Cùng chia sẻ cách sắp xếp thời gian khi có con nhỏ?

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi rabbit.bear, 12/3/2013.

Tags:
  1. mica

mica Thành viên tích cực

Ðề: Cùng chia sẻ cách sắp xếp thời gian khi có con nhỏ?

khâm phục nhiều mẹ quá, mình trộm vía may có ông bà đỡ cho, ông bà trông cháu cho mình yên tâm đi làm. Chiều tối về mình cũng đỡ đần được chút. Nghĩ nếu chỉ có 2 vợ chồng thì chắc mình phải nghỉ làm ở nhà trông con mất.:(

Đang tải...

2. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

Ðề: Cùng chia sẻ cách sắp xếp thời gian khi có con nhỏ?

sắp tới mình có thêm đứa nữa cũng vắt chân lên cổ chắc cũng khỏi có tg chăm sóc bản thân.

3. Thu Anh Cosmetic

Thu Anh Cosmetic Thành viên rất tích cực

Em vào học tập ạ. Em cần phải chỉnh lại giờ giấc thôi, có 2 vợ chồng lên giờ giấc linh tinh, sắp tới dự tính có bé thfi phải khoa học hơn ạ hì hì

4. metalwork

metalwork Thành viên đạt chuẩn

Vợ tôi ko dc như các bạn và tôi đang rất mệt mỏi!

5. Ms.Anh

Ms.Anh Cống hiến

Nghe lịch trình của mn mà thích thế, nhưng mà em hơi đắn đo vụ để đồ tủ lạnh 1 tuần, dạo này hay có thông tin không an toàn khi ăn đồ để lâu trong tủ lạnh

6. ON Fashion

ON Fashion Bắt đầu nổi tiếng

Ui, mẹ cmm kéo lên, mình mới đọc lại vì lâu lắm rồi! Nhóc con nhà mình gần 5 tuổi rồi, :)
    Đồ đông lạnh (cấp đông) chứ ko phải chế biến xong là bảo quản ngăn mát nhé mẹ!
    Đến thời điểm này, mặc dù ko còn chế biến xong cấp đông nữa, nhưng đồ hải sản (tôm, mực, cá...) tươi và mua được nguồn sạch của nhà thuyền quen, nên mình vẫn cấp đông đồ tươi sống đấy (sau khi rửa sạch). Vẫn ngon và đảm bảo dinh dưỡng mẹ ah! Để cả mấy tuần rã đông chế biến vẫn dai ngọt tự nhiên như mới mua! Chắc tại đồ sạch nên ko bị hiện tượng hư hỏng, bở, tanh như loại có chất bảo quản!
    Bằng chứng: Bé nhà mình Tết này 5 tuổi nhưng cao như bạn lớp 2, và phát triển tốt về nhận thức, vận động cũng như vui chơi, hòa nhập. Quan trọng là ưu tiên cho vận động ngoài trời, mẹ ah!

Ms.Anh thích bài này.
  7. Ms.Anh

Ms.Anh Cống hiến

:D... thanks mn nhé :D

8. Tuệ Lâm.2015

Tuệ Lâm.2015 Thành viên chính thức

công nhận cứ lu bu hết cả ấy , muốn lập time biểu cũng khó thực hiệ cơ, nhiều khi đột xuất ấy ợ ..

9. Địu vải An An

Địu vải An An Yêu An, yêu Anh, yêu Nam và yêu địu vải

Topic này hay thế, các mẹ đúng là lắm chiêu ghê. :) Mình cũng phải học tập và bổ sung cho cái lịch trình loạn lạc của nhà mình mới được.

10. Địu vải An An

Địu vải An An Yêu An, yêu Anh, yêu Nam và yêu địu vải

Mình bon chen chia sẻ cái lịch trình "loạn lạc" hàng ngày của mình tới các bạn nhé. :)
    Mình là một bà mẹ ba con, cậu lớn năm nay đang học lớp 1, cô thứ hai đang học mẫu giáo nhỡ và cô thứ ba được 9 tháng tuổi.
    Nhà mình có 1 ông chồng lười và một ông em chồng siêu lười.
    Mình đang làm cho một VPDD của NN, lịch làm việc 9h sáng đến 6h chiều, từ thứ hai tới thứ sáu. Và dưới đây là cách mình sống sót với 24h mỗi ngày.

- Dậy lúc 6h30, phi thân xuống tầng 1, đánh răng rửa mặt vội vàng + mặc luôn quần áo đi làm
    - 6h30 - 7h: Băm rau củ + nấu 2 suất cháo cho em út, nấu đồ ăn sáng hoặc đi mua đồ ăn sáng cho cả nhà
    - 7h: Gọi con dậy (hò hét thì đúng hơn) + quát tháo từng đứa đi đánh răng, rửa mặt + rửa ráy, thay đồ cho đứa nhỡ, rửa ráy thay bỉm cho đứa nhỏ + giục đứa lớn mặc quần áo (mình vẫn đùa bạn là: mỗi sáng tao phải đánh ba bộ răng, rửa 3 cái đít)
    - 7h15 - 7h30: cho hai đứa lớn ăn sáng + tranh thủ ăn luôn (phần lớn là nhịn vì mẹ không kịp ăn. hik)
    - 7h35 - 7h45: Bắt ông chồng đưa cậu lớn đi học, trong lúc ấy tranh thủ cho bạn bé uống sữa
    - 7h45 - 8h: Sửa soạn balô, túi xách, cháo bỉm, hành trang của ba mẹ con
    - 8h: Địu em bé đằng trước, chở em nhỡ đằng sau + balô, túi xách, cháo lão, bỉm sửa... đưa bạn nhỡ đi học, đưa bạn bé đi gửi. Trong lúc đi đường, tớ thường tranh thủ cho bạn bé bú luôn trong địu. Tới nhà bà trẻ là bạn ý được một cữ sữa mẹ no nê và thường là ngủ luôn trên đường. Và tớ tới cơ quan đúng 9h => đấy là trường hợp lý tưởng, không ốm sốt, không nôn trớ, không khóc lóc rên rỉ

Từ 9h đến 6h thì mình được sống, được thở đều và làm từng việc một cách chậm rãi từ từ (ơn trời là cơ quan mình không quá nhiều việc)

6h-7h: Rời cơ quan, ghé qua đón bạn bé ở cách nhà 4km, leo lên leo xuống 5 tầng thang bộ (cực kì cực kì mệt). Tiếp tục cho bạn bé bú trong địu - nói mới thấy mình yêu cái địu nhà mình thế chứ. Về tới nhà là bạn ý cũng được một cữ sữa và tỉnh táo, ngồi chơi với hai anh chị cho mẹ làm việc nhà. Hai bạn lớn thì đã được ông em đón giúp từ 4h30 rồi. :) May thế
    7h - 7h30: Sau khi thả bạn bé xuống cho hai bạn lớn trông, phi thẳng vào bếp nấu cơm.
    Thường là mình đã sơ chế và chuẩn bị sẵn các món rồi. Cậu em đã cắm cơm sẵn nên mình chỉ chế biến thức ăn trong khoảng 30' + nấu bữa cháo tối cho bạn bé
    Trong lúc ấy mình hét bạn lớn đi tắm. Tắm xong bạn ý sẽ phải tự ngồi học bài chờ bố về
    7h30 - 8h30: Đợi ông chồng về, dọn cơm và cả nhà ăn tối, nghỉ ngơi khoảng 30'. Cậu em chồng sẽ đi rửa bát giúp mình :). Trong khi đó mình sẽ cho bạn bé ăn cháo
    8h30 - 9h: Tắm rửa cho bạn nhỡ và bạn bé. Trong lúc ấy chồng mình sẽ phụ trách cho bạn lớn học
    9h - 10h: Dọn dẹp nhà cửa sơ qua, tắm rửa + cắm cháo cho bạn bé ăn ngày hôm sau + đun nước uống đổ đầy các bình (trẻ con nhà mình uống nước kinh khủng và đái đầm cũng kinh khủng) và với điều kiện là chồng vừa cho bạn lớn học, vừa trông nom bạn bé và bạn nhỡ
    10h-10h30: Nhắc bạn lớn, bạn nhỡ đi đánh răng, rửa mặt và tự chuẩn bị quần áo, sách vở cho ngày hôm sau. Sau đó mình lùa tất tật các bạn lên giường đi ngủ. Nếu có việc gì phát sinh thì đợi các bạn ấy ngủ rồi dậy làm nốt. Nhưng mà thông thường, sau một ngày dài không nghỉ ngơi thì 10h30 là hai mắt mình đã dính vào nhau rồi. :)

Lưu ý: Mình đã mặc định giao việc đón cháu và giặt, phơi quần áo cho cậu em. Cậu ý làm rất tốt việc này. Phew, thế là tốt lắm rồi nếu so với các anh thanh niên chưa vợ

Cuối tuần: Được nghỉ hai ngày cuối tuần, đây là thời gian để mình đi chợ, mua đầy đủ thịt cá cho cả tuần + sơ chế sẵn các món và chia khẩu phần từng ngày. Ví dụ, cuốn chả lá lốt, gói nem, ướp thịt cho vào các hộp riêng. Ngày nào ăn món nào thì trước khi đi làm bỏ xuống ngăn lạnh rã đông sẵn. Hôm nào quên thì đen :) vì lò vi sóng nhà mình đang hỏng.
    Đồ ăn cho bạn bé, mình cũng băm sẵn, viên thành nhiều viên nhỏ cho từng bữa và bỏ vào hộp, mỗi sáng nấu cháo, mình chỉ cần lấy ra một vài viên và cho vào cháo là xong.
    Cuối tuần cũng là dịp mình tổng tấn công cũi quần áo, vì cả tuần mình gần như không có lúc nào gấp quần áo, cứ rút xuống là ném tất vào cũi, cuối tuần gấp một thể. Hik
    Mình sẽ huy động bạn nhớn và bạn nhỡ cùng tham gia vào việc dọn nhà. Phân công cho các bạn ý những việc vừa sức
    Ví dụ: bạn lớn sẽ quét hành lang, cầu thang. Thu dọn đồ chơi và sắp xếp lại giá sách của bạn ý. Bạn bé thì giao cho một cái giẻ ướt và được khuyến khích đi lau bụi ở bất cứ chỗ nào ban ý thích.

Thi thoảng mình cũng có một chút thời gian rảnh để đưa các bạn ấy đi công viên, đi Lăng Bác hoặc đi thăm ông bà.

Thành thực thú nhận là mình rất mệt và luôn cảm thấy thiếu thời gian, làm gì cũng ẩu vì phải làm quá nhanh (số lượng tăng thì chất lượng giảm) - zí dụ, mình có thể tắm thần tốc cho cả ba bạn trong vòng 15' và buộc phải học cách làm vài ba việc trong cùng một thời điểm => thể nào cũng sai hỏng việc gì đó.

Hơn nữa, vì ít thời gian chuẩn bị nên trẻ con nhà mình thường hay bị lôi thôi lếch thếch chứ không được gọn gàng chỉn chu như các bạn khác. Chính bản thân mình cũng chẳng có đủ thời gian để lựa chọn quần áo, thường là vơ được cái gì đập vào mắt (ở trên cùng của cái cũi) thì mặc luôn cái đó. Giày thường xuyên bị bẩn vì cũng chả buồn cúi xuống mà lau. Tất nhiên là xe cũng ở trong tình tạng tương tự. Ngoài ra mình còn thường xuyên phải dắt bộ xe vì quên đổ xăng và thường xuyên hết tiền mặt vì ko đi rút tiền

Vì thế mà mình cắt phéng tóc các bạn ý đi để đỡ mất thêm 5 phút buộc tết tóc :)

Có điều, nhà mình thường rất vui vẻ, ít khi cãi vã vì thực ra chẳng có thời gian để buồn và cãi vã. Có lẽ đó là tác dụng phụ tích cực của việc có ba con mà không có ông bà hay người giúp việc hỗ trợ.

Lời khuyên của mình dành cho các bạn nhé: Nếu đã có nhiều con, lại không có người giúp, các bạn nên giảm bớt tiêu chuẩn của mình xuống, đừng quá cầu toàn trong mọi việc và chấp nhận kết quả ở mức trung bình cho tất cả mọi việc. Đừng tự đặt áp lực lên bản thân và buộc mình phải hoàn thành mọi việc trong ngày (vì suy cho cùng mình cũng ko phải siêu nhân). Nếu việc gì chưa xong, chưa tốt, các bạn cứ kệ đấy, giải quyết sau. Nếu không thì các bạn sẽ stress lắm. :)

Chúc các bạn tìm ra cách riêng của mình nhé. Mình thì vẫn đang tiếp tục tìm cách để sống tốt hơn, nuôi dạy con tốt hơn với những điều kiện hạn chế của hiện tại

ON Fashion thích bài này.
  11. ON Fashion

ON Fashion Bắt đầu nổi tiếng

Nể kinh khủng á! Ngả nón luôn với mẹ nó! :)

12. mebetom.vp

mebetom.vp Thành viên nổi tiếng

Thời gian của mình giờ cũng y như chủ top ý, ko có thời gian mà làm gì hết