Kinh nghiệm: con lười uống sữa....

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi cuminh_110609, 9/8/2011.

Tags:
  1. PTL_Gaupooh

PTL_Gaupooh Thành viên chính thức

Ðề: con lười uống sữa....

Sữa tươi có dòng sữa Candia của Pháp bổ sung đầy đủ vitamin va khoáng chất lại dễ uống cho bé đấy mẹ nó ah

Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. auturmspring

auturmspring Ước j tua lại thời gian

Con mình cũng ko chịu uống sữa ngoài, khi mới sinh mẹ chưa có sữa thì bé cũng chịu uống sữa ngoài, đến khi mẹ đủ sữa cho bú là thôi ko ăn sữa ngoài nữa, khi bé lnn hơn chút mình cũng muốn cho ăn thêm sữa ngoài để khi mẹ vắng nhà con không khát sữa nhưng bé cũng ko chịu. Chỉ đến khi cai sữa rồi mới chịu uống nhưng bé cũng ko thích uống sữa công thức, chỉ uống sữa tươi như Ba Vì hoặc Mộc Châu. Con mình là thế đấy, nên mình rút ra 1 kinh nghiệm nếu sinh bé thứ 2 cho dù mẹ đủ sữa thì mình sẽ cho ăn bổ sung mỗi ngày 1 lần sữa công thức cho quen.

3. lazymeo

lazymeo 019 99 00 99 00

Tùy bé thôi bạn ah.

Nhà chị chồng em đây, tập cho con ăn 1 bữa sữa ngoài từ lúc mới đẻ, đến lúc 5-6 tháng là kiên quyết ko ăn sữa ngoài, chỉ ti mẹ, cho sữa công thức vào mồm là nhè, khóc..... mà mỗi lần ăn sữa là 1 trận chiến đấu, hỏi hấp thu làm sao được. Em chỉ nghĩ nếu mẹ cố cho bú được vẫn là tốt nhất, mẹ ăn cân đối dinh dưỡng để đủ chất cho con.

4. Mebelavie

Mebelavie Banned

Con em cũng vậy đó chị ơi, bé làvie nhà em mỗi lần cho uống sữa là ngậm trong miệng, sau đó lè ra bằng được mới thôi, huhu em ko biết làm sao hết!! hic

5. tinhvaothu

tinhvaothu Banned

Mẹ thử áp dụng cách này thử nhé, tập cho các cháu ăn và uống vào những giờ cố định trong ngày, như vậy cứ đến giờ ăn, cháu sẽ ăn và uống tốt hơn đó. Nhưng đúng là cũng đừng bắt bé quá nhiều bữa.....

Cho ăn và uống sữa cách bữa thôi, đến giờ đói bụng là tự động ăn uống à, chả cần thúc ép gì đâu....

6. Mebelavie

Mebelavie Banned

Cám ơn chị em thử áp dụng xem nhưng ko biết hiệu quả thế nào nữa, con em vậy mà khó lắm, mẹ vật lôn mỗi khi con ăn , hic :(

7. mecubi2011

mecubi2011 Banned

Bi nhà em cũng vậy, cũng biếng ăn, lười uống sữa kinh khủng, em nghĩ do sữa ko ngon, nên đã đổi nhiều loại lắm, rồi cũng đổi nhiều món cho con ăn thử thay đổi khẩu vị ...vẫn không ổn, nhiều khi bực quá, ép con ăn, con lại khóc thét lên, dỗ mãi mới được, mỗi lần con ăn là hú vía, giờ đang tìm xem có loại cốm nào cho bé ăn ngon miệng ko? nhưng vẫn lo con ko chịu ăn thì sao đây

8. kidhavean

kidhavean Banned

Theo em nghĩ các mẹ có thể mua các loại thực phẩm dành riêng cho bé biếng ăn như Incremin của Úc dạng siro cung cấp đầy đủ các loại vitamin cho bé mà kích thích bé ăn uống hoặc bé lớn hơn rồi có thể nhai thì dùng kẹo dành cho bé biếng ăn của Nhật. Trộm vía bé nhà dễ ăn uống, lúc cho ăn cũng mất thời gian nhưng được cái không nhè, không khóc.

9. lukhachgiangho

lukhachgiangho Thành viên cực kì tích cực

Mẹ tinhvaothu nói đúng đây ạ, các mẹ cứ cho các bé ăn ít thôi, lúc nào bé đói thì cho bé ăn, lúc đấy bé ăn sẽ rất ngon lành, chứ đừng bắt các bé ăn vào lúc đang no, kiểu gì cũng phải quấy :mrgreen:

10. bubi_sweetbaby

bubi_sweetbaby Thành viên chính thức

Con mình cũng lười ăn lười uống quá các mẹ ạ. Mới có 8 tháng tuổi mà mỗi ngày chật vật với 300ml sữa và 2 bữa bột. Huhu...

11. meomimi

meomimi Sữa-Đồ ăn dặm-0906222468

Nói chung là lười ăn uống là tình trạng dễ gặp và thường xuyên gặp ở trẻ nhỏ mà. Vì bản thân bé ko có nhu cầu nên là sợ thức ăn. Thay vì nhồi nhét quá nhiều thì các mẹ thử 1 ngày cho bé ăn sam thôi( nghĩa là ăn cháo hoặc bột loãng nấu với muối, ko cho ăn đạm=> thì ngày hôm sau khi có thể thấy thèm ăn bé sẽ thấy ăn ngon miêng hơn . Vì tâm lý của các bố mẹ là thấy con gầy hoạc ko ăn nhiều là lại càng nhồi=> càng sợ ă> càng biếng ăn^^

12. nobita0103

nobita0103 Thành viên nổi tiếng

bé nhà e cũng lười ăn lắm hix hix, thử các kiểu mà ko ăn thua

13. kidhavean

kidhavean Banned

.

Em thấy các mẹ thay đổi cách cho bé ăn. Ví dụ: như cho bé ăn theo giờ nhất định, nếu bé ko ăn hết thì nhất định sang giờ tiếp theo mới đựoc ăn....Cái này bên Tây người ta áp dụng nhiều hơn. Nhưng em nghxi một số mẹ áp dụng cũng có hiệuq ủa đấy mẹ nó, cũng thương bé lắm nhưng đành phải làm vậy để cho bé ăn điều độ thôi mẹ nó ạ.

14. dieuphuongsg55

dieuphuongsg55 Thành viên tập sự

Mẹ nó thử cho con uống vitamin incremin của úc giành cho trẻ lười ăn và kém hấp thụ coi xem sao

may loc nuoc

15. kidhavean

kidhavean Banned

.

Em thấy nhiều mẹ nhắc đến loại này, nhưng em cũng thấy có ý kiến là bé uống rồi nhiều chất dẫn đến bị rôm, hoặc nổi các mụn màu đỏ như bị dị ứng, không biết có đúng ko mẹ nó nhỉ?

16. mebehoami

mebehoami Banned

mình nghĩ trên thị trường có bạn rất nhiều loại cốm và thuốc cho bé ăn, mỗi loại có 1 đặc điểm riêng và tùy bé nữa mà uống xong sẽ có tác dụng phụ khác nhau. Mình nghĩ để mua thuốc thì các mẹ nên tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc mấy cô bán thuốc là tốt nhất. Ngoài ra còn 1 cách nữa là cho bé uống sữa để bổ sung chất dinh dưỡng mà lại rất an toàn không sợ bé bị nổi mụn hay bị rôm nữa...

Uống xong thì hết còi các mẹ nhé ^^

17. DianaVuh

DianaVuh Banned

Nói tới sữa thì có nhiều loại lắm, trên thị trường có đầy, em thấy cũng có loại dành cho trẻ biếng ăn, chắc em đi tìm mua loại này cho con uống xem sao, mấy chị có khi nào cho con uống sữa cho trẻ biếng ăn chưa, chỉ cho em với có loại nào được được ko mấy chị???

18. Mebelavie

Mebelavie Banned

Em cũng vậy đó, trước giờ toàn mua sữa cho uống bình thường thôi, còn loại mà cho bé biếng ăn thì ít khi em xài lắm, chính vì có quá nhiều loại nên em ko biết loại nào tốt, loại nào hợp với địa tặng Lavie nhà em nữa, hic ....Em thử hết cách rồi mà con ăn lâu quá, ko xi nhê gì hết, cũng cho con uống sữa nhưng có chịu đâu. ko biết có loại nào, ngon ngon 1 chút khiến bé thích uống, em mà tìm được loại đó thì đỡ lo cho con vì cái tội ăn ít, hic

19. DVP

DVP Bắt đầu nổi tiếng

Con nhà tớ từ bé đã ko uống sữa nó ko thích bây h lớn cũng vậy, con ko thích ko ép được các mẹ ạ..

20. giadinhtitmit

giadinhtitmit Banned

Bé lười uống sữa có thể do bé ko thích vị sữa, mẹ đừng ép con mà có thể say sinh tố hoa quả ra trộn sữa vào hoặc trộn vào cháo cho bé.Mẹ cứ ép con quá là con sẽ càng ngày càng sợ đấy, mẹ có thể chia nhỏ bữa sữa ra và cho con uống ít một, hoặc mẹ cho bé uống sữa đậu nành cũng rất tốt và ăn sữa chua phô mai.Quan trọng là mẹ phải kiên nhẫn nếu ko hình thành thói quen sợ ăn của con là mệt lắm đấy