3 tháng giữa: Có đáng lo không khi bầu được 15 tuần chưa tăng cân nào?

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi MẹBơ11, 5/6/2009.

1. MẹBơ11

MẹBơ11 Thành viên tập sự

Hi các Mẹ,
    Em đang có bầu bé đầu, hết giai đoạn mệt mỏi nghén ngẩm từ 3 tuần trước rồi (mà em cũng k nghén lắm, chỉ ăn ít đi thôi và uống sữa), thời gian này thì em nghĩ tăng cân khó. Giờ em được 15 tuần rồi, em ăn uống bình thường, ăn đủ chất (thịt, cá, cua, đậu, rau quả...đủ thứ) uống sữa mỗi tối mà chả thấy tăng cân tẹo nào :(. Sáng nào cũng cân mà chả thấy kim nhích :-s. Em thấy lo quá, vì việc bận nên chưa đi khám bác sỹ được, tiện trên này hỏi các mẹ có kinh nghiệm xem là như vậy có sao k? Em có nên lo lắng quá không? Em phải làm gì ạ?
    Cám ơn các mẹ nhiều!!! :)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MẹBơ11
    Đang tải...

2. Cho_Con

Cho_Con Thành viên đạt chuẩn

Ko có gì phải lo lắng đâu bạn ah, chính vì lo lắng nên tâm lý mình mới ko được thoải mái thôi. Ko tăng cân nhưng đi khám bs bảo em bé vẫn khỏe là được rồi, qua giai đoạn hai bạn cố gắng tăng khẩu phần ăn của mình lên nữa nhé, ăn thành nhiều bữa và đa dạng các thức ăn hơn. Chúc hai mẹ con khỏe mạnh nhé!

3. MẹBơ11

MẹBơ11 Thành viên tập sự

Thế thì mình cũng đỡ lo hơn rồi, mai sẽ đến khám bác sỹ xem thế nào nữa. Cám ơn bạn nhé :)

4. AmBerBaby

AmBerBaby Thành viên chính thức

Đừng lo bạn ạ, bây giờ mới nghén xong sức khỏe chưa ổn định nên chưa tăng cân đó thôi. Đến sau này nó tăng vù vù chóng cả mặt đấy.

ST-Lu! thích bài này.
  5. skyshiptk

skyshiptk Bắt đầu tích cực

bạn ơi, 3 tháng đà có người còn bị giảm cân mà có sao đâu, quan trọng là cả hai mẹ con đều khỏe là được. Các tháng sau không tăng mới đáng lo bạn ah

6. Tuyết Mai

Tuyết Mai Thành viên tập sự

Chị tham khảo bài viết dưới đây nhé!

Tình trạng dinh dưỡng của bà mẹ khi mang thai được biểu hiện qua mức tăng cân. Nếu tăng dưới 3 kg trong quý giữa của thai kỳ thì nghĩa là bạn cần bồi dưỡng thêm.

Mức tăng cân của bà mẹ khi mang thai liên quan chặt chẽ tới cân nặng của trẻ khi sinh. Chỉ số này thấp dẫn đến nguy cơ đẻ con cân nặng dưới 2.500 g (đẻ non hoặc suy dinh dưỡng bào thai).

Mức tăng cân phụ thuộc vào chế độ ăn uống, lao động, nghỉ ngơi của bà mẹ và tình trạng dinh dưỡng của mẹ trước khi có thai. Trong suốt thai kỳ, người mẹ cần tăng 10-12 kg. Trong đó, ba tháng đầu tăng 1 kg, ba tháng giữa tăng 4-5 kg và ba tháng cuối tăng 5-6 kg.

Nếu 3 tháng giữa tăng dưới 3 kg và 3 tháng cuối tăng dưới 4 kg thì người mẹ cần ăn uống và bồi dưỡng tăng cường thêm.

Tăng cân quá mức cũng không tốt. Nếu trong 3 tháng cuối, mỗi tháng tăng quá 2 kg hay mỗi tuần tăng trên 1 kg thì đó thường là dấu hiệu bệnh lý như phù, cao huyết áp. Bà mẹ cần phải đi khám để có những can thiệp kịp thời.

Nhu cầu năng lượng trong khẩu phần của phụ nữ có thai là 2.550 kcal, nhiều hơn khi không có thai 350 kcal. Tùy theo hoàn cảnh của mỗi gia đình, bà mẹ có thể ăn thêm cơm (chỉ cần ăn thêm 2 bát mỗi ngày là đủ đưa vào cơ thể thêm 300 kcal), hoặc thêm củ khoai, bắp ngô, quả trứng, đậu, vừng, lạc, hoa quả… Nếu có điều kiện, ăn thêm thịt, cá, sữa…

Theo khamchuabenh.net

hatay thích bài này.
  7. MẹBơ11

MẹBơ11 Thành viên tập sự

Oh, vay thi chac minh phai co gang an nhieu hon roi. Tai minh thay o cong ty ngay nhom minh lam co den 4 ba bau bang so tuan cua minh, ma ba nao bung cung to hon bung minh tat nhien la tang can hon minh roi :(. Thoi cu tu tu doi va hy vong vay, k lo lang nua. Cam on cac me nhieu nhe! Chuc cac me khoe manh cung cac con !

8. meyeubechip

meyeubechip Thành viên tích cực

Không phải lo đâu bạn à. KHi mình mang thai cũng chẳng tăng cân lúc 16 tuần. Thậm chí con tụt cân. Nhưng đến mấy tháng sau mình cũng tăng cân đều nhưng không nhiều. Đến giờ bé nhà mình la 39 tuần + 6 ngày mình cũng chỉ mới lên có 6kg. Vấn đề là bụng mẹ bé to nhưng mẹ thì cứ bị ốm đi tuy bụng đói và ăn suốt nhưng mẹ bé vẫn ko mập ra được. Mình đang mong chờ bé ra đời sao lâu quá. COi như là bé được 40 tuần rồi mà bé vẫn chưa chịu ra gặp ba mẹ.

9. tanh_quanh

tanh_quanh Thành viên mới

đúng đúng, em cũng thế. nghén đến hết 4 tháng, ko tăng cân nào. giờ 38 tuần rồi, đã tăng cả thảy 17kg. hix, rạn hết cả bo đì

10. tybao

tybao Thành viên đạt chuẩn

Chào MẹBo11!
    Mình đọc bài của bạn nhưng theo kinh nghiệm bản thân sau khi có 3 con vịt thì mình thấy bạn không phải lo lắng đâu vì mình khi mang thai 2 lần đầu đến tháng thứ 5 mình mới lên cân bé đấu mình lên được 9kg thì em bé được 3.3kg,bé thứ 2 mình lên được 10.5kg em bé được 3.4kg.Vô đich nhất là bé thứ 3 trong suốt quá trình mang thai mình không bị nghén nhưng cũng không muốn ăn gì( chỉ uống nước nhân trần và ăn pho mai bò cười) tổng số cân mình lên được la 7.5kg nhưng bé lại được 4.15kg cơ.Bạn đừng quá lo lăng mà không tốt cho bé cố gắng ăn hết sức và tranh thủ ngủ thật nhiều là ok thôi mà. Chúc bạn khỏe nhé.

11. Cunyeu82

Cunyeu82 Thành viên mới

Mình nghén tận 4 tháng chẳng lên cân nào thậm chí còn sụt 2kg. Nhưng đến tháng thứ 5 trở đi thì tăng vèo vèo. Cái miệng lúc nào cũng thèm ăn. Giờ 6 tháng mình tăng được 6 cân rùi. Nên bạn yên tâm đi 15 tuần chưa tăng cân là bình thường. Sau nó em bé mới lớn nhanh và cần tăng cân nhiều.
    Hãy ăn vì tương lai con em chúng ta. Khẩu hiệu bầu bì của mình đấy

12. MẹBơ11

MẹBơ11 Thành viên tập sự

Giờ em được 21 tuần rồi, tăng có 3.5kg. Em vẫn ăn uống bình thường (không nôn ọe gì cả), nhưng k ăn được nhiều bữa thôi vì chóng no mà không chóng đói. Đi kiểm tra thai nhi được 4 lạng rưỡi, hihi. Nhưng mẹ thì không béo lên :p, thậm chí còn bị kêu là gầy đi. Mẹ gầy đi có sao không các mẹ nhỉ?

13. MẹBơ11

MẹBơ11 Thành viên tập sự

Bây giờ em bé máy nhiều lắm các mẹ ạ, máy hơn 10 lần trong 1 tiếng đấy, và bé thường máy vào buổi tối, lúc mình cố ngủ :p. Những lúc đang im re, ôx ghé vào bụng nói chuyện dường như nghe được tiếng bố, bé bắt đầu phản ứng lại bằng cách đạp rồi, hihi. Liên tục mấy hôm nay mình cảm nhận được các mẹ ạ :)

14. olala2110

olala2110 Thành viên mới

Sao phải lo lắng về chuyện này nhỉ? Quan trọng là khi siêu âm bé vẫn phát triển bình thường đúng với tuổi thai thì dinh dưỡng của mẹ là hợp lý. Nhiều mẹ tăng cân rất ít, thậm chí chỉ 4-5kg trong suốt quá trình mang thai nhưng con đẻ ra vấn >3kg đấy thôi.

15. mechipyeu

mechipyeu

Mình mới s a hôm qua, thai cũng 21 tuần rùi mà được có 360g, mẹ tăng được 3 kg cũng chả nghén gì cả, mỗi tội ăn ít. Bác sỹ bảo con hơi bé, hic buồn quá...

16. olala2110

olala2110 Thành viên mới

Mẹ nó ơi, không ăn được nhiều thì phải bổ sung vitamin và ăn thêm nhiều hoa quả cùng các sản phẩm từ sữa nhé. Không lại như con đầu nhà tớ, đẻ ra bé tí nên khó nuôi lắm. Mệt lắm. Cố lên

17. nhocruabeo

nhocruabeo Thành viên đạt chuẩn

Ô k sao đâu! Chỉ cần đi khám mà con phát triển bình thường thì k sao đâu! Như tớ đây nà đến bây jo sang tháng thứ 4 rồi mà mới nhích được cân lên đây nà! Đi khám thấy con phát triển bình thường, ăn uống đầy đủ chất vào là ổn thui mà!

18. Muối

Muối www.nii-shop.au.com

không phải lo đâu bạn ạ, mình ngày xưa không những không tăng cân mà còn bị sụt mất 5 ký lận, nghén mà. Rồi đến ngày lên bàn đẻ mới tăng được có 7 cân. :( Thế mà em bé vẫn khỏe mạnh, không sao. Miễn bác sỹ bảo em bé khỏe là ok rồi.... :)

19. chithchi

chithchi Thành viên mới

em là mem mới , cũng có bầu lần đầu , thai dc 16 tuần rồi mà em cũng ko lên cân , bụng bé xíu , đi khám thấy nói thai bt , chỉ hơi ít nước ối nên em cũng lo , em ăn bình thường , uống nhiều nước lắm , nhưng vẫn lo các chị ạ

20. mechipyeu

mechipyeu

Chị gần sang tuần 22 rồi mà bụng cũng bé lắm, chị cũng ăn được ít, bác sỹ bảo bé bt, tuy hơi bé một chút. Chị cũng lo lo nhưng chỉ cần con khỏe mạnh là được em ạ.

chithchi thích bài này.