Cần giúp: Chữa rong kinh, vấn đề nan giải của em các mẹ ạ

Thảo luận trong 'Các vấn đề khác' bởi nhatanhauto, 31/10/2014.

Tags:
  1. nhatanhauto

nhatanhauto Thành viên tích cực

các mẹ ơi, trước em có chia tay người yêu (Cách đây 1 năm). Hồi đó em bị căng thẳng do suy nghĩ nhiều quá nên bị rong kinh. Trước em có đi chữa. bác sỹ cho thuốc tránh thai uống. Uống thì thấy rất ổn nhưng ngừng thuốc em lại bị lại. Em thì không ra nhiều máu, không bị thiếu máu nhưng nó cứ rong ngày này qua ngày khác. Em thử uống nước lá nhọ nồi từ hôm qua và giờ cũng thấy đỡ ra máu. Nhưng mà em nghe nói lá này chỉ cầm máu thôi chứ không chữa đc rong kinh đúng không ạ. Có mẹ nào chữa rong bằng lá này chưa ạ? Và em muốn trị rứt điểm bệnh này thì làm thế nào ạ. Các mẹ có kinh nghiệm chỉ dẫn cho em với.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nhatanhauto
    Đang tải...

2. tcpharmavn

tcpharmavn Thành viên rất tích cực

Ðề: Chữa rong kinh, vấn đề nan giải của em các mẹ ạ

Ôi. mn đi khám lại nữa xem, mình bị rong 1 tuần thôi mà sợ lắm. Chúc mn mau khỏi nhé

3. trangtottinh

trangtottinh Bắt đầu nổi tiếng

mình cũng bị 1 tuần liền nhưng chưa thử chữa bao giờ, liệu có chữa đc k nhỉ?

4. Ðề: Chữa rong kinh, vấn đề nan giải của em các mẹ ạ

Cách chữa rong kinh bằng thuốc dân gian

• Chữa rong kinh bằng cây nhọ nồi: Theo Đông y, cây nhọ nồi có tính lạnh, vị ngọt chua, không độc, có tác dụng thanh nhiệt, dưỡng thận âm, làm mát máu, cầm máu. Do đó cây nhọ nồi được các thầy thuốc Đông y sử dụng rất nhiều trong điều trị các bệnh liên quan đến máu, trong đó có rong kinh. Để điều trị rong kinh bằng cây nhọ nồi, bạn có thể lấy một nắm nhỏ cây nhọ nồi, rửa sạch, ngâm với nước muối loãng 15 phút, sau đó vớt để ráo, rồi cho vào cối sạch giã, vắt lấy một chén nước cây nhọ nồi để uống trong ngày, mỗi ngày 2 -3 lần vào các buổi sáng, trưa, tối. Kiên trì thực hiện như vậy bạn sẽ thấy hiệu quả bất ngờ.
    • Chữa rong kinh bằng cây huyết dụ: Huyết dụ là loại cây có vị nhạt, hơi đắng, tính mát, có tác dụng bổ huyết, tiêu ứ, cầm máu, thường được các thầy thuốc Đông y dùng để chữa nhiều bệnh trong đó có rong kinh, băng huyết, lậu huyết, kinh nguyệt ra quá nhiều... Để điều trị rong kinh bằng cây huyết dụ, bạn có thể dùng 20g – 25g lá cây huyết dụ tươi, thái nhỏ, sắc với 200ml nước, đến khi cạn còn 100ml, chia ra uống 2 lần/ ngày.
    Ngoài 2 bài thuốc dân gian đơn giản được sử dụng phổ biến để điều trị rong kinh như trên, bạn cũng có thể dùng củ dong riềng, cây xuyên khung hoặc cây dừa cạn... dùng một lượng vừa đủ sắc nước uống mỗi ngày để điều hòa kinh nguyệt, phòng tránh bệnh rong kinh.
    Cách điều trị rong kinh bằng phương pháp Tây y

Theo các chuyên gia phòng khám thiên tâm, để điều trị rong kinh, tùy theo lứa tuổi và thể trạng người bệnh, các bác sĩ sẽ đưa ra phác đồ điều trị khác nhau:

• Dùng thuốc tránh thai loại 21 viên có chứa estrogen và progesteron để làm cho chu kì kinh nguyệt ổn định. Tùy theo mức độ rong kinh bệnh nhân có thể dùng mỗi ngày 1 viên hoặc phải dùng liều gấp đôi (sáng 1 viên, tối 1 viên).
    • Tiêm trực tiếp estrogen hoặc uống thuốc estradiol cũng là cách để ngừng rong kinh ngay lập tức.
    • Ngoài ra, bạn có thể uống các viên sắt để hỗ trợ việc tạo máu.
    • Với người lớn tuổi, không có nhu cầu làm mẹ, có thể chấm dứt tình trạng rong kinh bằng việc cắt bỏ lớp nội mạc tử cung, cắt bỏ tử cung.
    Nói chung, đối với phương pháp điều trị rong kinh bằng thuốc tây y, bạn phải tuyệt đối tuân theo hướng dẫn của bác sĩ, không tự ý mua thuốc về điều trị để tránh các biến chứng nguy hiểm.
    Mẹ nó cũng cần phải lưu ý đến trường hợp bị rong kinh kéo dài nhé

5. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

bị RK khổ lắm, uống nhọ nồi thì fai uống kiên trì bạn a, chứ ko thể khỏi ngay đươc

6. vietmy2010

vietmy2010 Bắt đầu tích cực

trước mình cũng vậy sau phải nhờ anh hàng sóm mua cho thuốc bên pháp uống mới hết bạn muốn mình hỏi cho 0997371404

7. tuannhien

tuannhien Thành viên rất tích cực

bi rong kinh nên đi khám sớm để lâu hoàm toàn không tốt chút nào. mong mẹ sớm khỏi bệnh.

8. lovemybabe

lovemybabe Thành viên mới

b uống nhọ nồi thử xem. Nếu ko đỡ thì đi khám đông ý cắt thuốc về uống cho an toàn, chứ đừng uống thuốc tránh thai ảnh hưởng sau này lắm đó. Nếu ổn định được thì uống cao ích mẫu để điều hòa vòng kinh là được

9. me_bin_bon

me_bin_bon

Rõ khổ, chắc đi khám lại lần nữa xem sao mn ah

10. Gamapkimi

Gamapkimi Bắt đầu tích cực

bạn dùng thuốc điều kinh, có thể dùng thuốc lá, uống viên hoàn, hoặc dùng thực phẩm chức năng có công dụng điều kinh 1 thời gian là ổn thôi

11. hoathai

hoathai Thành viên rất tích cực

Chị gái mình trước cũng bị , rồi lấy thuốc năm uống. Giờ thì ổn định rồi. Để mình hỏi nếu bạn vẫn cần nhé. Giúp thôi ...

12. gia1612

gia1612

có mẹ nào có kn gì ko .

13. gaiquengu

gaiquengu Thành viên tập sự

B ơi. B hỏi giúp mình với. Chị bạn trước bị rong lâu k:((

14. nhatanhauto

Cảm ơn các mẹ đã quan tâm ạ. Em giờ đang uống thuốc bắc, em mới uống đc 5 thang thôi mà h đã thấy bệnh chuyển biến khá tốt. Em sắp uống thêm 5 thang nữa rồi. ^^. Hy vọng em lại đc khỏe mạnh như trước

15. gaiquengu

gaiquengu Thành viên tập sự

B ơi. B uống thuốc ở đâu vậy. B hết rong Chua

16. nhatanhauto

gaiquengu: mình cầm được máu sau khi uống hết thang thứ 4 rồi bạn ah.Mình bốc thuốc ở gần nhà thôi ^^. Nếu bạn cũng bị giống mình thì tốt nhất nên đi khám trước đã bạn ah.

17. videosuckhoe

videosuckhoe Thành viên đạt chuẩn

Các mẹ có thể xem video này nhé, mình thấy khá hữu ích với bệnh rong kinh của các chị em