước dẫn đến mất nước, lại có khi ham chơi nên nhịn luôn việc đi ngoài khi có nhu cầu. Tâm lý sợ hãi cũng khiến trẻ nhịn, đặc biệt, với những bé mới đi học, do chưa quen với việc ngồi bô tại trường hoặc sợ bị cô giáo la mắng. Đến khi về nhà thì phân đã quá to, quá rắn, trẻ cố rặn ra lại đau, chảy máu... nên sợ đi cầu và nín lại, cứ như vậy lại càng táo bón nặng nề hơn.