Hà Nội: Cẩn thận với người giúp việc làm h hành chính

Thảo luận trong 'Người giúp việc' bởi Love_MS, 6/9/2011.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. Love_MS

Love_MS Thành viên tích cực

Chào các mẹ
    Ku nhà tớ h được gần 4 tháng, đã thay 1 cô giúp việc. Sau khi thay người này tớ mới phát hiện vấn đề như sau: Ngày cô ấy còn làm tớ thấy cái gì nhà tớ cũng hết nhanh, ga 1 tháng 10 ngày hết 1 bình (nấu ăn 1 ngày 2 bữa + luộc bình cho ku 1 lần); nước hết nhiều gấp đôi bình thường, xà phòng hết liên tục ko đếm được. Đặc biệt là sữa của ku nhà tớ cứ hết nhanh đến chóng mặt. Hồi ấy mình cứ mừng bảo là ku lớn nên anh nhiều nhanh hết sữa, đầu tiên là 1 tuần 1 hộp 400gam, sau đó là 5 ngày, 4 ngày, đỉnh cao là chưa đến 3 ngày thì hết. Mình cũng chẳng để ý, nhưng khi cô ấy thôi việc được 1 tuần thì lại thấy, ôi sao sữa lâu hết thế, dạo này ku ăn kém rùi. Thế nhưng sau đó vẫn thế, ku nhà tớ ăn nhiều hơn cho 1 lần ăn thì sữa tận 4 ngày mới hết 1 hộp.
    Từ đó tớ mới phát hiện ra là sữa nhà tớ nhiều khả năng bị cô kia xúc trộm về cho cháu uống. Mình ko có bằng chứng bắt tận tay nhưng có thể đặt phép tính: trên mỗi hộp sữa đều ghi rõ khối lượng cho 1 muỗng sữa (ví dụ nhà tớ là 4,6gam/muỗng), từ đó mình sẽ tính được 1 hộp sữa 400gam sẽ tương ứng với bao nhiêu ml sữa cho bé ăn, từ đó sẽ ra thời gian bé ăn hết 1 hộp. Tất nhiên con số này là tham khảo nhưng cũng có sai số không nhiều.
    Theo cách tính trên thì ku nhà tớ khoảng 4 ngày mới hết 1 hộp vậy mà khi cô ấy còn làm chỉ 3 ngày đã hết. Vậy các mẹ mới thấy là lượng sữa hao hụt của nhà tớ lên tới 25%, cũng o nhỏ chút nào.

Cô giúp việc này tớ qua 1 trung tâm môi giới có tiếng trên diễn đàn, luơng cũng khá cao rồi, vậy mà vẫn để xảy ra tình trạng như vậy nên tớ post lên đây để nếu mẹ nào thuê người giúp việc làm hành chính thì để ý xem kẻo lại để lãng phí sữa của bé yêu 1 cách vô ích nhá.
    Cảm ơn các mẹ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Love_MS
    Đang tải...

2. GauCuiBap

GauCuiBap Thành viên chính thức

Ðề: Cẩn thận với người giúp việc làm h hành chính

mẹ nó ghi rõ trung tâm nào để các mẹ khác còn tránh :D

3. sunhim

sunhim Quyên - 0983 61 1951

Thực ra cũng không đổ lỗi cho Trung tâm được đâu ạ. Như nhà tớ hay lấy người ở trung tâm Toàn Thắng - người xấu hay ăn cắp vặt có mà người làm được việc, thật thà cũng có. Trước đây nhà mình có chị GV ăn rất khoẻ nhưng 1 tháng cũng hết có khoảng 35 kg gạo ( vợ chồng mình đi làm nên chỉ ăn có bưa tối, còn bữa trưa chỉ có NGV và MC mình mà MC mình bị bệnh nên chỉ ăn có 1 bát 1 bữa ) thế mà NGV mới này nhà tớ ăn cũng bình thường thôi nhưng 1 tháng hết gần 50 kg. Chưa kể nước mắm, hạt nêm, gia vị hết nhanh kinh khủng. Mình theo dõi thì hoá ra buổi trâ các bà GV quanh xóm tụ tập nhau nói chuyện và mang đồ ra bán cho đồng nát. Có thể các bạn ở nhà chung cư sẽ tránh được hiện tượng này. Còn chưa kể quần áo trái mùa tớ cất trên gác cũng mất sạch, mặc dù khi về tớ vẫn kiểm tra đồ đấy nhé. Kiểm tra thì chẳng có gì đâu, tưởng là thật thà thì hoá ra là đẫ bán cho đồng nát giá rẻ rồi.

minhngochangroan thích bài này.
  4. tan_tit1982

tan_tit1982 Thành viên kỳ cựu

Hazzzz ko biết thật giả thía nào chứ nhà tớ cũng hơn 1 tháng hết 1 bình gas nấu bữa trưa và tối có 2 vc và một nhóc.
    Còn về sữa tớ cũng ko chắc lắm, bà giúp việc nhà chị gái tớ pha ko theo tỉ lệ vì cũng ko biết chữ (thỉnh thoảng tớ sang thì nhờ gọi điện về quê bấm hộ số vì ko biết bấm) cho nên bát sữa pha theo phương châm của bà ấy, ko theo khoa học nhưng trộm vía cháu tớ hấp thụ và tiêu hóa tốt, bà ấy cũng ko có tính uống trộm hay ăn của nó. Thằng bé rất quý mến bà ấy.
    Vì người già nên bà gv nấu khá mặn, cũng tốn kém khoản bột giặt và gas, điện nước cũng như dầu ăn.... nhưng đảm bảo bà ấy ko ăn bớt chỉ là thói quen thôi. Nhà cửa bên chị tớ được bà ấy dọn dẹp khá sạch đã ở gần 4 năm với gia đình chị tớ lương thậm chí ko cao bằng trên DD này,
    Có mỗi vụ hay dỗi và mang quần áo của cháu tớ về cho cháu bà ấy thôi, báo chí đọc xong thì bán đồng nát. Nói chung chị tớ cũng khá thoải mái nên sống với nhau như người nhà, họ đi làm thuê cũng vì khó khăn ko có điều kiện. Mong các bạn gặp được người gv ưng ý!

5. Love_MS

Tớ nghĩ cũng o hẳn là do trung tâm đâu. Do tính người nhiều hơn, vì trung tâm mà suốt ngày giới thiệu người kiểu đó thì sớm sập tiệm. Mình ko may thì phải người không hợp thui.

6. dzinzind

dzinzind

chia buồn với chủ top ko may gặp phải người giúp việc như vậy

7. minhngochangroan

minhngochangroan Bắt đầu nổi tiếng

HI nhà mình ko có người giúp việc nên ko bít.................

8. Me Bo Bi

Me Bo Bi 0977.69.8448

Nhà t đây này, mới đón 1 bà GV về đc 2 hôm thì cả 2 hôm bà ấy chơi hết 1 bể nước (nhà t bt dùng 3-4 ngày mới hết). Kiểm tra để ý mới phát hiện ra bà ấy xả nước vào bồn tắm để ngâm người nhưng xả nước tràn lan, ko thèm nhớ đến, khi nước bồn đầy nó tự tràn ra, đến nỗi hết cả bể nước. Bà ấy cắm máy bơm cho khỏi hết nước thì lại ko để ý để rút điện. Bể nước tràn lênh láng cả ngoài sân và trong nhà, hôm qua nhà tớ lau mãi tới 9h tối chưa hết nước trong nhà vì nó ngấm hết thảm, chui hết gầm tủ, gầm giường. haizzzzzzzzzz
    Đồ ăn thì khỏi nói, cứ hoa quả bà ấy chén. 1 ngăn tủ lạnh na, 1 rổ nhãn mà chỉ trong 1 ngày t đi làm về đã thấy tủ lạnh vơi hẳn đi và rất... trống. Chán quá cơ. Bao giờ con mới lớn để hết khổ vì GV đây???????????????/

9. aqsavn

aqsavn www.dendamuoi.vn

NGV đúng là mỗi nhà khỗ một kiểu.
    Ngày xưa nhà tớ thuê một em giúp việc 17t ở quê ra, hàng ngày mình còn phải nhắc nó đi tắm, thay quần áo nữa chứ.

10. Love_MS

Thật ra mình thuê NGV là để chăm con, nếu họ chăm con mình tốt thì những cái khác có thể bỏ qua hết mà mẹ nó nhỉ

11. Love_MS

Các bà giúp việc bi h thích nhất là làm nhà nào chỉ có 2 vc, ở chung cư, ko có ông bà ở nhà để mún làm giè thì làm mà. Bà giúp việc cũ nhà tớ cứ tị với bà giúp việc nhà chị gái tớ là được làm nhà chung cư, trông bé 2 tuổi lại o có ông bà ở cùng mà. Có lần sang thấy mấy bà giúp việc hàng xóm cùng tụ tập, mỗi bà mang theo 1 em bé được trông với 1 ít hoa quả, tha hồ buôn chuyện. Thế là các bà ý thích lém

12. Love_MS

Chia buồn với mẹ nó nhá. Bà giúp việc cũ nhà tớ thì thế này: giặt quần áo dù nhiều hay ít, dù là vài cái khăn sữa hay là 1 bộ quần áo đều cho vào chậu tắm của bé đẻ giặt, luôn luôn xả nước đầy, đầy xong ko tắt nước mà cứ để cho chẩy mãi. Mình bảo mấy lần cũng o nghe. Tính về giá trị kinh tế thì o fai là nhìu nhưng mà mình thấy thái độ và ý thức thì ko được. Mình góp ý thì mặt lỳ ra tự ái rùi có làm theo đâu. Thế nên bà ý bảo thôi việc tớ oki lun.
    Tớ thấy nêu tìm NGV ở cùng gia đình có vẻ nhìu hơn sao mẹ nó o thử thay người khác xem sao

13. Ross's85HangBuom

Ross's85HangBuom Thành viên chính thức

Đúng là NGV bây giờ hết nói!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

14. Mẹ_Robin

Mẹ_Robin Thành viên tập sự

Mình thấy thuê người giúp việc ở lại nhà mà thấy khó quá. Nhà mình có 2 vợ chồng, 1 bé 20 tháng và 1 bé 4 tuổi. Muốn tìm người giúp việc giá vừa phải mà thời buổi lạm phát này đi làm không đủ nuôi con.
    Mình hỏi mấy chỗ họ đều bảo giá thuê người giúp việc theo tháng và ăn ở do minh lo, thấp nhất là 2.800.000 đ. Đấy là những người được đào tạo ít, còn người biết việc thì lương tầm 3.500.000dd/ tháng và còn phải đặt trước 1.500.000, thanh toán trước 3 tháng giúp việc.
    Có nhà nào thuê giúp việc phải làm hợp đồng như nhà mình không??
    Người giúp việc nhà bạn được nghỉ mấy ngày trong tháng? lễ tết như thế nào? Mình định thuê nhưng phải tham khảo trước các mẹ đã, nhờ các mẹ tư vấn giúp mình ấy mà.
    Cám ơn các mẹ đã quan tâm và giúp mình giải quyết các nghi vấn nhé!

15. NHU_Y_SHOP

NHU_Y_SHOP Bắt đầu tích cực

Thật là ,mình không muốn coi thường những người làm công việc này đâu, nhưng chính bản thân họ đã vấy bẩn hình tượng của mình, mình nghe kể chuyện 1 ng bạn có con 1 tuổi, thuê ngừoi giúp việc là 1 em nhỏ khoảng 14-15tuổi về trông em bé, nghe hàng xóm mách là osin hay ăn đồ ăn của em bé, chị không tin, nên đã dùng phép thử---> tủ lạnh nhà chị lúc nào cũng chật cứng thức ăn, đủ các laọi từ ăn nhanh đến ăn chậm và không quên set up tủ liên tục,và kết quả là sau vài tháng cô bé đó béo ra trông thấy... thật là pó tay, tức anh ách nên đành phải cho nghỉ việc, lúc cả nhà bảo ăn thì ngúng nguẩy không ăn, kêu không thích này nọ, đến lúc cả nhà đi vắng thì ăn vụng ăn trôm.
    Phần lớn bọn họ đều đứng núi này chông núi nọ.Vợ chồng mình đều bận suốt ngày nên thuê 1 bác 50t , chủ yếu chăm cho em bé buổi tối, bé nhà mình 3 tuổi,ban ngày đi học mẫu giáo, trộm vía bé rất độc lập, đi vệ sinh cũng tự đi, nhà mình toàn thổi 1 bữa ăn hai. bác chỉ luộc rau và đặt nồi cơm, còn thức ăn thì mình làm, tức cái là cứ nói như nông dân, ngày nào cũng kể chuyện nhà chủ cũ giàu thế này thế kia, rồi lúc rảnh rỗi 3-4 bà giúp việc túm 5 tụm 3 buôn chuyện lương lậu. mới làm được hơn 1 tháng đã giỏ trò xin về rồi cũng chẳng thèm ra nữa, làm mình mất bao nhiêu tiền với bà ý

16. nauanpro

nauanpro Thành viên chính thức

Đúng là để kiếm đc 1 người giúp việc ưng ý quả thực khó.
    Nếu các mẹ cần người giúp việc để cơm nước thì chi bằng dùng dịch vụ Nấu Ăn Pro - Giúp các gia đình bận rộn đi chợ và sơ chế đồ ăn, về chỉ cần cho vào nồi nấu thôi. Bữa cơm gia đình hàng ngày sẽ rất đơn giản, đỡ tốn thời gian mà vẫn do tay mình nấu.
    Liên hoan hay cỗ bàn nhỏ cũng tiện, đỡ khổ cho ng chuẩn bị bao nhiu.
    Chúc các mẹ luôn giữ ấm lửa gia đình :)

17. Nghecoi2310

Nghecoi2310 Hàng XT Pháp 01682742397

HIHI lại gặp nhà bác H ở đây.......chị Cún lớn rồi thì bác thuê GV theo giờ cho nhàn bác ơi chứ cứ bực bội thế thì mau già lắm ạ!!huhu

18. nguyentuongvi

nguyentuongvi Thành viên đạt chuẩn

Ôi trời ơi, cái vụ đặt trước tiền và thanh toán trước 3 tháng hợp đồng là thế nào? Mình chưa thấy chỗ nào như vậy cả!
    Chỗ trung tâm giới thiệu mình quen còn bảo mình giữ 1/2 tháng lương, thưởng Tết ra Tết đến làm mới trả cơ mà!
    Người ở cùng mẹ nó trả đến 2.5M (với điều kiện nhà rộng, nhiều người) cũng là cao rồi vì còn phải tính thêm chi phí ăn ở, về quê, v.v. nữa cơ mà.
    Mẹ nó tìm người đừng tỏ ra cần quá kẻo người ta bắt bí.

19. Love_MS

NGV cũ nhà mình vừa gọi điện dọa mình là: ăn ở nhân đức, không thì còn 1 cái xác cũng ko còn.
    Lộn ruột thế ko bit. Mình nói vấn đề này lên topic thứ nhất là để giải tỏa tâm trạng, thứ hai là để các mẹ khác thuê người giúp việc làm hành chính cẩn thận hơn. Thế mà chị gái kia gọi điện dọa nạt mình thế.
    Mình mà ko nhân đức thì đã nêu tên luôn cái trung tâm thuê người kia và cả tên và số điện thoại của gái kia cho hết đừong làm ăn ý. Việc gì phải viết chung chung thế.
    Thật là không biết điều.
    Mình nghĩ bạn chủ trung tâm kia đọc topic này cũng nên xem lại nhân viên của mình đi.
    Còn mình thì cạch ko bao h giới thiệu hay bén mảng đến trung tâm đó nữa

20. nguyentuongvi

nguyentuongvi Thành viên đạt chuẩn

Kinh nghiệm cho các mẹ nhé :
    Nhận giúp việc xong phô tô ngay cái chứng minh thư, lấy đầy đủ số tel, thông tin họ hàng bố mẹ; sau này giúp việc dở trò thì làm ngay một cái đơn trình báo gửi công an xã.
    Mấy mẹ giúp việc mất dạy kiểu này ko tốt với họ được đâu.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.