Cần giúp: Con em 20 tháng nói 2 từ có nên đi khám không các mẹ :(

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi dodo_lala, 4/4/2015.

1. dodo_lala

dodo_lala Thành viên tập sự

Các mẹ ơi,làm ơn giúp e,e đang băn khoăn rất nhiều ạ.Con em sinh đủ tháng nhưng chỉ được 2.5kg nhưng thời gian sau cháu lên kịp cân của các bạn cùng tuổi.Các quá trình phát triển rất bình thường: 3 tháng lẫy,7 tháng vịn thành giường,1 tuổi mới tự đi.Cháu hóng cuyện cũng sớm,4-5 tháng ê a nhiều,tò mò nghịch ngợm đồ vật xung quanh.8-9 tháng nói những câu dài theo cảm hứng của cháu.15 tháng e cho cai sữa tại nhà bà ngoại 1 tháng,2 tháng sau ở với bố mẹ,18 tháng vì công việc làm chiều tối nên e phải gửi cháu về cho bà nội trông.Nhưng từ lúc cháu ê a nhiều đến giờ cháu mới nói được 2 từ ạ và bà bà.Dạy gọi bố mẹ không chú ý,phản xạ bắt chước âm thanh không nhiều.Hiện giờ chỉ biết buồn tè thì cáu,quấy ư ư là biết cháu muốn đi tè.Những việc bảo mà cháu làm là: cầm chổi quét nhà,bật đèn-tắt đèn,uống sữa thì tự lấy ra chọc ống hút hoặc đưa người khác làm hộ,biết vẫy tay bye bye.Cháu rất hiếu động,trèo leo,đòi đi chơi,cũng tranh những vật cháu thích với người khác.Khi ngã không đau nhưng giả vờ rồi nằm nguyên thế đợi người nâng dậy nhưng gia đình để cháu tự đứng lên.Có hờn dỗi khi bị mắng...
    Nhưng lạ là dạy cái gì mà cháu không thích thì cháu không bao giờ chú ý,không chỉ trỏ bất kì con gì hay cái gì,tự chơi 1 mình,thích nô đùa với bà nội,với trẻ con quanh xóm.Tuyệt nhiên là không có nói thêm bất kì từ nào ngoài ạ -bà bà- và 1 chuỗi cháu xọng ra không dịch nổi.Ông bà thì bảo cháu chỉ chậm nói thôi.Từ bé tới giờ cháu ít ốm vặt thích xem tivi các chương trình quảng cáo và hoạt hình nước ngoài.bà nội cũng hay cho cháu xem mỗi khi ăn,nhưng giờ e cũng nghĩ 1 phần do xem nhiều tivi nên cũng không cho cháu tiếp xuc với tv và đt nữa.Nếu cần khám thì khám ở đâu ạ.Các mẹ có kinh nghiêm hay cao kiến gì giúp e,xem là con e chỉ chậm nói thôi hay cần cho cháu lên Hà Nội khám xét gì không ạ.Hay có nên cho cháu đi học nhà trẻ ? E đang rất lo lắng,băn khoăn không biết phải thế nào :(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi dodo_lala
    Đang tải...

2. dodo_lala

3. dodo_lala

4. dodo_lala

Ai giúp e với ạ

5. Nhung257

Nhung257 Thành viên mới

Em thấy bé nhà c chỉ hơi chậm nói thôi chứ theo mô tả thì vẫn phát triển bình thường mà.

dodo_lala thích bài này.
  6. mecuabongmai

mecuabongmai Thành viên tích cực

đúng là bé hơi chậm,nhưng bạn đừng quá lo lắng,mình vẫn thấy bé bt. theo mình thì bạn nên hạn chế cho xem tv đi, cả đt nữa, hãy nc với bé nhiều hơn, bảo cả bà nữa ( vì bé nhà mình khi được 20 tháng đã biết đọc cả bài thơ thương ông dài ơi là dài rồi, và bé không bjo xem tv,quảng cáo thì cái nào thật hay thì để ý tý,không thì thôi. Hồi mới sinh bé, chưa đi làm ở nhà chăm con, mình toàn tụ nc với con thui, mẹ đẻ cứ bảo mình bị hâm,kết quả là h bé nới nhiều, sd từ chuẩn hơn trẻ cùng tuổi)

dodo_lala thích bài này.
  7. dodo_lala

Cảm ơn mn.tại e thấy yêu cầu hoặc hướng dẫn con làm j mà cháu không để ý j lời ai nòi.gân đây e cũng nhờ ông bà không cho cháu xem tv nữa. Mong là cháu chỉ lười nói thôi.e vẫn sốt ruột lắm ạ

8. dodo_lala

Tai e chưa có điều kiện đón con lên với bố mẹ nên vẫn để con với bà. E mong nghe cháu gọi lắm. Đươc như bé nhà c thật thích ạ. lúc bé e cũng trò chuyện hát hò cho con nghe, thấy cháu rất thích thú nhưng chỉ cười và xem nghechănm chú. Dần xa con mỗi lần về thăm ko thấy tiến triển j. Nên cũng lo ạ

9. mecuabongmai

mecuabongmai Thành viên tích cực

Mình hiểu tình cảnh của bạn bjo.vì mình cũng phải để con ở quê ngoại 8 tháng ( nhưng cách nhà mình có 20km) t7, cn nào cũng về. Nhưng mình khuyên bạn thật lòng là cố gắng cho con sống với bm, nó rất quan trọng với sự pt của bé, bé nhà bạn cho đi học được rồi,nếu về mượn quá thì gửi thêm h ( 10k/ h) mất khoảng 10 -15 ngày mẹ khóc, con khóc, nhưng rồi bạn sẽ rất ngạc nhiên và vui mừng vì thấy bé ngoan hơn hẳn, và biết rất nhiều thứ đấy. Chúc gd bạn luôn HP

10. hieupede

hieupede

mình nghĩ con chỉ là chậm nói thôi, mẹ nó đừng lo lắng quá

11. mehoatrau0510

mehoatrau0510

bạn đừng quá lo lắng, chịu khó nói chuyện nhiều với con và theo dõi thêm.

12. beXoi

beXoi Thành viên kỳ cựu

Mình nghĩ bé chỉ chậm nói thế. Bạn bảo ông bà cho bé đi chơi với nhiều trẻ con ý., bé sẽ nhanh biết nói hơn.

13. shopkent

shopkent Bắt đầu tích cực

Giống cu nhà e qyas,19th thậm chí chưa nói dc từ nào luôn,e cũng đang sốt ruột quá.hóng xem các mẹ có cao kiến gì k ạ

14. trucpv

trucpv Bắt đầu nổi tiếng

Mình thấy bình thường mà mẹ cháu. mình có 2 đứa cháu sinh đôi, lên 3 mà nó vẫn nói tiếng trung quốc. Mãi lên 4 mới nói rõ. Vậy mình khuyên bạn cứ bình tĩnh, chịu khó giao tiếp với bé nhiều hơn. Cho bé đi chơi nhiều những chỗ đông người để bé tiếp xúc và phát triển ngôn ngữ tốt hơn.

15. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

bé phát triển bình thường mà sao phải đi khám

16. ecoenvir

ecoenvir Độc lập, Tự do, Hạnh phúc

con bạn ở với bà,chắc bà cũng không hay nói,kể chuyện, hát hò nên bé hơi chậm. Bạn cho bé đi khám tổng thể cũng tốt lắm.

17. tranha6251988

tranha6251988 Bắt đầu nổi tiếng

bn đừng quá lo lắng,theo như mình nghĩ thì con bạn hooàn toàn bt.con mình còn sốt ruột hơn ý,30 tháng mới nói nè,mình cho đi học từ lúc 2 tuổi,các cô theo dõi và khuyên nên cho con đi khám xem có vấn đề j về lưỡi ko vì các biểu hiện của con bt,nói là biết làm theo,sai vặt đc,....chỉ có mỗi điều là ko nói.con mình cũng có lúc bố mẹ nói ko nghe lời,nh bạn phải để ý xem là điều mình yêu cầu con làm có pải là điều con ko thích hay ko,có những đứa trẻ tính bướng bỉnh như con mình,nếu ko nịnh nọt nói nó ko làm đâu,như kiểu ko nghe thấy ấy.nhưng nếu nói là mẹ buồn đấy là quay ra nhìn mẹ hoặc là mếu máo theo hoặc là sẽ làm miễn cưỡng.nghĩa là con có nghe nh ko muốn làm theo nên lờ đi thôi.mình sốt ruột lắm nên định qua tết thì cho con đi khám nh rất may là giờ con đã nói đc rất nhiều rồi ạ,có lẽ 1 phần cũng do ảnh hưởng của việc xem tv,máy tính nhiều quá.con mình lúc chưa đi học,từ 1 tuổi gần như ngày nào cũng xem vài tiếng ý.đến lúc về tết ko có j để xem là bật từ nhanh lắm,j còn nói những từ mà mẹ ko nghĩ là con biết cơ,yêu lắm ạ.bạn cứ yên tâm,cai tv cho con,đón con lên thì mới theo dõi đc,và nên cho đi học thôi bạn ạ.chúc con mau tiến bộ nhé.

18. trucpv

trucpv Bắt đầu nổi tiếng

Ui, thế bé nhà mẹ cháu xem nhiều tivi quá rồi. Trẻ ít nói, nhiều đứa tự kỷ nữa, mẹ cháu nên dành nhiều thời gian với con 1 chút.

19. nguyentruongdhln

nguyentruongdhln Thành viên rất tích cực

20 tháng mà chưa biết nói cũng không có gì đáng ngại mẹ à, nhưng em vẫn khuyên mẹ nên đưa cháu đi kiểm tra cho khỏi lo.

20. tranha6251988

tranha6251988 Bắt đầu nổi tiếng

VÂNG,em cũng biết vậy nên đã cai cho con rồi ah,tuy hơi muộn nh may mà chưa để lại hậu quả j nghiêm trọng chứ ko chỉ biết trách bản thân thôi ạ.bây j cháu đã nói đc rất nhiều rồi ah,theo dõi kết hợp với hỏi cô thì ko thấấy có biểu hiện tự kỉ chị ah.