Tranh luận: Chi Tiêu Như Thế Nào Cho Hợp Lý?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi banglang, 29/10/2004.

1. bekutkit

bekutkit Thành viên tích cực

](*,) Hu hu mẹ táo ơi! muốn hãm lắm mà chẳng hãm được, nhiều khi toàn mua cho con thôi, mà con nỡ lòng nào lại tiếc ( với lại mẹ cháu cũng .... tham nữa ) chán thế không biết

Đang tải...

2. greenfield

greenfield Thành viên tích cực

Các mẹ ơi ko tiết kiệm được là tội cái gì cũng muốn mua cho con, cái tội "tham lam quá". Sửa được mấy cái tội đấy là OK ngay, chứ mấy cái tội đấy các mẹ ko sửa được thì cái quỹ của các mẹ cũng teo thôi :lol:

3. greenfield

greenfield Thành viên tích cực

Ah, các mẹ ơi e có một kinh nghiệm nho nhỏ trong việc chi tiêu thấy cũng được lắm, các mẹ tham khảo nhé:
    VD: Tiền điện hàng tháng e bỏ vào mục đấy là 200
    Mùa đông e dùng ko đến mức đấy nhưng cứ bỏ ra đúng ngần ấy, mỗi tháng e cũng dư được 1ít thế là mùa hè e dùng nhiều hơn nhưng cũng chỉ bỏ ra ngần ấy vì đã có số tiền dư kia bù vào :lol:
    Các khoản khác e cũng làm như thế và thấy rất hay chỉ mấy khoản shoopping, hiếu hỉ là ko thể kiểm soát nổi. :cry:

4. MeBap

MeBap Bắt đầu tích cực

5. hang

hang Thành viên chính thức

](*,)

6. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Các mẹ kêu tiết kiệm mà không hiệu quả nhiều quá, Tết này là cơ hội cho các mẹ "tiết kiệm" :shock: đấy. Mẹ cháu định không mua gì cho cháu (quần áo í mà vì nhiều quá rùi) nhưng nghĩ bao nhiêu thứ phải tiêu tiết kiệm được bộ quần áo cho con làm gì nên lại mua mà chẳng biết có mặc đến không nữa. Ôi choáng quá cơ, nào đồ dùng tết, quà biếu tết, quà lễ tết, tân trang nhà tết... hic hic còn chưa kể đến khoản mừng tuổi nữa chứ ](*,) , cứu cứu...ặc ặc thưởng tết cũng chẳng đủ tiêu.

7. bekutkit

hehe....mẹ táo tiết kiệm quá nhỉ. Tình hình là rất tình hình, khéo thưởng tết không đủ tiêu thật ấy chứ.. chả phải đùa đâu mẹ táo ạ.

8. taomeo

Khà khà khà, mẹ táo bảo CN bố mẹ sẽ cho Táo đi VINCOM nhân thể mua quần áo cho Táo thế mà tối qua về nhà thấy 4 cái quần yếm cực xịn, cực đẹp, 2 bộ đồ rét mướt, 3 áo len, 3 bộ đồ thu cộng lỉnh kỉnh các thứ yếm, tất... các bác gửi cho Táo mặc tết, bé kutkit ơi, mẹ táo tiết kiệm đượt 1 khoản rùi, nhất định là sẽ không mua cho táo quần áo tết bù lại mẹ táo sẽ làm đẹp. hahahaha :lol: :lol:

9. bekutkit

huhu...nghe mẹ táo nói mà thèm... Hôm kia vừa qua Newkid mua cho con bộ quần áo diện tết rồi, lúc đầu mẹ cháu cũng không định đi mua, nhưng cứ nghĩ đi nghĩ lại, tết này sẽ cho bé đi chơi không có đồ mới để diện là mẹ cháu thấy ấm ức quá. ( mà thật ra quần áo cũng nhiều rồi, mẹ cháu lại muốn cháu diện cơ - của đáng tội ). Thế đấy bác táo ạ, xem ra tiền có để mà tiết kiệm vẫn còn gian nan lắm

10. bupty

bupty Bắt đầu tích cực

nhà Táo tối nay về vận đồ mới chụp ảnh xem nhẫy .. thèm kinh.... thích đồ đẹp lém chẹp chẹp ... :lol:

11. janine

janine Thành viên rất tích cực

Trui ui, nghe mẹ Táo nói thèm qua đi thôi. Hu hu nhà mình chả có bác để cho quần áo. Bố mẹ cháu phải tự sắm vậy. Chỉ được có mỗi một bộ để dành đến Tết diện. Nhưng mà nếu Tết mà nóng như hôm nay thì cháu ở nhà vì không có quần áo đẹp. Tủi thân quá hic hic hic :cry: :cry:

12. bupty

bupty Bắt đầu tích cực

Thôi janine ạ đừng buồn đừng khóc nữa, chị em mình có nhau, lần này em ko giống nhà Táo em giống chị, chả ai cho em cái gì cả kể cả cái tăm xỉa răng í... Thôi chị ạ, Táo là công tử bột ko chơi ko tính , Tết này Thy với Bống mặt bikini cực đẹp cực mát cực gợi cảm chả cần đồ mùa đông ... :lol:

13. taomeo

Quả Bikini của nhà Bupty và Janine thì Táo thua rùi mà nè, Bn vừa thêm bộ sưu tập áo xuân hè toàn thổ dân của Táo hơi bị đẹp luôn, ấm mặc với quần yếm vẫn xinh, mỗi tội lại phát sinh giầy các mẹ ạ, lần trước BN mua 1 đống chưa đi lần nào thì giờ mẹ Táo thử nó chật hết rùi, quán triệt tinh thần tiết kiệm mẹ cháu mượn giầy của bố cháu cho cháu đi cho người lớn luôn,choáng chưa các mẹ :D

14. bupty

bupty Bắt đầu tích cực

Này nhà Táo kia, đây là topic ăn tiêu tiết kiệm chứ có phải ăn chơi tk đâu. Con nhà giàu ko được lấp ló vào đây đâu nhé... Sumo đè chít giừ,,, :twisted:

15. taomeo

nhà cháu đâu có giầu gì đâu, bố mẹ cháu đều đi làm thuê đấy chứ nhưng vì sống tốt nên trời thương thỉnh thoảng đựơc dân nhà giàu cho mà.

16. janine

janine Thành viên rất tích cực

Trời ơi, mình cũng sống tốt, không hại ai bao giờ sao chả thấy trời thương, mà cũng không có ai nhà giàu để cho thế này. :cry: :cry: :cry:

17. taomeo

"Tốt" thế mới chỉ dừng lại ở tốt thôi, còn phải tốt hơn thế nữa, tốt nữa nữa, nữa ... như nhà Táo cơ thì mới được nhà giàu cho chứ, hehehe :lol: :lol:

18. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Các mẹ ơi, các mẹ thử chiêu này xem: Tiền về quẳng hết vào ngân hàng. Để ít tiền mặt ở nhà thôi. để nếu hết, phải đi rút tiền thì ngại :D

Mà quan trọng nhất là: Khoản nào đáng đầu tư thì đầu tư (như chuyện học hành của con cái, công cụ học tập, sức khoẻ,...), còn khoản nào không đáng đầu tư (như quần áo, shopping,...) thì cần cân nhắc kỹ. Trước khi mua tự hỏi: Liệu mình có thực sự cần không? Trẻ con lớn nhanh lắm, mỗi lần mua đồ cho các bé nên mua vừa phải.

Cái việc làm đẹp cho phụ nữ ấy, em nghĩ là 1 năm đôi ba lần cũng có thể chấp nhận được. Hi hi, vì đó cũng là một phương pháp giảm stress mà. (Không biết có mẹ nào như thế không?) Nhưng nếu nhiều quá thì cũng sẽ thâm hụt ngân sách.

Mà em nói vậy thôi, chứ em năm nay cũng phải quán triệt tư tưởng "Chi tiêu hợp lý" đây :lol:

19. taomeo

Mẹ Hiền nói đúng đấy, trẻ con lớn nhanh lắm, thích thì cứ mua về 1 đống xong khi kiểm tra lại thấy nhiều cái chưa đụng lần nào đã chật, nhất là QA sơ sinh thì các mẹ chỉ cần mua vừa đủ thôi, Táo sinh mùa hè mà mua phải hơn 30 cái áo các kiểu các loại, mẹ cháu gập lại xong cứ khô là để lên trên cuối cùng hơn 2 tuần không dùng được nữa phải gần 20 chục cái chưa mặc lần nào, bây giờ thì 1 tủ quần áo đại hàn mà ở nhà thì chỉ mặc bình thuờng, chỉ đi đâu mới dùng đến mà trời này mấy khi cho ra ngoài thành ra rất nhiều cái không dùng đến trong suốt mùa rét, sang năm thì lại chật.

20. hang

hang Thành viên chính thức

Mình cũng chung hoàn cảnh giống mẹ táo mèo đây, tủ quần áo của con chật hết cả rồi không còn chỗ mà để nữa, nhưng nhờ sống tốt nên quần áo của cháu toàn được cho chứ mẹ cháu không phải mua .hi hi.. :D .Thế nhưng tiền vẫn cứ đi đâu hết cả ấy