Không phải bố quá cổ hủ nhưng ....

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi Link.ts2, 8/8/2011.

1. Link.ts2

Link.ts2 Thành viên rất tích cực

Cháu định post bài này trong mục tâm sự của con nhưng cháu nghĩ post bài này ở đây sẽ hợp lý hơn vì ở lứa tuổi bọn cháu ( cháu mới sn 92 ạ ^^) có quá nhiều điều mà cháu nghĩ các bác phụ huynh có con tầm tuổi cháu và các chị có con nhỏ nên để ý ạ :D

Đây là những dòng tâm sự thật của 1 người bạn đc chia sẻ trong 1 diễn đàn khác mà cháu đang tham gia.
    mặc dù nó hơi dài nhưng mong mọi người hãy dành thời gian đọc nó ạ. cháu xin cảm ơn mọi người ^^ cháu sẽ ko chỉnh sửa về mặt từ ngũ mặc dù có 1 số từ ngữ gây khó chịu cho mọi người nhưng cháu cũng tôn trọng những gì bạn ấy viết

"Bao giờ bố cũng vậy hết,chẳng chịu hiểu con chút nào cả " .
    Tôi ấm ức đến phát cáu với mẹ. Bố tôi luôn cằn nhằn với tôi đủ mọi điều

Thành tích học tập không cao bố cũng sợ tôi ham chơi quên học
    Bố không cho phép chúng tôi ăn mặc quá hở hang khi ra đường,điều này tôi có thể hiểu cho bố nhưng đến chuyên tôi cắt tóc ngắn ngang vai bố tôi cũng không vui.Có sao chứ,tôi lớn rồi mà,tôi cũng muốn thử thay đổi mình,sao bố cứ mãi bắt tôi là con bé tóc dài thật hiền của bố.Trong nhà chúng tôi luôn phải răm rắp nghe theo khuôn phép và không được cãi lời.Vì thế có ấm ức gì thì cũng chỉ dám kể nể với mẹ.Bố tôi ghét nhất là những thứ mà ông coi là chát chít,chỉ có 1 thứ duy nhất bố ủng hộ chúng tôi đó là học thật chăm chỉ.

Có đôi khi tôi không thể chịu nổi bố,bố thật là gia trưởng hay bố già rồi không hợp với thế hệ trẻ tụi tôi.Tôi ghét những cụm từ "Các con phải thế này....","Các con con phải thế kia...".......Chúng tôi lớn rồi mà !

Sao bố không chịu lắng nghe chúng con,bố thật không công bằng chút nào cả!

Nhưng tôi ơi,có phải hoàn toàn là lỗi của bố không?Chẳng phải nhờ những khuôn phép của bố mà giờ đi học xa nhà ai cũng tấm tắc khen mày ngoan đó sao? Gần 19 năm nay,tuy chưa thực sự ra đời nhưng mày đã phải đối diện với bao cám dỗ, những lúc đó mày luôn nhớ tới khuôn mặt giận dữ của bố,Rồi mày như tỉnh táo hơn vì sợ bố mắng còn gì.Bố ghét những thứ chát chít chẳng qua không phải bố không muốn mày giao lưu có thêm nhiều bạn bè mà vì bố sợ không may có chuyện gì xảy ra cho mày đấy thôi.Cuộc đời này đôi khi cũng khắc nghiệt lắm.

Bố giận là vậy nhưng mày thử nghĩ xem có bao giờ bố đánh mày đâu,bố chỉ muốn phân tích lí giải cho mày hiểu.Mày có nhớ là đã có lần khi giận mày bố nói "Không phải bố quá cổ hủ nhưng..." Mày thử nghĩ mà xem,bố nói ra điều đó chứng tỏ bố đã tự xem xem mình có gia trưởng quá không,bố đã cố để hiểu thế hệ tụi mày hơn đấy!

Mày từng ghen tỵ rằng bố của bạn mày sống thoáng hơn,tâm lí và hiểu con hơn.Tụi nó ra đường ăn mặc thoải mái,thích cái gì là mua,muốn gì thì làm.Nhưng mày nghĩ xem,dụng cụ học tập bố đâu để mày thiếu cái gì,cũng chẳng cần mày phải đòi mà bố tự hỏi rồi mua cho mày.Quần áo bố cũng đâu tiếc gì khi cho tiền mày mua.Miễn sao đẹp và lịch sự là bố đồng ý mà.Mày cảm thấy bất công ư? Vậy mày có nhớ ngày mày đi thi đại học không?Trông mày xinh xắn có thua gì ai nhưng mày nhìn bố xem.Vẫn bộ đồ lâu lắm rồi,cứ để đi đâu bố mới mặc đâu so được với những bộ quần áo đắt tiền.Cái dáng hơi khom và khắc khổ của bố đâu bằng những dáng đi bệ vệ thư thái của bao người.Nhìn chân bố chai sạn với đôi dép xốp đâu sánh bằng những đôi giày bóng nhoáng của bao ông bố khác.

Mày có biết hành trang giá trị nhất của bố đó là mày không hả?Bố lo cho anh em chúng mày tới quên cả bản thân như thế mà mày còn đòi ở bố điều gì nữa đây?Mày còn thấy ghen tỵ với bạn bè không? Mày nhớ khi mày chịu áp lực thi cử đến không ngủ được thì ngoài kia họ đang xì xầm về người đàn ông hút thuốc lá không ngừng,là bố của mày đấy.Bố lo cho mày nhiều lắm? Bố cảm thấy bất lực khi không giúp được gì cho mày.Điều duy nhất bố làm đó là chuẩn bị cho mày 1 bữa sáng thật ngon và đầy đủ.Lúc đưa mày đến phòng thi bố nói là không cần mày phải lo gì hết,mày có rớt cũng không sao,không ai giận mày cả vì bố biết được sự cố gắng của mày.Biết bao người thành đạt cũng đâu nhất thiết phải là đại học.Cứ coi như đây chỉ là thi để thử sức.Nhờ vậy mà mày bước vào phòng thi tự tin hơn đó sao?Như vâỵ mà mày nói bố không hiểu mày ư?
    Khi mày đang vật lộn với những con số thì bố vẫn kiên nhẫn chờ ở cổng cho tới lúc mày ra khỏi phòng thi,mày biết bố đã vui và hãnh diện như thế nào khi biết tin mày đậu đại học không?

Chừng đó thôi,thế đã đủ để cho mày hiểu về bố chưa?Mày luôn đòi bố phải hiểu mày,mày thấy bất công nhưng đã bao giờ mày nhìn nhận hành động của bố 1 cách công bằng?.Với tất cả những thứ bố đã hi sinh cho ba anh em tụi mày thì mày có thấy mình xứng đáng với điều đó?

Có lẽ con đã sai rồi bố ơi,bố vẫn cứ là bố như ngày nào bố nhé.Sao bỗng nhiên con lại nhớ những câu nói,những lời khuyên mà con vẫn hay cho là những lời cằn nhằn của bố quá.Nhờ đó mà con đã lớn khôn lên nhiều.Bố đừng bao giờ giận chúng con nhé.Con sẽ nghe lời bố phải luôn sống thật tốt.Con yêu bố và cả nhà mình nhiều lắm!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Link.ts2
    Đang tải...

2. gia dinh ty xiu

gia dinh ty xiu Thành viên chính thức

Ðề: Không phải bố quá cổ hủ nhưng ....

Thoải mái lên e , trút được tâm sự là rất tốt.
    Đọc suy nghĩ của e chị cũng có thể hiểu thêm phần nào về các con. Hy vọng sau này c có thể nuôi và dạy tốt các bé.
    Chúc e học tập tốt và luôn vuui vẻ!

3. Link.ts2

tâm sự của 1 bạn cùng lứa tuổi bọn em thôi , còn nhiều vấn đề nữa, mong mọi người có con có thể rút kinh nghiệm từ những dòng tâm sự hay câu chuyện thật của các bạn ý ạ :D

TrưaNayĂnGì.net thích bài này.
  4. dangducminh

dangducminh Thành viên tích cực

hi! mình nghĩ mọi bậc cha mẹ đều có cách nuôi, dạy con cái của riêng mình, ai cũng mong con cái mình học hành tử tế sau này có cuộc sống sung sướng, thoát cảnh nghèo khó như cha mẹ,Cha mẹ có thể nhin ăn nhịn mặc để lo cho con cái không thiếu thốn gì so với bạn bè cùng trang lứa. Cha mẹ là người gieo hạt chăm cây, cái cây là người con. Cây cần hiểu những ấp ủ hi vọng của người trồng cây , có thể có những lúc cha mẹ có hành động hơi khắc nghiệt nhưng cũng chỉ muốn tốt cho con mà. Con hãy hiểu và cố gắng như những gì cha mẹ mong ước.Được như vậy cha mẹ cảm thấy rất hạnh phúc rồi!

5. Link.ts2

^^ căn bản là ai cũng nghĩ thương cho roi cho vọt nhưng mà nghiêm khắc quá cũng không phải là tốt ạ ^^. Lúc nghiêm khắc lúc thoải mái thì tốt hơn :D

6. adongfurniture

adongfurniture www.thietbinhatam.net

Ngày xưa bố mình cũng thế, mình cũng thấy khó chịu thấy bố quá nghiêm khắc với mình nhưng bjờ mình lại thấy nếu ko có bố cđời mình đã ko đc hp ntn :)

7. dangducminh

dangducminh Thành viên tích cực

mình thì thấy gđình nên có 1 người Cương, 1 người Nhu có vậy con mới lên người được, nhất là trẻ con ngày này sống ở thành phố nhà nào cũng chiều con, ai cũng là Cô Ấm Cậu Chiêu không nghiêm khắc không được.Nghiêm khắc không phải là dùng roi vọt mà là dùng tâm lý lời nói, có thưởng phạt phân minh. Khi con trưởng thành con sẽ hiểu được tấm lòng mình mà thôi.

lavender288Link.ts2 thích.
  8. Link.ts2

Đúng rồi ạ, còn như bạn trong bài viết kia, buồn thì chỉ dám làm bạn vs net vs những bạn online. Nếu gặp người tốt thì ko sao.. người xấu thì ko biết thế nào. Nên các chị các mẹ có con nên chú ý ạ :D

9. Chuppa

Chuppa Thành viên tích cực

Nhưng với guồng sống hối hả và đầy cám dỗ như thời nay thì e rằng số lượng những người con biết suy nghĩ lại như bạn này sẽ càng ngày càng giảm. Do vậy mình nghĩ rằng các bậc phụ huynh cũng nên làm mới mình, phải học cách thích nghi với thời cuộc và giới trẻ để hiểu con cái hơn nữa. Chứ nếu cứ nghiêm khắc như vậy thì đôi khi lại càng đẩy con trẻ ra xa đấy.

10. Link.ts2

Thực tế là nếu không có 1 sân chơi lành mạnh cho các bạn ấy thì rất dễ các bạn ấy sẽ đi đường khác ạ :D

11. bibi2010

bibi2010 Thành viên tích cực

Rất đúng đó các mẹ nó à. Nếu không có một sân chơi lành mạnh thì các bé, là các bé chứ chưa nói là các bạn lớn đang trong độ tuổi dậy thì đây nha, dễ bị cuốn đi trệch chiều lắm. Hôm trước đén nhà chị bạn chơi, con chị ấy năm nay lên lớp 5, chẳng thấy nói chn bài vở gì, thế mà tin tức về Vpop, Kpop, rành rẽ hơn mình nhiều. Chẳng biết bé lấy thông tin từ đâu ra nữa. :(

12. baby256

baby256 Thành viên chính thức

Cảm ơn em vì bài viết cũng khá hay! Mỗi người có một cách dạy dỗ con cái em à! Ngày xưa bố mẹ chị ở nhà cũng rất nghiêm khắc và kĩ tính. Nhiều lúc bạn bè đến chơi àm mình thấy ngượng vì cái tính nóng và khắt khe của bố. Nhưng bây giờ mình có gia đình, có em bé mình lại càng hiểu hơn về bố, tất cả là bố muốn con cái tự lập, muốn con cái trưởng thành, muốn con cái không a dua, học những cái xấu. Bố mình là người sống nội tâm, ít khi thể hiện tình cảm. Nhưng đến bây giờ mình đã hiểu bố và thấy yêu bố vô cùng. Với cuộc sống bây giờ khá nhiều cám dỗ, nếu các bạn không có lập trường vững chắc các bạn sẽ dễ sa ngã. Nên các bạn phải tự hào có người bố như vậy!!!

13. Link.ts2

Bài này em thấy giống cs của tụi em lúc trước nên em cũng muốn post cho mọi người tham khảo.. em cũng phải tham khảo nữa vì trước sau gì em cũng làm ..papa ( khoảng chục năm nữa chị ạ ) ;))

14. Le Huong

Le Huong Thành viên rất tích cực

Chục năm nữa cơ à?
    Làm papa muộn thế không sợ cha già con cọc à?:D

15. Link.ts2

em mới 20 chị ạ, đang còn yêu đời lém.. vs lại em tính tầm 28 29 mới lấy .. từ giờ đến 28 còn 8 năm nữa tha hồ chơi bời, đi du lịch, đi măm ... :Dcứ độc thân cho nó thoải mái yêu đương đau đầu ;)) sợ gì chứ chị ;))

16. MẹMon

MẹMon Guest

Trên ti-vi nói suốt mà bạn, nhất là kênh Yan với Imusic

17. HẰNG NGA

HẰNG NGA Guest

Tự dưng muốn trào nước mắt khi đọc những dòng này, nhớ ngày bé mình cũng có nhiều khi nghĩ về bố như thế.

18. Link.ts2

tin mới nhất là nhân vật chính trong tâm sự hiện đang sống rất vui vẻ, bạn ấy hòa thuận vs ba mẹ hơn nhìu rùi :D

19. lovebaby0000

lovebaby0000 Thành viên mới

Vậy mới gọi là có hậu chứ ạ hì hì

20. HappyFace

HappyFace Bạch Dương

Đọc xong bài viết cảm động quá, lại thêm "tin mới nhất là nhân vật chính trong tâm sự hiện đang sống rất vui vẻ, bạn ấy hòa thuận vs ba mẹ hơn nhìu rùi" thấy vui vui hộ cho nhân vật chính trong câu chuyện!