Kinh nghiệm: Chia sẻ kinh nghiệm đi CHÀO HÀNG TRỰC TIẾP các mẹ ơi

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi chuongio76, 13/3/2014.

1. chuongio76

chuongio76 Bắt đầu nổi tiếng

Không biết mình đã đăng đúng mục chưa?! Nếu chưa đúng mục nhờ MOd chuyển giúp mình.

Mình kể câu chuyện bán hàng của mình mong các mẹ vào chia sẻ kinh nghiệm.

Mình bán hàng online trên Làm cha mẹ được gần một năm thôi. Và kênh bán hàng chính của mình có lẽ cũng là Làm cha mẹ. Chưa được một năm nhưng cũng có được một lượng khách khá ổn định. Cả bán lẻ - và bán buôn. Như nhiều người bán hàng khác mình cũng lập fanpage, cũng join vào các group. Nhưng nói thật là trong các group thì mình thấy người bán thì nhiều chứ người mua thì ít.

Mình đã nghĩ tới việc đi chào hàng trực tiếp cho các shop, cửa hàng quần áo trong chợ.
    Tới hôm nay thì mình đã đi chào hàng 11 shop bán quần áo xung quanh khu vực mình làm. Mình tranh thủ đi buổi trưa hoặc cuối buổi chiều. Mình làm ở Hà Đông nhé.

He he, nhưng mà nói thật là chưa bán được cho shop nào cả.
    Lúc mình dựng xe vào cửa hàng thì người ta tưởng mình vào mua hàng. Nhưng khi biết mình có ý định bán hàng thì không còn nhiệt tình nữa.

Mình mới bắt đầu đi chào hàng hơn chục ngày nay thôi. Mới đầu thấy không chào được cũng thấy hơi nản nản. Xong lại tự an ủi mình có khi chào 100 cửa hàng được 1 chỗ cũng là tốt rồi.

Nhưng mà về nhà cũng nghĩ ngợi sao chưa bán được hàng. Trong khi mình có nhiều lợi thế:
    - Một là giá, rất cạnh tranh- không muốn nói là rẻ
    - Hai là mẫu mã sản phẩm - đẹp, chất ok

Hay là mình chưa chọn đúng đối tượng, hay mình chưa chọn đúng thời điểm????.......

Dù sao mình cũng học được điều nho nhỏ:

1. Đi bán hàng trực tiếp khó khăn hơn nhiều so với mình ngồi nhà bấm chuột :))).

2. Nhưng mà nhờ thế mình rèn luyện được tính kiên nhẫn và nhẫn nhịn nữa.

Khi nào có KH đầu tiên từ kênh bán hàng trực tiếp mình sẽ báo cáo với mọi người nhé. Hihi

Có bố/ mẹ nào từng đi bán hàng trực tiếp vào chia sẻ kinh nghiệm cho mọi người học hỏi.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi chuongio76
    Đang tải...

2. My My shop

My My shop Bắt đầu tích cực

Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm đi CHÀO HÀNG TRỰC TIẾP các mẹ ơi

Hihi sắp tới mình cũng có kế hoạch đi chào hàng trực tiếp đến các cửa hàng (nhưng mình tập trung ở tỉnh thui chứ không phải ở trên này) nên hóng xem các mẹ có cao kiến gì không để mình học hỏi. Bản thân mình có 1 số ý kiến không biết có phù hợp và giúp gì được cho mn hay không.

1: Thường các cửa hàng trong chợ người ta hay lấy hàng ở chợ Đồng Xuân - hàng Trung Quốc nên giá cả rất mềm. Đối với các cửa hàng kinh doanh lâu năm đã có nguồn ổn định nên rất khó đánh vào đó. Mn thử tìm hiểu xem giá cả nhập hàng ở đó thế nào để định giá phù hợp làm sao có thể cạnh tranh được với hàng Trung Quốc.

2: Hàng của mn là "Made in VN" thì nên tập trung vào chào tại các cửa hàng "Made in Việt Nam" thì hiệu quả sẽ tốt hơn

3: Trước khi vào chào hàng thì nên quan sát xem cửa hàng đó có đông khách không. Lúc đông khách họ không tiếp là đương nhiên rồi ạ.

4: Nắm bắt tâm lý của chủ cửa hàng để tìm cách nói chuyện, trước khi đặt vấn đề nên quan sát xem họ bán hàng gì? Chất lượng như thế nào? Phong cách bán hàng, phong cách bày trí cửa hàng thế nào?... Bán hàng không phải cứ tư vấn hàng em đẹp, giá rẻ là người ta thích ngay đâu mn ạ. Đôi lúc việc bán hàng thành công hay không lại bị chi phối bằng những việc hơi ngoài lề một chút.
    Ví dụ: Mn nói chuyện với chủ cửa hàng xem lấy hàng ở đâu, biết đâu tự nhiên lại lấy 1 mặt hàng khác của 1 người quen với mình (mặt hàng người lớn) trong khi mình bán mặt hàng trẻ em thì đó là một lợi thế quá lớn rồi. Mn từ đó mà khai thác thì khả năng thành công sẽ cao.
    5: Đôi khi người mình gặp lại không phải chủ. Mà lúc mn đi vào buổi trưa, đang tầm lúc nghỉ, chủ người ta mệt muốn ngủ thì e là gây ra cảm giác khó chịu cho người ta (cái này mình phỏng đoán thui, nếu gặp chủ cửa hàng mà vui tươi lúc trưa thì mừng rồi)
    ....Còn nhiều thứ nữa mà em chia sẻ sẽ không thể hết được. Em kể cho mn một kinh nghiệm mà em thấy được từ hồi còn sinh viên nhé!

Trước thời sinh viên (cách đây gần chục năm rồi) em với 1 chị ở Thái Nguyên đi bán chè cho các cửa hàng. Thời gian đầu đi thì như thế này:
    1: Đi đường chọn những cửa hàng nào ít khách chủ đang rảnh và mình nhìn thấy họ có ấm chè để trên bàn chứng tỏ họ đã dùng chè là bọn em vào chào.

2: Mới vào chào là cháu/em bán chè Thái Nguyên ngon, chất lượng, mời chú/anh/chị có thể pha dùng thử để so sánh với chè đang dùng... y như rằng bị đuổi. Bị đuổi bọn em chào lề phép xin ra về và đi hàng khác ạ. Gặp rất ít khách nhiệt tình tiếp.

3: Kinh nghiệm: Một lần thấy 1 chị bán chè chào cho 1 cô bán nước. Đầu tiên cô bán nước từ chối ngay và không tiếp...chị bán chè không nản chí mà ngồi lại quán, gọi 1 cốc nước ra uống...rồi lân la nói chuyện với cô bán nước...1 lúc sau cô bán nước quyết định pha thử chè...sau khi pha thử và hỏi giá thì quyết định lấy :)). Từ đó bọn em rút ra kinh nghiệm ----> Phải trai mặt (như các ông chồng tán các mẹ ngày xưa ý vì bán hàng là việc "người bán TÁN người mua" mà :)) )

4: Áp dụng: Đi chào hàng bọn em không nản chí khi bị khách từ chối nữa mà bình tĩnh dừng hình 1 lúc quan sát cửa hàng, quan sát thái độ chủ cửa hàng xem phong cách của họ là gì? Họ có điểm gì mạnh (trang trí cửa hàng đẹp không? tại sao người ta đang làm việc mà không được nghỉ?...), tìm điểm chung giữa mình với họ...rồi bắt đầu gợi chuyện. Là con người mà ai cũng muốn chia sẻ, cũng muốn được khen và đề cao, cũng muốn chia sẻ cho người khác...
    ......Và việc bán hàng không xuất phát từ những câu chuyện quảng cáo về hàng hóa mà xuất phát từ những câu chuyện bên lề, những chia sẻ, những lời tư vấn...rồi ngồi uống nước chè với khách, khi hết bảo để em/cháu mời dùng thử xem chè này của cháu...cuối cùng thì khách dùng thử xong là mê tít. Mê ở người bán nói chuyện hợp với mình - mê vì chè ngon chính hiệu Thái Nguyên - mê vì người mua có thêm 1 người bạn để chia sẻ...Và...lần sau tiếp tục gọi điện bọn em mang chè đến.

Hi vọng sẽ có dịp được gặp mn để chia sẻ thêm kinh nghiệm!

3. aloonline_1987

aloonline_1987 www.shipgiatot.com

hi. em cách đây 2 cái mùa hè cũng đi chào hàng quần áo công sở nữ. trời hè nắng chang chang cũng vác xác đi. cơ mà ko ổn. nên thôi. e toàn đăng tin các mn ah ^_^ /.

chuongio76 thích bài này.
  4. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

Xác định đi chào hàng là mệt rồi, thời gian phải tự do, và phải chịu cực được hix

5. nuga

nuga Thành viên rất tích cực

Mình hóng chuyện các mẹ thấy bổ ích quá cơ. Công nhận bán hàng trực tiếp là một nghệ thuật mà mình thì chưa có kinh nghiệm...

6. vi_vi2011

vi_vi2011 Bôngytế cắt miếng p/vụ bé

gian nan và vất vả hic ngừn mà đc thành côbg thì kết quảr ngoài sức tưởng tượng

7. huongtchvn

huongtchvn Mẹ yêu Nana nhất trên đời

Mình cũng xin chia sẻ với các mẹ, bán hàng lần đầu mà bán dc ngay là chuyện xưa nay hiếm, ko bán dc là bình thường, thậm trí là hiển nhiên. Khi ko bán dc hàng thì các mẹ nên tự phân tích là tại sao mình ko bán dc hàng??? Điều quan trọng nhất là phải moi dc thông tin là những người bán hàng ở khu vực đó họ lấy nguồn hàng từ đâu. Từ đó phân tích đối thủ, khách hàng, sản phẩm, giá cả, dịch vụ, tâm lý.... khi giải quyết tốt những vấn đề này, tự khắc sẽ bán dc hàng. Đây cũng là thực tế nhiều năm mình đi bán hàng trực tiếp ạ...

8. sontraisach

sontraisach Thịt lợn,gà,trứng hữu cơ sạch "siêu ngon"

đúng rồi ạ,quan trọng mà mình phải "nhẫn" mới thành công được ạ

9. mecom&soc

mecom&soc Thành viên tích cực

Đi chào hàng trực tiếp thì phải chịu kiên nhẫn chứ ko như bán hàng online, nhưng khi chào hàng quen thì lại bán nhiều hơn online. Cái gì ban đầu chắc cũng khó khăn, nói nôm na là "mặt hơi bị dày" mới bán được hàng.

10. chuongio76

Cảm ơn mn chia sẻ nhiều kinh nghiệm quý báu quá!

Đúng như mn nói các của hàng trong chợ - và CH quần áo Không phải Made in Vietnam thì ngta toàn lấy hàng ở ĐỒng Xuân hoặc Ninh Hiệp. Mình ko có thời gian và điều kiện đi chào hàng các tỉnh nên thử đánh lân cận xem thế nào. Vậy mà công nhận là khó khăn thật.

Thích nhất câu của mn " Người bán Tán người Mua" Hihi.

Hy vọng có dịp gặp Mn để học hỏi kinh nghiệm.

11. chuongio76

Mn đăng tin mà vẫn gia tăng được khách hàng thì tốt quá còn gì.

12. chuongio76

Cảm ơn mn đã chia sẻ. Mấy hôm nay mình cũng đang vắt chân lên trán suy nghĩ làm thế nào để chào được hàng. He he. Công nhận là nhiều vấn đề nan giải quá!

13. huongtchvn

huongtchvn Mẹ yêu Nana nhất trên đời

Nếu khách hàng lấy hàng từ chợ Đồng Xuân hoặc Ninh Hiệp cũng cùng 1 chủng loại hàng hóa xuất xứ như mặt hàng bạn muốn giao thì theo thiển nghĩ của mình bạn bán dc hàng cực khó. Thứ nhất, hàng đc đầu nậu chuyển về từ TQ đến giao cho chợ, từ chợ đến người bán hàng tính lãi rất thấp, lãi theo số lượng nhiều mà thôi. Cho nên về khả năng là giá của bạn vẫn cao hơn giá người bán nhập. Thứ 2, quần áo theo thời vụ, thị hiếu... vì vậy người bán thường muốn ra chợ để lựa chọn phong phú và phù hợp với đối tượng của mình hơn và yên tâm về giá bán hơn. (bất lợi của người bán hàng trực tiếp quần áo như bạn là ko thể có nhiều mẫu mã hơn chợ dc). Mà họ 1 chuyến ra chợ ko chỉ lấy quần áo mà còn kèm theo cả giầy, tất, khăn mặt.... Còn 1 số vấn đề nữa nhưng tóm lại để cạnh tranh với chợ thì ko khả thi.
    Nhưng trong cái khó thì cũng ló cái khôn, khó ko có nghĩa là mình ko vào dc, nên mình phải tính chiến thuật. Ví dụ như mình ko có khả năng cạnh tranh thì mình chọn sản phẩm ngách, như mua đông có tất, có khăn, mùa hè mình có áo 3 lỗ (quần áo mặc nhà). Những mặt hàng mà mình có khả năng cạnh tranh cao cho vào trước. Thứ 2, trong 1 khu chợ nên làm điểm 3-4 cửa hàng trước, nhưng cửa hàng này mình có thể bán hòa vốn, ký gửi... cốt sao là mình đưa hàng vào dc. Cửa hàng đó mà bán dc trôi hàng mình thì tự khắc hôm sau bạn đi giao hàng thì các cửa hàng bên cạnh gọi bạn ra hỏi sản phẩm ngay.

14. chuongio76

Hihi, cam ơn chia sẻ của mn nhiều nhé! Mình cũng không định cạnh tranh với hàng ĐX hay hàng NH đâu! Vì bít là ko cạnh tranh được. Chỉ có điều mình biết chắc chắn là hàng nhà mình có thế mạnh về giá. Thôi cứ cố gắng 1 time xem sao.

15. NgaBeauty

NgaBeauty Thành viên kỳ cựu

Ngày xưa e cũng đi trình dược,tạm coi là có chút xíu xíu kinh nghiệm :v
    Nếu đi chào hàng trực tiếp thì cứ phải xác định trước là vất vả,gian nan, tốn nước bọt và bị đuổi là chuyện bt =)) đi nhiều khắc rút ra đc bài học ( xương máu :(( )
    Em chả có bí quyết gì đâu,chỉ kể chuyện của em lúc đi bán hàng thôi.

1,Vị khách t1: khách cũ đã lấy hàng của cty nhưng là khách mới của e.
    Nhà thuốc của chú này khó tính lắm,mặt lúc nào cũng khó đăm đăm,cứ như e trộm đồ ko bằng.Hỏi tên chú ko nói,số đt chắc chắn là cũng chẳng cho e biết r -_- e vào lần nào cũng bảo đang bận,ko tiếp,vẫn còn hàng,hết thì sẽ gọi,ko p vào nhiều làm gì. vân vân và vân vân có lần chú ý còn lấy chổi quét( chẳng biết quét nhà hay quét em -_- ).hjx.chẳng biết a c sale nào gặp khách như e ko.e cú lắm vì vào nhà này cả 2 tháng zời rồi mà chưa bán chác đc cái rì >"< em đổi chiến thuật. Thấy ngay cái tủ kính nhà chú ý có khúc gỗ...? trạm trổ công phu lắm,e mới tìm hiểu sơ sơ mấy đồ gỗ chạm khảm. Xog cái hôm sau e lựa lựa lúc vắng khách e vào,chào chú cái,chú vẫn nhăn nhăn mặt(huhu). E đánh liều khen khúc gỗ =)) thấy mặt chú í dãn dãn ra rồi,hỏi luôn chú mua ở đâu,bố cháu cũng mê mấy đồ này lắm..bla..bla...buôn bán một hồi xong e mới quay sang hỏi hàng họ này nọ.Lúc này buôn đang tới tầm,thế nên chú trả lời e luôn,xog lại còn chủ động xjn e số đt,nháy sang máy e rồi còn bảo nhớ lưu tên chú vào. E thở phào nhẹ nhõm ra khỏi cửa hàng,mặc dù không có đơn hàng nào nhưng những lần sau chú hết hàng toàn gọi cho e thôi ^^

2,Lần này là 1 khách mới 100%.
    Thấy trình dược cái là đuổi như đuổi tà :( e cứ đứng chờ cho hết khách ( nhẫn nhẫn nhẫn....gần tiếng đồng hồ).Chắc ngó thấy tội tội nên liếc mắt hỏi e:
    Đứng đấy làm gì?
    -_- cháu là trinh dược ạh.
    Ai chả biết là trình,hỏi là ở cty nào?
    Cháu ở cty NK ạh.Bên cháu có những mặt hàng....bla bla
    Ôi zời,ko bán đc đâu.Ở đây không bán những đồ này cháu ạh.
    Cháu thấy ở đây có nhiều người cao tuổi,cô lấy thử cái này xem cô nhé.Hiệu quả.....( lôi tất tần tật tuốt tuồn tuột ưu điểm ra). Mà giá chỉ có..Lại đang có CTKM nữa cô ạ.cháu đảm bảo....
    Thật không đấy? Không bán được là cô trả lại đấy nhé!==> Cá cắn câu rồi hehe
    Vâng.Cháu chắc chắn chất lượng luôn cô. Ko cô cứ dùng thử đi ạ,vừa rẻ lại hiệu quả nữa..
    Ờ thế cho cô ....
    =>Chốt đơn hàng,gọi về cty luôn,nhớ ghj ghj chép chép thông tjn KH ^^

Nói chung là bán trực tiếp có nhiều niềm vui ( lẫn nỗi buồn :v ) mà chỉ có dân sale biết được thôi ạh. Có được đơn hàng đầu tiên cảm thấy hp lắm ^^
    Q.áo thì có rất nhiều cạnh tranh,theo ý kiến cá nhân mình thì bạn có thể ký gửi hàng đến cuối tháng thanh toán/lần. Hoặc chỉ cần KH lấy ít một để test chất lượng thôi đã. Nếu ok thì sẽ có những đơn hàng tiếp theo. Đừng tham những đơn hàng quá to ^^
    Chúc bạn đk nhé!

16. luu linh

luu linh Bắt đầu tích cực

Đọc thớt này của mn lại càng thương chồng hơn. hi.

RiverSea143 thích bài này.
  17. chuongio76

Hihi, đúng là nhớ lại cái cảnh đi chào hàng thì cũng thấy buồn cười. Ở nhà quat con oai phong thế mà đi gặp KH thì ....
    Mình cũng không tham lam đơn hàng to đâu. Nói chung là xác định KH lấy ít cũng phục vụ.
    Ý kiến của mn rát hay. Hình thử bán ký gửi xem thế nào. tks mn.

18. chuongio76

Uhm. Mình mới bán cò con, đi chào hàng mấy bữa đã thấy cực. Chứ dân sale họ còn cực hơn. Cơ mà họ làm với niềm đam mê thì chuyện bị KH từ chối chả xi nhê gì đâu. hihi

19. NgaBeauty

NgaBeauty Thành viên kỳ cựu

Nhà chồng mình cũng mở c.hàng q.áo nhưng đồ nam. Nên hàng ký gửi m rành lắm ^^ cứ cuối tháng thanh toán/lần.
    Ngoài ra trước mình còn câu khách thêm bằng các trò khuyến mãi. Ví dụ: khách đã lấy 2tr7 tiền hàng ==> lấy thêm 300k nữa là 3tr ==> đc ck thêm 2-3% hoặc tặng thêm cái nọ cái kia hề hề ai cũng có tính tham mà,thêm tí nữa sẽ đc thêm quyền lợi,tội gì :p

20. braxuatnhat

braxuatnhat shopminhlong.com

Em thì chwua đi bán hàng trực tiêp bao giwof cả