Tranh luận: Có tiền thì gửi ngân hàng chứ không mua bảo hiểm !

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi 2contrai, 27/5/2009.

1. Gấu

Gấu Thành viên sắp chính thức

Mình cũng mua BH của Manulife, mình rất hiểu sự cần thiết của nó và tự nguyện mua nhưng thấy hơi nản vì dịch vụ chăm sóc khách hàng hơi kém: qua thời hạn nộp phí mà chả thấy nhân viên đến thu tiền toàn phải gọi điện đến cty hỏi, có lúc thì thấy tăng phí mà chả có giấy báo trước gì cả (cái này thì cũng có lúc nhận được có lúc ko). Và thêm 1 điều nữa là gọi điện đến cty thì có cô nào đó trả lời nhấm nhẳng khó chịu ghê, từ đó đến nay mình ko bao giờ thèm gọi đến cty nữa, có gì thì đành hỏi nhân viên thu tiền vậy. Mọi người đã mua BH thấy cty nào tốt thì giới thiệu nhé !

Đang tải...

2. chimcutbeo

chimcutbeo Vouloir,C'est pouvoir

mình đã mua của Pru và AIA. Nói chung công ty nào cũng vậy thôi. Mình luôn có cảm giác họ làm ăn theo kiểu chộp giật.

3. mekhanhchip

mekhanhchip Ruốc ngon cho mọi nhà

2 hình thức này cũng gần giống nhau mà thôi. Cũng đều là tiết kiệm và nhận lãi suất.
    * Nếu gửi 100 triệu vào ngân hàng năm 2009, lãi suất 10%/năm. Cuối năm 2009 các bác sẽ được lĩnh 110 triệu. Tuy nhiên, nếu tỷ lệ lạm phát 8% thì số tiền 10 triệu tiền lãi mà các bác được lĩnh, giá trị thực tế của nó chỉ là 2 triệu mà thôi.
    * Còn nếu mua bảo hiểm cũng tương tự như ngân hàng nhưng khác là lãi suất thấp hơn, tuy nhiên nó có lợi là được hưởng các chế độ nếu rủi ro xảy ra.

4. My Man

My Man Bắt đầu nổi tiếng

Ohhh................ 9999 ư, like it!

5. caycon

caycon Bắt đầu tích cực

với mình thì đến kỳ thu phí baogiowf cũng nhận đwowcj thư củacoong ty, trươc ngày đến hạn lại có chị gọi điện đến thông báo và hẹn giờ đến thu. mình thường đóng muộn sau 60 ngày, công ty lại có thông báo lại.
    cũng có lần công ty cónhaafm lẫn trong việc trả tién nằm viện, mình cũng thấy ko hài lòng tuy nhiên khi mình gọi cho bộ phận chăm sóc khách hàng thì thái độ hj rất cầu thị và giải quyét nhanh chóng. vì thế mnhf thấy hài lòng. công ty nào cũng cótheer có lúc nhầm lãn nhưng quan trọng họ swar chữa thế nào.
    tùy thuộc rất nhiều vào twngf đại lý nữa bạn ạ.

6. caycon

caycon Bắt đầu tích cực

một điểm khác quan trọng nữa là gửi tiết kiệm thì bạn phải có số tiền lớn ngay từ đầu.
    còn bhnt thì bạn gửi mỗi năm một ít, nhưng nếu chẳng may có swj kiện bh xảy ra thì bạn vân đảm bảo có số tiền lớn dù mới đóng ít thôi.
    còn nếu trượt giá thì bạn chỉ bị trượt trên số tiền bạn đã đóng thôi, chứ ko phải trượt trên tổng số tiền lớn như gửi tiết kiệm.

7. taianh0203

taianh0203 Đủ quyền lập Họ

không hiểu tiền mình nộp cho công ty bảo hiểm thì công ty sẽ làm gì với số tiền ấy nhi? :partyman:

8. caycon

caycon Bắt đầu tích cực

công ty đi đầu tư để làm tăng số tiền đó lên như vậy mới có tiền bảo tức cho người mua bh chứ

9. baubau

baubau Thành viên mới

Khi đọc ý kiến của các bạn mình thấy được phần nào tầm quan trọng của bảo hiểm, tuy nhiên mình phân vân không bít có gói bảo hiểm nào gìanh cho cả nhà( bố, mẹ và con ) không hay chỉ riêng bố, mẹ hoặc con thôi và như thế thì phải mua cả ba hợp đồng thì theo sao nổi, hic! Và mình rất đồng ý với ý kiến của Linh Giang. Chắc là mình sẽ tìm hiểu một gói nào đó phù hợp mới được thay vào việc chỉ hâm mộ gửi ngân hàng như trước đây!

10. mekhanhchip

mekhanhchip Ruốc ngon cho mọi nhà

Công ty tiêu hộ mình, rồi khi nào đến hạn cty lại "xoay" chỗ khác để trả mình:cool:

11. huecapetown

huecapetown Thành viên kỳ cựu

Mình xác định mua bảo hiểm nhân thọ cho con là 1 khoản tích lũy bị trượt giá dài hạn, nhưng vì lo xa cho nên vẫn mua cho mỗi đứa 1 cái đến năm 18T của Bảo Việt, đóng phí theo quý :(

2contrai thích bài này.
  12. mecuacon_288

mecuacon_288 Thành viên tích cực

mình cũng đang tính mua cái nữa vậy, vì cái trước mua con con gái của manulife, mình đứng tên. thực ra mình cũng không thích mua BH nữa nhưng xã đi lại nhiều quá, nên cũng đang tính mua cho xã cái. tính ra xã mới cần hơn mình. dưng mà tính mua cái vừa tiền thui

13. caycon

caycon Bắt đầu tích cực

người trụ cột thì nên mua đi chứ mẹ nó ơi. Mẹ nó đã mua cho con rồi mà vẫn ko thấy thích BH à? Tớ đã trao đổi vài lần với mẹ nó rồi, còn gì thắc mắc cứ hỏi nhé.
    Có cần tham khảo phương án cho người tụ cột thì tớ gửi cho.

14. hanhhoanghong

hanhhoanghong Hạnh phúc là đấu tranh

Ðề: Có tiền thì gửi ngân hàng chứ không mua bảo hiểm !

chào bạn! không biết bạn đã chọn được gói sản phẩm nào phù hợp để tham gia bảo hiểm nhân thọ chưa? Mình là tư vấn tài chính của Bảo hiểm prudential đây, hiện nay tất cả các gói sản phẩm của công ty mình đều có các sản phẩm bổ trợ để bảo vệ thêm những thành viên khác trong gia đình, đặc biệt gói Phú an gia thành tài có thể bảo vệ được cả 3 người trong gia đình như bạn mong muốn, chỉ có một hợp đồng duy nhất với chi phí rất hợp lí phụ thuộc vào khả năng tài chính của bạn thôi bạn ạ. Nếu cần tư vấn thêm, bạn có thể liên lạc với mình theo số DT 01659332376 hoặc email hanhhoanghong@yahoo.com.vn, mình sẽ tư vấn thêm cho bạn, hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

15. ckhoi77

ckhoi77 Thành viên tập sự

đọc song cũng thấy nên mua một phần nhỏ bảo hiểm, mà chẳng biết nên mua loại nào, chán thật.

16. bong_nhi_nho

bong_nhi_nho Banned

a

HIện nay có rất nhiều cty BHNT với nhiều sp đáp ứng được nhu cầu của từng KH. Mẹ nó có thể tham khảo các sp của Manulife bọn tớ.

17. caycon

caycon Bắt đầu tích cực

Đúng vậy, BH chỉ chiếm 1 phần nhỏ trong thu nhập thôi, bạn có thể tham khảo các SP BH của cty mình nhé

18. phungmt

phungmt Thành viên tập sự

Em thấy thế này: cuộc sống của em toàn màu hồng, sinh ra trong nhung lụa và sống trong lụa nhung thì em quan tâm gì tới BNHT chi. Còn em phải vất vả lo toan cho cái gia đình của mình thì em nhất định dùng 10% tiền để dành của mình mua bảo hiểm. Lý lẽ nào cũng có lý riêng, chẳng qua là quan điểm riêng thôi. Ai ko thích thì đạp nó, ai lo xa thì mua, thế thôi.

à quên, em là 1 mem bên phe ủng hộ đó, nói toẹt ra là em bán bảo hiểm, anh chị quan tâm BHNT vui lòng ghé blog em vài phút nhé http://vn.360plus.yahoo.com/tphung812000/

19. mit_xinh

mit_xinh Mrs Chúc 0975.049.897

chẳng có hứng thú 1 chút nào .....

20. huonggiang

huonggiang Thành viên rất tích cực

Mình có hợp đồng bảo hiểm từ năm 2002 thì phải , mình không nhớ chính xác nhưng khoảng thời gian đó. Nhưng số tiền đóng hàng năm và thời gian đóng thì nhớ như in. Tuy nhiên cần phải nói cho rõ ràng như thế này. Số tiền mua bảo hiểm chỉ chiếm tỷ trọng nhỏ trong thu nhập, chấp nhận mất giá trị đồng tiền theo thời gian để được an toàn trong thời gian hợp đồng có hiệu lực. Đối tượng nên mua là các bạn nào có thời gian làm việc ở ngoài đường nhiều hơn thời gian làm việc trong cơ quan hay nhà. Mình xem mãi mà chưa thấy cty bảo hiểm nào có sản phẩm bảo hiểm bằng USD hay vàng để giảm mất giá đồng tiền mình mua. Họ đều cho rằng vi phạm qui định quản ký ngoại hối. Đành chờ sản phẩm mới vậy.