Con bướng bỉnh, không sợ đòn, mẹ nào có kinh nghiệm gì hay giúp e

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi Mẹ Dế đây, 16/3/2015.

1. Mẹ Dế đây

Mẹ Dế đây Thành viên tập sự

Bé trai nhà mình năm nay đã 4 tuổi rùi, lúc bé tầm 1-2 tuổi thì cũng ngoan ngoan, bảo gì cũng nghe.
    Mình và gia đình cũng không nuông chiều lắm, cho con đi học từ lúc 2t rồi. Vậy mà chẳng hiểu sao, càng lớn con càng khó bảo, nói gì cũng cãi lại, mà toàn cãi ngang, không thể bảo được huuhuhhuuh.
    Em đang bối rối quá, mắng có, đánh có, nịnh nọt có mà vẫn ko ăn thua, cứ ngoan đc một lúc rùi lại hư ngay.
    Mẹ nào có kinh nghiệm nào hiệu quả để đưa con vào khuôn khổ thì giúp e với????? haizzzz

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Dế đây
    Đang tải...

2. remimotao2

remimotao2 Khoảng lặng

cái này do bạn dọa bé nhiều quá nên nhờn bây h chuyện gì bạn cũng phải nhẹ nhàng nếu còn tiếp tục bé lớn sẽ càng lỳ đòn hơn

VuKhanhHD thích bài này.
  3. huanglishui89

huanglishui89 Bắt đầu tích cực

m toàn đánh vào kinh tế. Hư là ko mua bim bim,kẹo,... ko cho đi chơi, nói chung hư là ko đc quan tâm nữa.

mecubi14 thích bài này.
  4. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

hay bé được chiều mà thành tính đó các mẹ nhỉ. Nịch cũng không biết nịnh kiểu gì cho được

5. ngongngok...!!!

ngongngok...!!! Thành viên rất tích cực

vấn đề nan giải làm đau đầu mọi bậc phụ huynh! e xin hóng kinh nghiệm ạ :)

6. minhchau221

minhchau221 Thành viên chính thức

Cơ bản là khi nhỏ bạn nuông chiều quá rồi giờ quen, bạn xem thử sở thích bé là gì rồi thương lượng với bé thử xem ?

7. nhantranda196

nhantranda196

Dạy con khi thì mềm mỏng lúc phải răn đe mà.

8. quynhhoa209

quynhhoa209 Bắt đầu tích cực

đánh con nhiều khiến bé lì ra đó. Có thể do bé học được từ các bạn trong lớp. Trẻ con những cái xấu học nhanh lắm. những lúc bé hư thì bạn nên bình tính, chẳng cần nói nhiều, lờ đi 1 chút hoặc chuyển chủ để để bé quên đi và làm việc khác biết đâu sẽ hiệu quả hơn .

9. nhimcoi2403

nhimcoi2403 Thành viên mới

Tương tự giống mình rồi, chưa tìm ra phương án

10. Mẹ Dế đây

Mềnh cũng đang thực hiện cách nè, con cũng nghe chút chút, hôm qua vừa cất đồ chơi của con đi ko cho chơi vì hư, lúc đầu nó gào khóc, xong lúc sau nó lại chơi mấy vật dụng trong nhà, thế là quên lun đống đồ chơi huhuuhuu bó tay

11. Mẹ Dế đây

Mình sẽ thử cách này của mn nữa, có thể sẽ hiệu quả hơn nhỉ.

12. hoahongxanh2014

hoahongxanh2014 mẹ bông

tớ thì chưa có bé,nhưng tớ xin góp 1 tí ạ,theo tớ thì nàng nên bình tĩnh nhẩn nha nịnh bé,mình nhún nhường 1 chút thì có khi bé sẽ nghe lời hihi,chứ mà nàng dùng vọt mà đe thì cu cậu không sợ đâu ạ,thường thì các cu cậu hay ngang ngạnh hơn các nàng ạ,hihi chúc nàng thành công nha

thuonglx thích bài này.
  13. phuocnam

phuocnam Thành viên tích cực

Con mình cũng rất bướng và cãi lại hoặc biết lỗi mà còn tỏ kêu ngạo lắm.Bây giờ mình kg dùng đòn hay la mắng nữa mà đổi chiến thuật.Cả mẹ và con cùng ngồi hoặc con đứng trước mẹ, và mình nhẹ nhàng hỏi từ chút 1, rồi phân tích vậy mà con nghe răm rắp, mặc dù qua ngày là quên nhưng từ từ uốn nắn, đặc biệt con mình rất sợ cô giáo.Dạy con luôn là một vấn đề nan giải.

14. Mẹ của Châu Anh

Mẹ của Châu Anh chuyên sỉ lẻ mỹ phẩm nhập tại Mỹ

Bé bướng khó bảo chỉ có cách phải kiên nhẫn thôi, mình càng nóng càng hỏng việc, mềm mỏng và kiên nhẫn thì mới bảo được con

15. mekuti0512

mekuti0512 Thành viên tập sự

Tình trạng này hiện nay rất nhiều, lưới tuổi này bé vẫn chưa nhận thức được những hành động của mình đúng hay sai, tốt hay xấu. Vì vậy bạn nên nói nhẹ nhàng với bé, không nên quát mắng. Gần gũi và tâm sự với bé, chỉ ra cho bé thấy như thế nào là xấu, như nào là việc tốt và khuyến khích bé làm theo. Hãy thật gần gũi bé chỉ như vậy mới có thể giúp bé nhận thức được vấn đề.
    Mình góp ý theo quan điểm cá nhân mình, chúc bạn nhanh thành công trong việc nuôi dạy bé nhé.

16. Phong_ad

Phong_ad Hãy sống với ngày hôm nay

Bé nhà mình cũng áp dụng theo phương án này...
    Xem bé có thú vui j>>xem tivi_đi chơi siêu thị.v.v..Thông báo cho bé biết hình thức phạt nếu ko nghe lời,,và phải cương quyết nói Không...:).Lúc đầu mè nheo,,khóc lóc nhưng dần Bé sẽ nhận thấy là cách ăn vạ-đòi hỏi đó ko Hiệu quả thì sẽ vâng lời thôi.....Vài dòng chia sẻ....:)

17. baxij

baxij Thành viên tích cực

đã nói phạt thì phải phạt, ko xử lý thì thôi, xử lý thì phải cho thật nghiêm thật đau lần sau nó mới sợ. Còn cứ phạt ko đến nơi đến chốn nói rồi lại thôi, đánh hờ hờ sau này nó thành nhờn đòn. Mẹ nó phạt ko cho ăn bim bim, kẹo, ko cho đi chơi, ...thì phải phạt hàng tuần, tangw lên hàng tháng nếu như ko sửa, chứ nói phạt cho 1 hôm, 2 hôm, mà hôm sau lại mua nọ mua kia, cho đi chơi này khác thì nó ko sợ đâu, chứng nào tật đấy luôn

18. shiphang365.com

shiphang365.com Order và Bán hàng có sẵn US

em đồng ý với mn, nuồng chiều quá cũng hư, mà răn đe quá con cũng lờn đi. mình phải nc thẳng thắng với con, phải thương lượng cho bé tập dần thói quen thỏa hiệp!

19. mebabyhieu

mebabyhieu TÚI, VÍ DA THẬT HANDMADE 0988612369

Tính nết thì khó lắm, trời sinh tính mà, thôi thì cứ nhẹ nhàng và kiên nhẫn phân tích cho con hiểu, chơi cùng con như bạn của nó, dần dần nó thích mình thì mình bảo gì nó cũng nghe

20. ngoinhahanhphu

ngoinhahanhphu Thành viên nổi tiếng

hihi mẹ nó nên dạy bảo con dần dần, những lúc con hư thì mình có thể nói chuyện qua lại, phân tích cho con hiểu thế là không đúng. Ít dùng roi vọt thui mẹ nó à, xin đừng la mắng ánh sáng, đừng la mắng mầm non, đừng la mắng những con chim mùa xuân bé nhỏ :)