Cần giúp: Giúp bé bỏ bú đêm

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Mimosa2009, 9/10/2009.

1. Ngo Huyen

Ngo Huyen Thành viên tập sự

Con em được 10 tháng rồi mà đêm nào cũng ti mẹ suốt, dẫn đến cả mẹ và con đều ko ngon giấc. Phải thử cách của mẹ saaurieeng xem sao. Cám ơn mẹ saaurieeng!

Đang tải...

2. halethuy

halethuy Thành viên rất tích cực

Chỉ có cách tách mẹ khỏi bé thôi!
    Cho bé ngủ riêng giường,hoặc khi bé khóc thì mẹ không được vào dỗ dành ,bố chịu khó dậy pha nước lọc ấm cho bé,bú bình nước lọc nhiều rồi thì khoảng 1 tuần sau là tự khắc chán mà!
    Với vụ ăn đã no mà còn khóc đòi giữa đêm,kiểm tra xem bé có thiếu vitamin D không nhé!Có ra tắm nắng thường xuyên không?
    Và các bé bịn rịn hơi mẹ thì sẽ quấy đêm nhiều hơn những bé khác!

3. Me Huyen Anh

Me Huyen Anh 0974.84.99.86

Hik,phải tách ra thì con mới ko ti đêm ạ???Chít,nhà ko có ai???Sao tách đc a???

4. Mimosa2009

Mimosa2009 www.shopmisa.com

Đúng là bé nhà mình chưa bao giờ tắm nắng từ lúc mới sanh đến giơ. Nhưng thử máu thì bé không có thiếu chất gì hết . Không nở cho bé bú nước, hic hic..

5. huongrainbow

huongrainbow Thành viên chính thức

Vậy là có nên cho bé bú đêm không? Bé nhà mình gần 10 tháng rồi mà nhiều htì đêm vẫn 4 lần dậy ăn, ít thì 2 lần mặc dù đi ngủ ăn đã lo. Mình lại không cảm thấy phiền chút nào về việc đó. Một mình vẫn loay hoay dậy pha sữa cho con ty vì mình đi làm cả ngày nên con không ty mấy chỉ có đêm là ty thôi vì thế vẫn sẵn sang làm. Mình còn thấy con mình nhỉn lên néuđêm nào ty nhiều. Vậy thì có lên cho bé ty đêm không nhỉ?

6. Zinmom

Zinmom Thành viên tích cực

Bé nhà mình cũng bú đêm, dậy mấy lần cơ. Khổ nhất là cu cậu chỉ thích bú mẹ, tất cả cái gì thay thế ti mẹ đều ko xong. Kể cả sữa mẹ vắt ra cho vào bình cũng không bú. Tớ thử đủ cách rồi, nửa đêm bé đòi bú tớ cho bình vào là bé biết ngay, tỉnh ngủ luôn. Có lần tớ bị nứt cổ gà, đau quá nên tớ áp cái lót silicon mỏng của Nuk vào mới cho bú, thế mà bé tưởng bắt bú bình, nhất quyết ko chịu, đến khi tớ tháo miếng lót kia ra mới chịu ti. Bé nhà tớ kể cả lúc ngủ lơ mơ vẫn phân biệt tốt ti mẹ với ti bình. Thế nên cho nước lọc vào bình là ko khả thi.

Các mẹ có cách nào giúp tớ với!

7. nhungcuong

nhungcuong Thành viên rất tích cực

MÌnh cũng đang khổ sở vì chuyện con bú đêm đây, sữa con bú từ chiều đến tối, đêm làm gì còn mấy mà cứ đòi, bây giờ lại nhiều răng rồi nghiến đau lắm mà nhả ra thì ko chịu, mà bé nàh mình lại ko chịu bú bình nên ko biết làm thế nào bây giờ hu hu

8. me_ku_soc

me_ku_soc Bắt đầu nổi tiếng

Con nhà em 16 tháng nhưng cả đêm phải ngậm ti đến hết 1/2 đêm thì mới ngủ ,vừa ngậm vừa ngủ , k cho ngậm =>Khỏi ngủ .Vừa mệt vừa mất giấc nhưng thương con mẹ đi làm cả ngày chỉ tối với đêm là đc ngậm ti mẹ nên k lỡ dứt ra .Thôi đành chịu khó đến 2 tháng nữa là cai luôn vậy

9. Mimosa2009

2 tháng nữa làm sao cai được ti vậy bạn ?Mình thấy con nít ngậm ti khó cai lắm, với ngậm tay nữa đó .

Ngậm ti giả làm cho răng hàm của bé đưa ra (vì hàm em bé yếu lắm), dẫn đến bé sẽ bị hô.

Bé nhà mình cũng thích ngậm ti, có ti mới ngủ, nhưng được cái là khi vừa ngủ lấy ti ra đươc.

10. khangtit2008

khangtit2008 Thành viên rất tích cực

Ôi trời ơi, con nhà mình cai sữa rồi, mà vẫn dậy đêm, thế là đêm nào cũng phải làm hai bình sữa ngoài to vật vã . Ngại dậy đêm quá mà đành an ủi con ăn được bú được là tốt, lên cân, cố vây.

11. me_ku_soc

Con nhà em cũng k chịu ngậm ti giả .Mua cái ti nano cho nó ,nó cũng k ngậm .Mà nhìn lúc nó tìm ti buồn cười lắm .Mắt thì nhắm ,mồm há ra ,đầu ngóc bên này ngóc bên kia để chụp đúng đích :D ,cười chết đi đc .Em bảo 2 tháng nữa là cho cai sữa vì cũng đc 1 tuổi rưỡi rồi ,nhưng nói thật là em cũng chưa biết cai thế nào :) .Để mò sang topic của mấy mẹ có kinh nghiệm cai nghiện cho con thành công rồi chị em mình học hỏi chị ạ :)

12. halethuy

halethuy Thành viên rất tích cực

Chắc chắn 1 điều rằng ban ngày cho tới chiều tối các mẹ làm sao phải cho bé ăn đủ no,để không bị đói lúc nửa đêm,trung bình trẻ 4 tiếng ăn 1 lần ,4 tiếng đủ để bé tiêu hóa sữa ăn bữa trước,dưới 6 tháng tuổi thì ăn sữa liên tục khoảng 2-3 tiếng 1 lần ăn!
    Và các mẹ nên chắc chắn rằng em bé của mình được tắm nắng:
    http://www.suckhoe360.com/Me-va-be-yeu/An-toan-cho-be/mot-vai-dieu-khi-tam-nang-cho-tre.php
    http://kenh14.vn/c91/t17/20090715121128975/tam-nang-dung-cach.chn
    Mình cũng từng trải qua giai đoạn con quấy ban đêm ,rất mệt và căng thẳng!
    Tiếp theo các mẹ cũng nên chú ý tới việc con có bị giun không?
    Và chỉ trẻ ít nhất là 2 tuổi mới nên tẩy giun,vì vậy nếu con bạn còn quá bé thì không thể tẩy giun được,nên có thể cho trẻ uống 1 chút xíu nước mơ ngọt thường xuyên,hay ăn hạt bí cũng có tác dụng tương tự,nhưng hạt bí cũng chỉ ăn ít hạt một lúc,với trẻ bé thì hạt bí phải được giã xay nhỏ như bột> chỉ dành cho trẻ từ 6 tháng trở lên!
    Hai thành phần hạt bí và mơ đều là những thành phần có trong thuốc diệt giun sán
    uống mơ ngọt ngâm còn tăng vitamin C cho trẻ >Và nhớ trẻ dưới 6 tháng tuổi thì chỉ nên bú sữa hoàn toàn!
    Khi trẻ đã lớn trên 1 tuổi hoặc đã được trên 9 tháng mà cha mẹ muốn bé không bú đêm nữa thì chỉ có cách tách mẹ khỏi bé ban đêm thôi!
    Tập cho bé ngủ riêng sẽ tránh được những phiền toái này!
    Khi bé khóc mẹ hãy để yên 1 lúc đừng chạm vào trẻ ngay,khoảng 5 phút sau thì vỗ nhẹ mông trẻ,giúp trẻ ngủ trở lại,cố gắng đừng bế bé lên!
    Có rất nhiều nguyên nhân khiến trẻ khóc quấy lúc nửa đêm về sáng!
    Có khi là do bé bị ra mồ hôi nên khó chịu,có thể bỉm bẩn chứa đầy nước,hay bé ị ra quần...

13. Rùa con

Rùa con http//www.eshopruacon.com

Thấy các mẹ cai sữa và cai bú đêm cho bé cực quá, nghĩ lại thấy mình có vẻ sướng hơn các mẹ nhiều. Rùa con mình vừa bú mẹ vừa bú bình ban ngày, còn ban đêm thì chỉ bú mẹ không bú bình nên mình cũng phải thức đêm thức hôm cho bé bú, khi bé được 12 tháng mình đổi sang sữa bước 3, sữa này ngọt lắm nên mới đầu bé k chịu uống, một thời gian tập thì chịu uống và khi được 13 tháng, vào một ngày đẹp trời :(, bé không bú mẹ nữa, cũng không sờ ti mẹ hay bú đêm luôn, bé cư xử như chưa từng bú mẹ vậy :)

14. me_ku_soc

ôi .Mẹ nó sướng nhờ ...Hi VỌng Sóc nhà em 2 tháng nữa cũng tự dưng thế :rolleyes:

15. Rùa con

Rùa con http//www.eshopruacon.com

Hy vọng bé nhà bạn cũng giống Rùa con nhá, nhưng mình nói trước, như thế mẹ cũng hụt hẫng lắm đó, cái cảm giác con bú nó hay hay thế nào k tả, tự dưng con nó quay lưng không thèm nữa làm mình ...dù biết 13 tháng rồi thì sữa mẹ có cũng được k có cũng k sao, nhưng lúc mình lại thèm cảm giác cho con bú!!!!

16. Sua_S26

Sua_S26 HỘI CÚN 82

Chủ đề này mình đang rất cần quan tâm đây. Bé nhà mình được 17,5 tháng rùi, mà chưa thể cai sữa được, bắt đầu ngủ mà không có mẹ (bà ru thì ngủ ngon ơ) nhưng cứ nhìn thấy mẹ là đòi ti mới chịu ngủ, đêm thì đòi ti đến 2 lần, có lúc mình cũng cho ti nước nhưng cu cậu tinh lắm, nhất định là không chịu uống! Phù đang không có cách gì cho cai sữa cả, mà càng lớn càng khó dứt ra đấy! Các mẹ có cách nào giúp mình với.

17. me_ku_soc

Thế còn sướng hơn em ý .Nó ngậm ti nó ngủ ,dứt ra nó khóc ,cho vào nó lại ngủ ](*,) Điên lắm ý chị ạ .Cả đêm nằm nghiêng đau hết cả người .Dưng mà cai cho nó thì thương ghê

18. Mimosa2009

Thông tin của bạn bổ ích thật, cảm ơn bạn nhé!

Mình sẽ xay hạt bí cho bé ăn, dù chưa chắc là bé bị giun mà khóc đêm .

Còn cái khoản tách bé ra, thì bé đã ngủ riêng giường với bố mẹ từ bé, nhưng khi bé khóc là mình bế bé lên liền không hà, khó mà để bé khóc không dỗ lắm, mình làm mẹ mà khó lắm bạn ơi . Có lẻ vì vậy mà bé khóc nhỏng nhẻo hoài chăng ? nếu để bé khóc 5 phút giữa đêm chắc bé tỉnh hẳn và không ngủ lại được luôn ?

19. Mimosa2009

Khó cai lắm mẹ cu Soc ơi, có đứa cứ ngậm hoài đến 3 tuổi luôn, hic hic...có mấy mẹ thoa dầu, bôi lọ ti cũng không nhằm gì ](*,)

20. Mimosa2009

Vậy làm thêm tập khác là có bé mới sẽ bú tiếp bạn ơi, hihihi...

Bé nhà bạn xinh quá ta ;)