Kinh nghiệm: Có Chút Kinh Nghiệm Trị Biếng Ăn Cho Con Nên Chia Sẻ Thêm Cho Các Mẹ

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi nghedepzai, 3/4/2015.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. nghedepzai

nghedepzai Thành viên chính thức

Em vào mấy topic thấy các mẹ than phiền chuyện con cái biếng ăn nên em lập topic này để chia sẻ tý chút kinh nghiệm của mình.

Cách đây hơn năm, con em khi đó hơn 2 tuổi mà được có 10kg, biếng ăn kinh khủng luôn. Chả ăn cái gì cả. Em cho uống đủ các loại sữa (mà vấn đề là nó cũng chẳng uống cho cơ) rồi cốm này cốm kia… nói chung là thấy ai mách cái gì em cũng cho con dùng, mỗi tội cứ tậm tịt lên đc 2-3 lạng rồi lại xuống. Em stress lắm , lúc đó lại còn mang bầu bạn Nghé nữa, nghén kinh nên tâm trạng lúc nào cũng như muốn điên lên ý.

Em quyết định cho con đi khám dinh dưỡng ở Viện dinh dưỡng (Nhiều ng cũng bảo cho đi lâu rồi nhưng em cứ ngại nên k cho đi). Làm các xét nghiệm thì con thiếu Canxi, thiếu sắt, bác sỹ kê canxi và sắt bổ sung, rồi cũng hướng dẫn cách nấu nướng và khuyên cho con dùng olymdiges.

Em cũng về thực hành như bác sỹ hướng dẫn. Cho con ăn từng ít một, nấu nhiều món khác nhau để thay đổi khẩu vị cho con, tăng thêm lượng dầu mỡ trong khẩu phần ăn của con… Rồi khi nấu nướng, không nên nấu nhừ vì nấu nhừ thì sẽ mất chất, cho ăn nóng hoặc ấm chứ k nên để nguội ngắt , cho con ăn trong thời gian ngắn, k nên để bát cơm vữa ra rồi mà vẫn cho con ăn….

Điều quan trọng nhất là k ép con ăn => Cái này chính là gánh nặng tâm lý của con và mẹ đấy ạ. Em cứ kệ, để nó thích ăn lúc nào thì ăn. Cả tuần đầu nó cũng vẫn cứ biếng ăn như thế, không ăn mà con vẫn tỉnh bơ đấy ạ, thỉnh thoảng làm ngụm sữa rồi đến bữa ăn khoảng 2-3 thìa cơm. Em cũng tăng bữa lên cho con như bác sỹ dặn để giúp con ăn được lượng nhiều hơn. Em nhớ có ngày là em làm 8-9 bữa gì đó (em phải xin nghỉ 1 tuần để ở nhà làm như lời bác sỹ hướng dẫn cơ mà. Em kệ, 1 phần nghén, 1 phần cũng muốn tập trung làm như bác sỹ hướng dẫn xem có kết quả gì không). Nói chung là mấy ngày đầu cũng có biến chuyển nhưng k đáng kể lắm. Có khi thấy bất lực đến phát khóc.

Đến ngày thứ 9 , tự nhiên con kêu đói và đòi ăn cơm, đòi uống sữa… Phải nói là lúc đấy mừng rơn luôn vì lần đầu tiên trong đời nó biết đòi ăn.

Em cũng cho con dùng thêm men olymdiges mà bác sỹ kê. Nói thật là em cho con dùng quá nhiều cốm ăn ngon rồi men này men kia nhưng cũng chỉ được thời gian đầu nên em cũng k tin cái olymdiges này đâu. Thì sau khi dùng 1 tuần, con cũng ăn uống được. Sau 1 đợt dùng 20 ngày, con em ăn mỗi bữa hết 2 phần bát cơm, rồi ăn đủ thịt cá…. 1 tháng sau khi cho con đi khám về, em áp dụng các cách bác sỹ chỉ và cho con dùng olymdiges thì con tăng 1kg. Lúc đó cũng mừng nhưng cũng lo vì sợ là nó lại xẹp cân xuống ngay… thế mà cân nặng k tụt đâu ạ, trộm vía là con vẫn ăn uống tốt.

Từ đó đến nay, cứ đều đặn 2-3 tháng là em lại cho con dùng 1 đợt olymdiges như bác sỹ tư vấn. Em cũng hỏi nhân viên tư vấn của olymdiges này, thấy chị ấy bảo nó có enzymes và vi khuẩn có ích nên con sẽ tiêu hóa được thức ăn ăn vào nên ăn ngon miệng và hấp thu tốt nên tăng cân, và nó cũng giúp đường ruột khỏe mạnh nữa.

Em nói thật, rầu rĩ nhất là chuyện con k chịu ăn, k tăng cân. Nhưng đúng là năm nay em như trút đc gánh nặng đấy ạ. Bây giờ con em được gần 13kg rồi. So với mấy đứa cùng lớp thì vẫn bé nhưng em cũng k mong gì hơn, con vẫn ăn uống được là em mừng.

Em có chút thông tin share lên đây để các mẹ tham khảo xem có giúp ích được gì k. Nếu các mẹ cần thêm thông tin gì cứ hỏi em, em sẽ trả lời nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nghedepzai
    Đang tải...

2. Me Ori

Me Ori Thành viên mới

Con mình cũng đang xài men Golden Lab thấy cũng tốt lắm, nhưng sau khi đọc bài viết của bạn mình có ý định cho con mình dùng thử men Olymdiges xem sao hiiii...(nghe tăng 1 kg là thích lắm) Cám ơn bạn đã có 1 bài viết hữu ích, mình sẽ like bạn.

nghedepzai thích bài này.
  3. nghedepzai

Chị ơi, em nói thật là ngày trước có mơ cũng chả nghĩ con nó tăng đc 1 kg đâu chị ạ...
    Nhưng bác sỹ vẫn bảo là điều quan trọng là chế độ ăn và k ép con ăn nữa cơ...
    Em cũng chịu khó làm nhiều món như thịt viên, cá viên, cắt tỉa rau củ ( mấy chị hàng xóm còn bảo em là khéo vẽ chuyện) nhưng nếu mình k làm thì con k chịu ăn. Có khi làm 1 đĩa nó chỉ ăn 1-2 miếng , cũng nản nhưng thôi cứ kệ...
    Em cũng nghe nói đến Golden Lab (Men vi sinh Hàn Quốc) đúng k ạ. Đợt trc hình như con em có dùng 1 lần r thì phải.
    Chị cứ thử cho con dùng olymdiges xem sao vì em thấy nó cũng hiệu quả.

4. Lương Phạm

Lương Phạm Bắt đầu tích cực

men Olymdiges tốt mà các mẹ ơi!

5. tayeunhau

tayeunhau Bắt đầu nổi tiếng

cảm ơn chủ top đã chia sẻ.

6. nghedepzai

cùng hoàn cảnh có con biếng ăn nên em chia sẻ để các mẹ có thêm thông tin ạ.
    Nhưng các mẹ cũng lưu ý là khi cho con dùng sản phẩm gì mà có enzymes là k đc dùng liên tục đâu ạ, chỉ dùng 1 đợt 20 - 30 ngày thoi. Dùng nhiều k tốt cho con đâu.
    Mà nói chung cái gì dùng nhiều k tốt, nhưng thỉnh thoảng bổ sung thfi nên ạ.

7. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Bé lười ăn thì cứ mua men này về dung là được à các mẹ. Hay phải cho con đi khám bác sĩ kê đơn. Bé nhà mình ăn ít nhưng uống sữa nhiều.

8. hieupede

hieupede

lý thuyết là ko ép con ăn, nhưng mình chẳng làm được :( nhìn con còi cọc nhất lớp xót ruột lắm :(

9. nghedepzai

Em thì cho con đi khám để bác sỹ kê đơn đấy chị.
    Nhưng thấy ghi trên sp là thực phẩm chức năng, mà TPCN thì em nghĩ là bổ sung k cần đơn cũng đc chị ajk.
    Chị cứ search tên sp này trên mạng, rồi nó sẽ ra website của công ty, xong vào đó hỏi chị ạ.

HoangThu_08 thích bài này.
  10. nghedepzai

Em cũng vậy mà...
    Nhưng qua 4-5 ngày thì con sẽ ăn..
    Chị cứ thử xem sao!
    Con em bây giờ vẫn thuộc diện còi đấy chứ.... Nhưng so với năm ngoái thì 1 trời 1 vực rồi.

11. cenreahang

cenreahang Thành viên chính thức

Hic. ko ép con ăn thì nó ko chịu ăn, con đói thì thương mà bắt ăn nó ko ăn lại mệt mỏi, chán nản. Bé nhà mình hơn 2 tuổi rùi mà ăn cũng ít đc có 11kg. thử cho bé uống men Olymdiges xem sao

12. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Cám ơn em nhé.

13. nghedepzai

hihi.. hồi trc con em đc có 10kg thui chị ơi..
    Bố nó thấy em bỏ đói con cũng xót lắm, nói e suốt đấy nhưng e kệ..
    Vì có cho thì nó cũng ăn tí tẹo rồi nhiễu lắm.

14. cheryl1511

cheryl1511 Thành viên chính thức

Cảm ơn mn đã chia sẻ. Con nhà mình đợt này lại lười ăn rồi, mình sẽ cho con dùng thử men xem sao.

15. minhanh_1999

minhanh_1999 Thành viên tập sự

có thật là tăng cân k chị?
    Con em chả ăn uống gì. Vào googole tìm bài tư vấn thì thấy link đến nài này, lập vội cái nick để vào hỏi.
    Chị có hình sản phẩm k chụp cho em xin đc k ạ?
    Con em hơn 1 tuổi rồi mà có 9kg thôi.
    K ăn, k uống sữa, em đang muốn cai sữa mà thế này thì chả dám cai..
    Nhưng nó nghick thì k ai bằng.

16. nghedepzai

e thấy hợp với Me-o nhà e thì e chia sẻ với mn thôi ạ. Chị cứ thử cho bé dùng xem sao vì em nghĩ là cũng hơp vs nhiều bé

17. nghedepzai

Bạn search chữ olymdiges nhé, nó sẽ ra cho bạn nhiều hình ảnh hộp luôn.

18. cheryl1511

cheryl1511 Thành viên chính thức

Mà tiện thể bạn chia sẻ giúp mình cách cho con bổ sung canxi và sắt với nhé. Bác sĩ đã kê cho con bạn loại sắt, canxi nào? Bạn dùng như thế nào? Hiện giờ bạn có còn cho con bố sung sắt, canxi không?

19. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

em cũng có quyết tâm ko ép để kệ muốn ăn thì ăn ko ăn thì dừng, nhưng bị mẹ rồi ông chồng cứ nói vào nói ra làm phân tán tư tưởng. nói chung con nhà e thì ăn uống theo đợt, có nghĩa là đợt thì ăn cơm rất nhanh, đợt thì con cà con kê cả tiếng ko xong bát cơm, còi thì chẹp chẹp ......

20. hvhmart

hvhmart Thành viên tập sự

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.