Hỏi rõ trường hợp nào bị xem là quảng cáo

Thảo luận trong 'Hỏi đáp với BQT' bởi Panda_Express, 21/4/2015.

1. Panda_Express

Panda_Express Thành viên chính thức

Như mọi người đã biết, mục "Làm Đẹp" trong diễn đàn dùng để chia sẻ những bí quyết và kiến thức làm đẹp, chứ không phải để quảng cáo. Mình muốn hỏi rõ trường hợp nào bị xem là quảng cáo để tránh bị xóa bài.

Trường hợp 1: Có người tạo topic hỏi về 1 sản phẩm nào đó. Sau đó, các thành viên khác vào comment lôi kéo mua hàng.

Trường hợp 2: Comment vào topic của người khác, tag link sản phẩm của bạn vào các ký tự bạn comment.

Trường hợp 3: Bạn bán 1 sản phẩm nào đó, bạn tạo topic nói về công dụng của sản phẩm đó, chữ ký của bạn có link và hình ảnh sản phẩm bạn bán nhưng trong topic bạn không lôi kéo người mua

Trường hợp 4: Bạn có bán 1 sản phẩm hay làm 1 dịch vụ nào đó, bạn tạo topịc nói về sản phẩm hay dịch vụ của bạn và bạn tag link sản phẩm hay dịch vụ của bạn trong bài viết

Trường hợp 5: Bạn review 1 sản phẩm/dịch vụ nào đó. Có người vài hỏi mua sản phẩm/dịch vụ đó ở đâu. Bạn trả lời có người quen hay bạn có thể bán sản phẩm đó (trường hợp của mình, bị xóa rồi nên không chụp hình được)

P/S: Mình không có ý đả kích những hình ảnh mình lấy làm ví dụ, mình chỉ mong biết rõ trường hợp nào admin không xem là quảng cáo để sau này viết bài có bị xóa thì còn biết tại sao

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Panda_Express
    Đang tải...

2. hoahongxanh2014

hoahongxanh2014 mẹ bông

hihi cũng tùy thui nàng ạ,nhưng theo tớ nghĩ thì trường hợp thứ 4 dễ bị hơn hihi,mong mod giải đáp.

Panda_Express thích bài này.
  3. Panda_Express

Haha, trường hợp thứ 4 là topic đó ngta có mấy trăm comment rồi đó nàng

hoahongxanh2014 thích bài này.
  4. hoahongxanh2014

hoahongxanh2014 mẹ bông

ơ thế à nàng,hè hè tớ cũng rõ vụ này lắm,hihi

5. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Trong trường hợp các bạn thấy có vi phạm so với quy định thì ở cuối mỗi bài viết đó có chữ "Báo vi phạm" click vào chữ đó, và gõ vào nhận định của bạn thì mod được thông báo cụ thể sẽ xem xét và xử lý theo đúng quy định.

Vì số lượng bài viết khá nhiều nên nếu không có thông báo cụ thể mod có thể bỏ sót, cho nên chính sự nhiệt tình của các bạn sẽ giúp diễn đàn trở nên công bằng hơn, minh bạch hơn.

6. Panda_Express

Nhưng mình muốn hỏi là những trường hợp trên có bị xem là vi phạm không để khi mình thấy mình còn báo vi phạm cho admin

7. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Trường hợp 1, 2 là vi phạm quy định của diễn đàn.

Trường hợp 3 hoàn toàn không vi phạm quy định.

Trường hợp 4, không rõ ràng lắm nên tuỳ thuộc mod. Một số mod dễ tính có thể bỏ qua. Tuy nhiên về cơ bản thì vẫn là vi phạm quy định.

Trường hợp 5, nếu có người hỏi thật (không phải nick ảo tạo ra tự hỏi) thì việc trả lời là OK kể cả trỏ link đến topic của mình bán hàng. Nhưng chỉ trả lời ngắn gọn.

Ví dụ: Nếu có người hỏi mua nó ở đâu.

Và trả lời: Mình có bán ở đây và chỉ link topic thì OK. Những trường hợp chỉ link sang trang web khác đôi khi bị coi là một cách quảng cáo.

Trường hợp 5 là trường hợp khá "nhạy cảm" tức là tuỳ thuộc vào việc xử lý của mod nên khi trả lời càng tránh bị xử lý nhầm càng tốt. Đó là không tạo nick ảo để tự hỏi, không nhờ người quen cùng cơ quan hỏi để trả lời, không đặt link sang các trang web khác...

Trường hợp tạo nick tự hỏi rồi tự trả lời được coi là gian lận nghiêm trọng có thể bị khoá nick vĩnh viễn.

Đừng nên nghĩ rằng khác IP mod không biết, các mod của BQT diễn đàn LÀM CHA MẸ là những người làm việc chuyên nghiệp (fulltime) nên được đào tạo về chuyên môn nên có thể kiểm tra và phát hiện được những trường hợp nói dối một cách khá tinh vi.

Tuy nhiên, đôi khi mod vẫn bỏ qua chưa xử lý vì có nguyên tắc xử lý ngẫu nhiên.

8. Panda_Express

Cám ơn admin nhiều, giờ thì mình đã hiểu rõ vấn đề :)