Đi tìm những bài hát hay cho trẻ con

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi bhkien, 28/7/2005.

1. bhkien

bhkien Guest

Việc giáo dục trẻ không chỉ là bằng lời nói và hành động thường ngày, và một cách khác là qua những câu hát trẻ sẽ thấy sôi nổi và vui thích hơn.

Nhưng để tìm những bài hát hay cho trẻ con lại là chuyện không hề dễ dàng. Đó là những bài hát thật vui nhộn và phù hợp với tâm lý trẻ em, trong đó có truyền đạt những giá trị sống đích thực chứ không phải là nhằm ngụ ý chỉ trích những điều còn chưa tốt của trẻ.

Những bài hát bằng tiếng Anh thì có rất nhiều nhưng tiếng Việt sao ít quá?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bhkien
    Đang tải...

2. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Thật ra có rất nhiều bài hát Việt Nam rất dễ thương và rất dễ tìm.

Một số CD của Xuân Mai có nhiều bài hát hay, có cả những câu thơ dân gian. Nhiều bài đơn giản, dễ hát, giúp tập cho bé những thói quen hết sức "thường ngày" của bé như rửa tay, đánh răng, tập thể dục, xem tivi, dậy sớm, đến trường ...vv. Có những bài hát giúp bé hình dung về con vật (chó, mèo, ong, bướm, gà, bò, thằn lằn, lợn, vịt ...vv). Có những bài hát giáo dục như chào hỏi, vâng dạ, không khóc nhè, không vòi quà bánh, yêu bố mẹ ...vv.

Cả nhà mình & con gái mình đều thuộc đến cả trăm bài hát thiếu nhi ViệtNam, hấu hết từ địa Xuân Mai và đội thiếu nhi TP.

3. yenhoa

yenhoa Thành viên chính thức

Bạn nghĩ thế nào về những bài hát như thế này:

Con cò bé bé
    Nó đậu cành tre
    Đi không hỏi mẹ
    Biết đi đường nào

Khi đi em hỏi
    Khi về em chào
    Miệng em chúm chím
    Mẹ yêu không nào?

Hay

Đứng bên sông mà trông chú cò
    Chân bước dài, cò ta đi mò
    Thấy cái gì ăn liền vội vã
    Uống nước lã rồi lại quả xanh
    Ăn tham nên tối đến về nhà
    Đau bụng rên hừ hừ suốt ba ngày đêm
    Ê ê, cái con cò kia... Thật đáng chê

Hay

Quả bóng tròn tròn là quả bóng xinh xinh
    Các bạn không chơi nên bóng đứng một mình
    Bóng đứng một mình là quả bóng chưa ngoan
    Suốt ngày rong chơi nên các bạn cười chê

4. Mami

Rất đơn giản và đáng yêu :

Ba thương con vì con giống mẹ.
    Mẹ thương con vì con giống ba
    Cả nhà ta đều thương yêu nhau
    Xa là nhớ gần nhau là cười.

5. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Bạn Bhkien ơi
    Có lẽ là môi trường của bạn ít tiếp xúc với trẻ em, nên ít nghe trẻ em hát chứ nhà tôi là cái trường mẫu giáo nên một ngày " phải" nghe ít nhất độ 10 bài - Và trước đây, hồi còn nhỏ tôi cũng sinh hoạt trong các đoàn thể nên cũng biết rất nhiều bài hát sinh hoạt, chỉ có điều mỗi một môi trường ( nhà trường - nhà thiếu nhi - sinh hoạt ngoài trời ) lại có một số bài hát đặc thù mà những người phụ trách nếu chịu khó thì sẽ sưu tầm được rất nhiều bài vui, hay, dễ hát còn nếu không thì chỉ quanh quẩn với một số bài, khiến ta dễ có cảm tưởng là nhạc thiếu nhi nghèo nàn.

6. bhkien

bhkien Guest

Xin cám ơn các anh, chị

Mong anh Lê Khanh chia sẻ thêm nhiều bài hát nữa, đặc biệt là những bài hát cho con trai.

7. Mami

BhKien ơi, nếu mà viết ra đây thì dài lắm, vả lại cũng chẳng nghe được giai điệu. Tốt hơn hết là Bhkiên ra cửa hàng "tậu" cho Hột vài đĩa CD Xuân Mai. Bằng tuổi Hột chắc có thể nghe các đĩa Con Cò Bé Bé số 10 trở đi.

Gần đây, có những bài hát của Rich Anh Tuấn, nhưng mình thấy không hay. Theo mình. tác giả của các bài hát viết cho Anh Tuấn đang mang giai điệu của bài hát người lớn gắn vào ca từ dành cho trẻ em, làm cho bài hát không còn chất đơn giản và mộc mạc dành cho trẻ em nữa.

8. TanNg

TanNg Thành viên chính thức

Bài hát tiếng Việt thì mình nghĩ không cần phải lo lắm, vì các cháu đến trường là được các cô dạy đầy đủ hết. Nhà Kiên chắc chưa cho con đi mẫu giáo rồi. Chính ra bây giờ mình thấy là các lớp mẫu giáo dạy khá tốt chứ không tệ như người ta vẫn nghĩ.

9. bhkien

bhkien Guest

@Anh TanNG: Vâng, đúng là cháu nhà em chưa đi mẫu giáo nên cũng không biết được bài hát hay để làm vui. Những bài tiếng Anh tuy rất hay nhưng vì chung quanh không ai nói tiếng anh (ngoài băng đĩa) nên cháu cũng không hiểu và hát theo được.

@Chị Mami: Cám ơn chị, em sẽ thử kiếm mấy đĩa đó xem sao. Nhưng ở gần nhà cũng có mấy đứa trẻ con, nên thỉnh thoảng em cũng có nghe ở nhà bên có những bài hát của trẻ em nhưng hầu hết em thấy các bài hát đều có một cái gì đó không thật hồn nhiên (không biết có phải của Rich Anh Tuấn không - Tên này nghe lạ thật).

10. TanNg

TanNg Thành viên chính thức

Mami tư vấn đúng đấy. Mấy đĩa của Xuân mai bọn trẻ con rất thích, hồi xưa con bé nhà mình mê tít. Thằng sau này thì tòan xem phim hoạt hình tiếng Anh, đĩa Xuân mai cũ hỏng hết. Nhưng thấy tiếng Việt nó vẫn tốt nên cứ kệ nó thích gì thì cho xem nấy.

11. Mami

[quote="bhkien" @Chị Mami: Cám ơn chị, em sẽ thử kiếm mấy đĩa đó xem sao. Nhưng ở gần nhà cũng có mấy đứa trẻ con, nên thỉnh thoảng em cũng có nghe ở nhà bên có những bài hát của trẻ em nhưng hầu hết em thấy các bài hát đều có một cái gì đó không thật hồn nhiên (không biết có phải của Rich Anh Tuấn không - Tên này nghe lạ thật).[/quote]

Rich Anh Tuan là em trai của Xuân Mai. Bây giờ cũng hát như Xuân Mai, nhưng mình thấy A. Tuấn không có năng khiếu bẩm sinh như Xuân Mai, không có chất giọng và bài hát cũng dỡ.

12. Brightmoon

Brightmoon Thành viên tích cực

Cho xem đĩa nhạc cũng là một cách, nhưng cách tốt hơn là nên mua một cuốn tuyển tập các bài hát trẻ thơ. Mỗi tối, hoặc lúc nào rảnh cha hoặc mẹ ngồi hát cho con nghe có phải hay hơn không nhỉ?

Nhà em có quyển 50 bài hát trẻ thơ. Ngoài hiệu sách cũng có nhiều quyển khác nhau. Đảm bảo hát mệt nghỉ luôn :lol: .

13. Mami

Nhưng vấn đề là bố mẹ có biết giai điệu của bài không ?

14. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Hồi mình còn bé cũng học đựoc nhiều bài hát trẻ con, mình thấy đúng là những bài hát từ hồi những năm 70 - 80 có nhiều bài hồn nhiên hơn thật. Mình thấy bây giờ có nhiều băng đĩa cho trẻ con mà họ "diễn" ghê quá làm mất tính hồn nhiên chân thật của trẻ con đi. Nhà mình cũng có nhiều quyển bài hát trẻ con, thỉnh thoảng cả nhà cùng hát. Để không bị bí về giai điệu thì mình thấy ở nhà xuất bản âm nhạc Hà Nội chỗ Phạm Đình Hổ cắt ngang Hàng chuối (hay là Lò Đúc nhỉ ?) có bán nhiều quyển bài hát trẻ con kèm theo băng, hồi trước mình mua được băng của Phạm Tuyên, nghe cùng con rồi hát cùng con cũng thích.

15. Brightmoon

Em cũng chỉ thích hát những bài cũ thôi. Các băng đĩa bây giờ hầu hết đều bị "thương mại hoá" nên mất đi vẻ hồn nhiên, thơ ngây của con trẻ. Hơn nữa, em cũng không thích những bài hát nhạc nước ngoài lời VN theo trào lưu hiện đại. Vì thế, nên mẹ biết bài nào thì dạy con bài đó thôi.

Một số quyển bài hát có vẽ cả khuông nhạc, nên cũng không khó khăn lắm khi hát lại những bài mà lúc còn nhỏ mình vẫn thường hát.

16. bethoc

bethoc Thành viên mới

Các bác ơi,
    Mua quyển 50 bài hát trẻ thơ này ở đâu ạ? có dễ mua không ? em tìm mây hiệu sách to ở Hà Nội rồi mà không thấy.
    Cảm ơn nhiều.

17. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

Hai con thằn lằn con

Sau đây A&E em xin trình bày bài "Hai con thằn lằn con"

Hai con thằn lằn con đùa nhau cắn nhau đứt đuôi
    Cha thằn lằn buồn thiu gọi chúng đến mới mắng cho
    Hai con thằn lằn con đuôi thì to nhưng đã cụt rồi
    Ôi đớn đau quá trời chúng khóc la tơi bời.

Vỗ tay!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

18. HyVan

HyVan Thành viên mới

" Trên trời cao có muôn ngàn ánh sao .
    Trên đồng xanh có muôn ngàn cây lúa .
    Con chim rừng có muôn ngàn tiếng ca .
    Cây trong rừng có muôn ngàn lá hoa ...
    Riêng mặt trời chỉ có một mà thôi , và mẹ em chỉ có một trên đờiiii......"

Hic ! Hic ! ...cảm động wa' hà ... ! :( ( ...nữa đi con ! :oops: )

:p

19. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Các bạn có thể truy cập vào trang web: http:// www.**********.com/ Trong đó có khá nhiều bài hát dành cho trẻ em, có cả nốt nhạc đầy đủ. Cũng có thể đăng ký làm thành viên để tham khảo thêm nhiều tài liệu giáo dục bổ ích.

20. Brightmoon

Bạn đã đến Nhà sách Tiền Phong chưa (ở phố Tây Sơn hoặc Nguyễn Thái Học). Lần trước mình mua ở Tây Sơn (có mấy loại cơ, nhưng mình chọn cuốn "Trẻ thơ hát" của NXB Âm nhạc - Vụ GD Mầm non). Bạn thử qua đó xem sao nhé.