3 tháng đầu: Có bà bầu nào sinh cuối năm 2006 không ?

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi mebebach, 16/3/2006.

Tags:
  1. janine

janine Thành viên rất tích cực

Hì hì hì, mới chậm có 10 ngày thôi thì nó chưa di chuyển về tới tử cung đâu, kiên nhẫn chờ đợi nó sẽ về tới đích mà. Nếu thấy người bình thường cứ yên tâm nhé. Thai phải được 5 tuần thì mới có hiện tượng nghén cơ đấy.
    Đến được khoảng 5 - 6 tuần thì hãy đi siêu âm, kiểm tra túi ối và nghe âm vang tim thai.
    Chúc 2 mẹ con khoẻ

Đang tải...

2. mebebach

mebebach Thành viên chính thức

Đúng như bác Janine nói đấy, phuonghoa ko phải lo lắng quá đâu . Mình chậm 10 ngày thử ko thấy lên vạch, mừng quá vì ko dính, thế mà 7 ngày tiếp ko thấy gì thử tiếp thì đã 2 vạch rồi , thế là vỡ KH . Vì vậy, ko phải ai cũng theo 1 quy tắc nào đấy đâu, đứa đầu thì cũng nghén thế mà bây giờ chẳng thấy nghén gì cả, đang sướng đây .

3. phuonghoa

phuonghoa Thành viên tập sự

E cung nghe vai ng noi the nhung van hoi lo. bgio dc cac me cung co them nen cung thay bot lo roi. Cam on cac me nhieu nhe. The den luc nao thi E can uong sua va uong loai nao tot cac me tu van giup E voi?

4. mebebach

Uống được nhiều sữa thì càng tốt mà nên phuonghoa bắt đầu uống đi thôi . Mình thường uống sữa Enfamama hương vị vali hoặc socôla . Nhưng còn tùy xem phuơnghoa thích loại nào, bây giờ nhiều loại lắm, cứ uống thử đi nếu hợp loại nào thì uống loại đó . Mà tốt nhất là uống vào buổi sáng hoặc tầm 3h chiều ý . Trước đây mình được 1 bác sỹ khuyên như thế . Uống buổi tối cũng tốt nhưng vào mẹ hết .

5. Mẹ Zĩn

Mẹ Zĩn Đủ quyền lập Họ

Các mẹ nhớ bổ sung sắt và canxi cho đỡ đau lưng nhé.

6. phuonghoa

Vậy E phải đi mua sữa ngay mới đc thanks mebebach nhìu. Nhìn bebach yêu quá mong sao bé của E sau này cũng khoẻ mạnh và đáng yêu như thế :lol:
    Mẹ Zĩn ơi thế khi nào cần bổ sung sắt và canxi :?: E xem ảnh của Zĩn rồi sao ko bình chọn đc nhỉ?

7. Mẹ Sao Khuê

Mẹ Sao Khuê Bắt đầu tích cực

Trong 3 tháng đầu cần phải bổ sung cả Acid Folic nữa. Bạn đi khám bác sỹ thì bác sỹ sẽ cho bạn uống thêm thuốc bổ. Sữa dành cho các bà mẹ ở siêu thị cũng bán nhiều, có Anfa Mama, rồi Anmum...nhiều loại lắm. Bạn cứ thử loại nào dễ uống nhất thì uống thôi. À, mẹ bé Bách ơi, lúc trước mình không biết, toàn uống sữa trước khi đi ngủ đấy. May lần này biết rồi...rút kinh nghiệm ngay :p :p
    Trong thời gian này có lẽ phuonghoa sẽ thấy mệt mỏi (như mình bây giờ đây :p nhiều lúc thấy mệt hoa cả mắt lên đấy ), hay buồn ngủ, thấy đầy bụng khó tiêu...nói chung rất là khó chịu. Mình thấy mẹ Bách rất may mắn khi không bị ốm nghén đấy, nhất là khi có bầu đứa thứ 2 (khi có bầu đứa con đầu lòng thì mọi cảm giác đều mới mẻ nên có vẻ...dễ chịu hơn hay sao nhỉ??? )
    Chúc chúng ta bầu bí thật suôn sẻ nhé!!! :p :p 8)

8. thinh

thinh Thành viên sắp chính thức

Chào các mẹ!
    Thêm một người vỡ kế hoạch nữa đây ạ. Em sinh vào thang 12 âm. Bây giờ thì chưa thấy nghén ngẩm gì cả, nhưng mà chỉ muốn ăn cơm với canh chua thôi thịt cá nhìn thấy đều sợ làm sao bi giờ ?

9. phuonghoa

E cung co hien tuong nhu me SaoKhue day kho chiu lam dem cung kho ngu nua, an thi hay day bung kho tieu. May chi em minh bau bi vao mua nay chac kho chiu lam nhi hnay em thay kho chiu qua cu cau gat um ca len anh huong ca den ng khac.
    Em co ba co la bac si san nhung ko le suot ngay goi de hoi nhg chuyen nho nhat nen len day de hoi kinh nghiem cac me, co gi can phong tranh hay kieng cu cac me chi giao cho em nhe. Em cam on nhiu :D

10. Mẹ Sao Khuê

Hehe...weo căm mẹ thinh nữa này =D> =D> =D> =D> =D>
    Có vẻ mấy tháng vừa rồi mưa thuận gió hòa...nhiều người vỡ kế hoạch quá nhể :lol: :lol: Không khéo quả này lại phải làm cái cờ lúp các bé sinh cuối năm 2007 đấy nhỉ :p :p
    Mà mẹ thinh ơi, bây giờ thấy thèm này thèm nọ rồi thì sao lại sinh vào cuối tháng 12 âm nhỉ? Thế là qua đầu năm sau cơ à? Giờ mẹ thinh được mấy tuần rồi? Mà bây giờ thèm canh chua thì cứ ăn thôi, chịu khó uống thêm sữa, ăn nhiều rau xanh. Còn thịt cá thì bao giờ hết nghén lại ăn được ngay ấy mà, lo gì :p :p
    Phuonghoa chịu khó cố lên nhé. Bạn may mắn là đang bầu đứa con đầu lòng, nên có khó chịu mấy thì cũng thấy lâng lâng cảm giác sắp làm mẹ nhỉ :lol: Mình thì vừa nghén như bạn, vừa phải chăm đứa con nhỏ 15 tháng, chả có thời gian nghỉ ngơi và nghĩ ngợi gì. Mà khổ cái bé SK còn đang bú mẹ, đêm cô nàng bú mấy cữ, mẹ đang ngủ bị dựng dậy cho bú, bị nghiến cho mấy cái đâm ra tỉnh ngủ luôn. Mà mình cũng hay bị mất ngủ đêm lắm, gần như đêm nào cũng thức phải 2, 3 tiếng mới ngủ lại được. Bù lại thì mình không đi làm, nên ban ngày cũng tranh thủ ngủ được 1 tí.
    Lúc có bầu SK thì mình cũng ăn uống linh tinh lắm, chả kiêng cữ gì mấy đâu.

11. thinh

EM gõ nhầm me Sao Khue a. Tháng 10 âm lịch chứ không phải T. 12, bây giờ em cũng được khoảng 2 tháng rùi.

12. mebebach

@ Mẹ thinh : Chào mừng nhé, lần trước mình cũng sợ đồ tanh lắm : cá, tôm,.. ko ăn được mấy thứ đó đến tận sau khi sinh đấy, đành phải ăn bù thứ khác thôi . Lần này thì chưa thấy sợ gì cả, ăn uống bình thường .
    @ Mẹ Sao Khuê : Cờ lúp các bé sinh cuối năm 2006 chứ, nếu ko con bọn mình lại ko đuợc gia nhập à .
    Về chuyện uống sữa : lần trước em toàn uống buổi tối trước khi đi ngủ là chính, đi khám bao nhiêu lần ko thấy bác sỹ nói gì cả, đến gần lúc sinh bác sỹ hỏi có uống nhiều sữa ko mà con nhỏ thế (3kg) mới vỡ lẽ ra là mình uống sữa ko đúng cách, mẹ thì béo khỏe mà con chẳng được mấy . Lần này thì rút kinh nghiệm rồi , hihihi

13. thinh

Chị Sao Khuê có bầu rồi mà vẫn cho Sao Khuê bú mẹ hả? Em thấy có người nói là có bầu rồi mà còn cho con bú thì con sẽ bị chậm lớn và ảnh hưởng cả đến sự phát triển của em bé trong bụng nữa không biết có phải vậy không?

14. phuonghoa

E có vỡ KH đâu đợi mãi (6tháng) mới thấy đấy lo sút vó. Cuối tháng nào cũng hồi hộp thấp thỏm chờ đợi cứ tưởng mình có vấn đề may quá ko bị hỏng. :lol: :lol: :lol:. Từ khi biết mình sắp đc làm mẹ hạnh phúc quá, trắc cảm giác này các mẹ trải qua hết rồi còn gì, ko biết meThinh giống E hay giống mẹ SK? Lần mấy hả meThinh :?:
    Mẹ Sao Khuê vất vả quá nhỉ, vậy thì mẹ Sao Khuê còn phải cố bằng hai lần E. E sẽ rút kinh nghiệm ko để tình trạng này xảy ra mới đc. Nói thế thôi chứ bgiờ mẹ Sao Khuê vất vả mấy nữa lại nhàn tênh lúc đó thì nhất rồi còn gì. SaoKhuê có khoẻ và ngoan ko vậy mẹ SK :?:
    Be Bach đc bnhiêu tháng rồi hả mẹ bebach :?:

15. Mẹ Sao Khuê

Úi, mẹ thinh đẻ cuối tháng 10 âm lịch là tháng mấy dương lịch nhỉ? Nếu giờ được 2 tháng thì có lẽ sẽ sinh vào tháng 11 nhỉ?
    Mình vẫn đang cho SK bú đây. Lúc đầu bên nhà cũng nói là phải cai ngay, nhưng thấy tội con bé quá, với lại đi hỏi thăm mấy BS bên này thì họ nói không sao cả, miễn là mình ăn uống tốt là đuợc rồi, không ảnh hưởng gì tới bé lớn và bé nhỏ cả. Nên cũng yên tâm cho bú tiếp, nhưng có lẽ sắp tới về VN thì mình sẽ cai cho bé, vì bên đó nhiều "nhân sự" hơn :wink: :lol: chăm cho bé được, chứ vừa có thai, vừa cho con bú mình cũng thấy mệt.
    Mà bé thứ 2 của vợ chồng mình cũng không phải là vỡ kế hoạch :lol: :p (vì làm gì có kế hoạch đâu mà vỡ). Hai vợ chồng cũng thống nhất là cứ...xả láng 8) :lol: bao giờ có đứa thứ 2 thì có thôi. Căn bản là do mình cũng ỷ y, vì lúc trước cũng phải canh cả gần 1 năm mới có SK đấy, nên cũng thoải mái luôn :lol: :lol: ... Xong đứa này có lẽ phải hoãn lại 1 thời gian mới dám tính đến đứa thứ 3 (hăng chưa? :roll: :lol: :lol: )

16. mebebach

@ Mẹ Sao Khuê : Sao hăng thế, định có tập 3 nữa cơ à :roll: . Em thì chẳng dám nữa đâu, sau đợt này phải cẩn thận mới được .
    @ phuong hoa : Bé Bách được hơn 13 tháng rồi, ảnh chụp là hồi 5 tháng đấy

17. phuonghoa

Mebebach ơi có phải bebach có má lúm đồng tiền ko? AX nhà E cũng có lúm đông tiền sâu lắm ko biết mấy nữa con E có ko nhỉ :lol: :lol: :lol:

18. Mẹ Trọng

Mẹ Trọng Bắt đầu tích cực

Cho em gia nhập với các chị nhé em cung sinh vào tháng 10 đây. Được hơn ba tháng rồi các chị ạ. Lân đâu tiên mang thai em thây hồi hộp lắm làm việc gì cũng phải hỏi xem như thế có ảnh hưởng gì đến em bé không. Mà sao em thấy lâu thế mãi mới được 3 tháng. Em mong con em lơn lên tưng ngày ý các mẹ ạ. Mong sao thật nhanh để được bế con ôm con mình trong lòng. Nói thật nhé em đọc các mục trong diễn đàn thấy các mẹ rủ nhau đi mua đồ cho các con em phục lắm đấy. Em mong đến ngày mình cũng đượ như vậy. Các mẹ ở trong diễn đàn tất cả đều là thần tượng của em.

19. Cukhoai

Cukhoai Thành viên chính thức

Mẹ chó con ơi!
    Như vậy là mẹ chó con mang thai bằng với chị đấy. Nhưng mà chị mang thai lần này là lần thứ 3 rồi (lần trước cũng được hơn 3 tháng thì bị sẩy thai), mãi 2 năm sau mới có thai trở lại đấy
    Hồi chị mang thai lần đầu cũng như vậy, rất hồi hộp, lúc nào cũng có quyển sách theo dõi sự phát triển của thai nhi từng tuần. 9tháng mang thai quả là lâu thật đấy.
    Thế mẹ chó con có ăn được không, chịu khó ăn tôm, cua hay uống nhiều sữa vào cho con cứng cáp nhé

20. Mẹ Sao Khuê

Chào mừng mẹ chó con đến với hội các bà mẹ nhé :lol: Sau này cái CLB các bé sinh cuối năm 06 vui phải biết đây.
    Mẹ chó con và Cukhoai hôm nay đã hết nghén chưa? Mình sẽ sinh em bé vào cuối tháng 10, tính ra bây giờ mới gần 3 tháng, cũng còn thấy ngất ngư lắm :cry: :p Mệt, nhưng mà vui các mẹ nhỉ. Sáng nào ngủ dậy cũng xoa xoa cái bụng đã hơi...cưng cứng :lol: :lol: Lúc mình có bầu SK, tối nào cũng ngồi đọc sách, tưởng tượng xem con mình bây giờ như thế nào, biết làm gì rôi... :lol: Bây giờ bầu đứa thứ 2, chỉ thỉnh thoảng mới liếc qua 1 cái xem thế nào thôi, vì gần như...thuộc lòng rồi 8) :p
    9 tháng mang thai lâu thật đấy, nhưng qua rồi nghĩ lại thấy cũng...nhanh :p Mẹ cho con bây giờ hãy tận hưởng cảm giác này đi, thích lắm, vừa được AX chiều, vừa có cảm giác lâng lâng sắp làm mẹ...mà nhất là..tối được ngủ 1 mạch đến sáng :p (Mẹ SK từ ngày đẻ SK đến giờ chưa biết đến 1 đêm ngủ thẳng giấc đây :( )
    Chúc các mẹ khỏe