kinh nghiệm khi cho bé đi du lịch, dã ngoại

Thảo luận trong 'Du lịch' bởi cu nhè, 20/4/2010.

1. cu nhè

cu nhè Bắt đầu tích cực

em sắp cho bé đi du lịch, dã ngoại mà bé chưa ăn đc cơm. các mẹ có kinh nghiệm cho em 1 ít, cần mang đồ gì cho bé, đồ ăn cho bé nữa ạ và quan trọng là mua ở đâu, vừa rẻ vừa chất lượng ạ, bé nhà em chưa đc đi xa bao h ạ. Thanks các mẹ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi cu nhè
    Đang tải...

2. cu nhè

cu nhè Bắt đầu tích cực

Mẹ nào có kinh nghiệm cho em xin ít ạ......................

3. me3congai

me3congai ♥♥♥ Đồ cho bé yêu ♥♥♥

chia sẻ...

chào bạn, mình trước kia mỗi lần cho con đi du lịch là cả 1 vấn đề nan giải, hjhj, giờ đỡ rùi vì các con cũng đã lớn hơn. Mình nghĩ khi đi chơi cái quan trọng nhất là đảm bảo dinh dưỡng cho con trong các bữa ăn, con chưa ăn được cơm thì chắc là vất vả hơn đấy, mình thì cứ mỗi lần đi chơi cứ tính bữa ra và mang đồ ăn mặn các lọ của Hipp tùy độ tuổi của con, đến bữa chỉ cần làm nóng lại là ăn no mà vẫn đảm bảo đủ chất (chỉ sợ kinh tế ko cho phép, hjhj), ngoài ra mang thêm sữa con ăn hàng ngày đi nữa là ok.....

cu nhè thích bài này.
  4. Mẹ Moon

Mẹ Moon Thành viên chính thức

Mình mới cho con đi Phan Thiết vào cuối tháng 3, con mình được 17 tháng nên ăn cháo, mình đến khách sạn yêu cầu nấu cho con nôì cháo thịt bằm ăn cả ngày luôn, cứ đến bữa là họ mang cho mình 1 tô vừa phải; hôm nào đi chơi theo đoàn thì mình nhờ họ bỏ vào bình kín giữ nóng là ok.

Còn thời gian đi đường không có cháo nóng thì mình mua cháo ăn liền + ruốc tôm, thịt trộn vào cho bé ăn đỡ.

Về sữa bột mình phân vào từng bịch nylon theo liều lượng hay dùng, đến nơi nào nghỉ chân, quán cơm mình xin nước sôi pha và đổ ào là xong, ko phải đong đong bằng muỗng mất tg, mất vệ sinh

Chúc bé đi chơi vui vẻ, khỏe nhé.

cu nhè thích bài này.
  5. cu nhè

cu nhè Bắt đầu tích cực

cảm ơn mẹ 3con gái và mẹ moon nhé. bé nhà tớ 22 tháng roài. hè này muốn cho con đi biển chơi, ra ngoài cho đầu óc bố mẹ và con thông thoáng hehe. hi vọng chuyến đi thành công...................

6. me3congai

me3congai ♥♥♥ Đồ cho bé yêu ♥♥♥

hjhj

keke, thế mà mình cứ tưởng...bé nhà mình 5,5m mình đã cho ra biển rùi đó, chúc cả nhà vui vẻ...:p

7. Gaubong

Gaubong Thành viên tích cực

Bạn k cần lo lắng lắm đâu. Bé nhà mình k ăn đồ hipp nên mình mang cháo ăn liền, thêm ruốc xay thật nhỏ và phomat. Ở 1 số nơi có các hàng cháo cho bé rất tiện, như ở Đà Nẵng, có mấy hàng rất ngon.
    Bạn nên chuẩn bị các loại thuốc cơ bản như giảm sốt, thuốc đi ngoài. Bé nhà mình đi Cửa lò nóng quá nên bị sốt, đi mua thuốc đến khổ.

8. Bin coi

Bin coi Thành viên chính thức

Nhà tớ cũng cho bé đi từ hồi 7 tháng. Tưởng mẹ nó tha đi tour chứ chỉ đi biển thôi thì đừng lo lắng quá. Nếu mẹ nó là người kỹ tính thì mang cháo đi chứ còn như tớ thì gặp đâu ăn đấy, kiểu gì nhà hàng, khách sạn cũng có. mà đi thay đổi ko khí các bé còn chịu ăn hơn ở nhà ý, lại còn do đùa nghịch nữa mà. Nhưng nếu mang cháo đi thì mất thời gian và mệt nhọc lắm.
    Còn đồ dùng thì những thứ cần thiết như quần áo, đồ bơi, phao, nên mang thêm bộ chơi cát đi cho bé, bóng, thuốc men (hạ sốt + ho) và chút đồ ăn vặt.
    Quan trọng là hãy cho bé thay đổi không gian và đừng ép bé quá như ở nhà. Tớ đảm bảo sẽ ăn nhiều hơn đấy.

Trộm vía, nhà tớ 2 đứa, đều đi biển từ khi 7 tháng thì chưa bao giờ bị ốm cả, 30/4 này lại cho đi, nhà tớ đi Sầm sơn, k biết có đông ko nhỉ.

9. cu nhè

cu nhè Bắt đầu tích cực

Cảm ơn các mẹ đã cho ý kiến. em định mang cháo ăn liền đi cho bé nhưng không biết mang loại nào và mua ở đâu vì thực ra bây h trên thị trường có rất nhiều mà mình k biết đc. đồ ăn của hipp thì bé nhà mình đã ăn nhưng mới chỉ là đồ ăn thêm như sữa chua, hoa quả còn thức ăn mặm đóng hộp thì chưa. k biết bé có thì k nhỉ? mà mình muốn hỏi thêm nữa là khi cho bé ra bãi biển thì vẫn mặc quần áo cho bé hay nuy nhi? hi. em lo cho sức khỏe của con chỉ sợ nuy sẽ gió lạnh nhưng mà để con mặc quần áo chắc con k thic. xin các mẹ cho em ít kinh nghiệm.

10. DaLi

DaLi Bắt đầu nổi tiếng

Em cũng hóng topic này vì em đang muốn cho con gái đi. Con gái em mới 8m, ăn đồ ăn Hipp thì chỉ được vài thìa :(. Các mẹ giúp em với nhé
    @ mẹ cu nhè: Em nghĩ cho bé ra biển thì ko nuy được vì con sẽ bị lạnh, chị mua bộ đồ bơi cho con, em thấy có bộ liền vừa giữ ấm bụng cho các bé được mà lại đẹp nữa. Em cũng găm cho Su nhà em 1 bộ rồi nhưng chưa có dịp diện

11. cu nhè

cu nhè Bắt đầu tích cực

hi. nhưng mà anh cu thì chỉ có mỗi quần đùi thui. hi. tớ định mua cho anh ấy cái áo choàng tắm. các mẹ nghĩ sao?

12. DaLi

DaLi Bắt đầu nổi tiếng

Các bạn nam cũng có bộ đồ liền mà chị ơi, kiểu như thế này này, bé trai bé gái em thấy mặc được hết mà (hì em mượn ảnh của 1 mẹ trên này)

cu nhè thích bài này.
  13. Me-Bin-Bo

Me-Bin-Bo Bắt đầu nổi tiếng

Chắc các mẹ lo cho con đi vào 2 đợt nghỉ giỗ tổ Hùng vương và 30/4 này. Nhà mình cũng vừa đi chơi về 2 đợt đấy và cho con đi từ năm ngoái lúc 1 tuổi. Bé nhà mình vẫn ăn cháo và không thích các đồ ăn sẵn như Hip nên lần nào đi mình cũng mang theo nồi nấu cháo là loại nồi kho cá nhỏ ấy, đến nhà nghỉ nào cũng có thể cắm cho con 1 nồi cháo ăn cả ngày. Thức ăn mang đi thì gồm 1 túi gạo đong đủ cho số ngày đi, thịt xay cho vào ngăn đá thành từng hộp nhỏ đủ cho 1 ngày (đến nơi thì mua tôm cua tươi nếu đi biển, thịt gà nếu đi núi), mang theo 1 miếng bí xanh, 1 miếng bí đỏ, 1 củ xu hào, 1 củ cà rốt. Máy xay cầm tay đơn năng rất tiện và gọn a. Tất cả cho vào 1 góc vali hoặc 1 cái túi trống nhỏ là vừa. Đến KS thì bỏ gạo vào nấu cháo và lúc sôi cháo thì cho thịt vào phía trên. Lúc cháo gần chín thì cho củ gọt sach cắt thành miếng to lên trên. Khi cháo chín thì rau củ và thịt cũng chín. Múc ra ca và xay nhỏ thịt trộn vào cháo, rau thì xay và chia thành từng bữa. Sữa thì mang 1 hộp nhỏ loại 400g cất trong vali, trên đường đi thì đong sẵn sữa bột vào cái hộp chia sữa có 3 ngăn, 1 bình đựng nước nóng loại bình giữ nhiệt bằng i nox, 1 bình uống sữa để ơ túi xách tay cho tiện dùng.

Quần áo thì cũng như các mẹ đã nói mang cho con áo bơi và khăn quấn. Con hay nghịch nên quần áo thay nhiều, các mẹ mang nhiều hơn bình thường mặc ở nhà thì mới đủ thay ạ. Túi thuốc thì gồm thuốc giảm sốt Efferagan, thuốc ho, nhỏ mũi Natri 0,9%. kháng sinh loại hay dùng, 1 lọ dầu gió, kem chống nắng, mũ, kính mát. Ngoài ra có thể mang ít đồ chơi bé hay chơi và 1-2 quyển truyện.

Sửa lần cuối: 8/5/2010
    mẹ_Nghé thích bài này.
  14. tocmaygiobien

tocmaygiobien Thành viên rất tích cực

Ðề: kinh nghiệm khi cho bé đi du lịch, dã ngoại

Đang mùa du lịch, chắc nhiều mẹ sẽ ghé topic này nhỉ, nhà mình cũng vào hóng kinh nghiệm để cho con đi chơi cùng.

15. heodat66

heodat66 Đủ quyền lập Họ

Em cũng hóng đây....................................

16. chuongio76

chuongio76 Bắt đầu nổi tiếng

nhà mình cũng chưa cho con đi chơi xa bao giờ, Cuối tháng này tính đi biển đây. Ku nhà mình sắp 18m rồi. Ăn cơm đc rồi nên ko lo lắm.
    Con vẫn ăn cháo nên mình tính mang cháo ăn liền, làm thêm ruốc cá, ruốc thịt ruốc tôm mang theo. Ks nào cũng có nhà bếp - xuống đó đun nhờ tí là có cháo cho con măm măm thôi.

17. xnhxinh

xnhxinh Thành viên tập sự

nhà mình cho con đi xa nhất là về quê mừng thọ cụ, mang cháo về mà có ăn đến đâu toàn ăn linh tinh thôi

18. bocau1208

bocau1208 Thành viên kỳ cựu

con mình 3 tuổi rồi, đi du lịch cũng cho ăn linh tinh thui.

19. dulichgiare29

dulichgiare29 Thành viên rất tích cực

CHUẨN BỊ HÀNH LÝ CHO TRẺ KHI ĐI MÁY BAY
    Bố mẹ nên mang theo giấy khai sinh hoặc giấy chứng sinh bản gốc (nếu mới sinh) cho bé vì một số nơi không chấp nhận bản sao công chứng.

Mẹ Việt kể chuyện cho con đi trẻ rất sướng ở CanadaViệc đi máy bay với trẻ nhỏ, nhất là với trẻ trong độ tuổi còn bế ẵm là một việc khá vất vả cho cả mẹ và bé. Chuyến bay càng dài thì việc này càng vất vả. Bởi đối với trẻ nhỏ thì vốn dĩ cần được tung tăng đi lại, chạy nhảy nên phải bay trên một chặng đường dài, phảị ngồi yên trên ghế trong không gian chật hẹp và xa lạ thực sự không dễ dàng gì. Để chuẩn bị tốt cho một chuyến bay cả về tinh thần lẫn "vật chất" cho trẻ nhỏ, bố mẹ cần chuẩn bị mang theo những gì? Đó là:

1. Một, hai món đồ chơi mà con yêu thích, như chú cún bông nhỏ hay cái kẹp tóc màu sắc xinh tươi của con. Những thứ này sẽ cho con cảm giác thân quen và gần gũi hơn khi đang ngồi trên máy bay xung quanh là những người xa lạ.

2. Một, hai quyển sách tranh mỏng cho con xem để giúp con tập trung vui chơi và quên đi những mệt mỏi.

3. Một quyển tô màu cùng với bút chì màu để cho con tô vẽ "giết" thời gian trên chuyến bay, tránh việc bị chán nản hay mệt mỏi trên suốt chuyến bay dài.

4. Một vài cái kẹo hoặc bim bim mà con thích để con gặm nhấm.

5. Có thể mang theo một chai nước nhỏ hoặc bình nước chuyên dụng của con lên máy bay. Thường thì hải quan không cho mang lên máy bay chai lọ chất lỏng nhưng nếu có trẻ nhỏ thì họ sẽ cho qua.

6. Một, hai bộ quần áo để thay trên máy bay nếu lỡ con bị nôn trớ.

7. Khăn tay, khăn lau trong trường hợp nếu lỡ con dây bẩn ra quần áo, hoặc để lau khi nôn trớ.

8. Một tấm chăn mỏng, nhỏ với những chuyến bay dài phòng khi con ngủ trên máy bay khi họ không có chăn hoặc hết chăn.

9. Dù đã bỏ bỉm nhưng hãy mặc bỉm cho con lúc bay để đề phòng con muốn đi vệ sinh mà toilet thì luôn đông.

10. Nên có bút sẵn trong túi vì khi bay nước ngoài, họ thường bắt mình khai một loạt các giấy tờ hải quan, nhập cảnh trước khi hạ cánh.

11. Một việc rất quan trọng là khi bay, ai cũng cần phải có giấy tờ tùy thân như hộ chiếu, CMND, bằng lái xe... Nếu bay quốc tế, ai cũng cần phải có hộ chiếu, từ trẻ em tới người lớn. Nếu bay trong nước và nếu bé dưới 14 tuổi chưa kịp làm hộ chiếu hoặc chưa đủ tuổi làm CMND thì bố mẹ hãy mang theo giấy khai sinh cho con. Còn nếu bé mới sinh, chưa kịp làm giấy khai sinh thì hãy mang theo giấy chứng sinh. Những giấy này nên mang theo bản gốc vì một số nơi không chấp nhận bản sao công chứng.

12. Cuối cùng, hãy cho tất cả các thứ chuẩn bị trên vào một chiếc túi hoặc ba lô nhỏ và đặt gọn nó vào ngay dưới gầm ghế của người ngồi phía trước để khi cần bất cứ thứ gì thì lấy ra rất tiện. Túi nhỏ gọn bạn được phép đặt ở đó, nhất là khi có trẻ nhỏ đi cùng, chứ không cần thiết phải đặt ở khoang trên đầu vì như vậy lấy ra lấy vào bất tiện.

13. Một vài lưu ý khác:

- Trong các chuyến bay, nếu bé ngủ được là điều tốt nhất. Tuy nhiên, không phải bé nào cũng dễ ngủ nên mẹ hãy kể những câu chuyện cho con tập trung say sưa lắng nghe hay đọc những câu chuyện kể trước giờ đi ngủ để con có thể dễ chìm vào giấc ngủ. Trẻ ngủ được sẽ giữ sức khỏe và quan trọng nhất là tránh được việc quấy khóc trên máy bay.

- Lúc cất cánh và hạ cánh, trẻ sẽ dễ bị ù tai và đau tai nên mẹ hãy cho bé gặm nhấm bánh kẹo hoặc nhấp chút nước để hạn chế điều đó. Nếu trẻ còn bé và đang trong độ tuổi còn bú mẹ thì mẹ nên cho con bú mẹ lúc cất và hạ cánh sẽ giúp con giảm việc bị đau, ù tai.

- Trẻ từ 2 tuổi đến 12 tuổi phải mua vé (75% vé người lớn hoặc tùy từng hãng) và có ghế ngồi như người lớn. Trẻ dưới 2 tuổi (mua vé 10% vé người lớn hoặc tùy từng hãng) và trẻ được phép ngồi trong lòng mẹ bế ẵm. Ở các chặng bay quốc tế, bố mẹ có thể đặt dịch vụ nôi cho các bé và được ngồi ở trên đầu khoang nơi có không gian đặt nôi cho bé, rất thuận tiện, thoải mái.

- Khi bé trên 2 tuổi, là tuổi được phép ngồi ghế riêng, mẹ hãy cho con tự ngồi và dạy con tự cài seat belt, làm quen với việc tự ngồi, tự xử lý một mình. Tránh việc khi máy bay cứ cất cánh, hạ cánh là lại bế con hay mỗi khi con sợ hãi vì như thế sẽ làm cho con thành thói quen phải được bế ẵm mỗi khi lo sợ cất, hạ cánh.

Nếu con khóc đòi bế thì mẹ nên trò chuyện hoặc đưa cho con thứ gì đó để xem hoặc chơi, nhằm cho con quên đi lo lắng sợ hãi. Mẹ hãy giải thích cho con thấy là mọi người ai cũng ngồi ghế của mình, không ai bế ai cả, con sẽ nhìn quanh để tự hiểu điều đó và sẽ không đòi hỏi gì. Bé 2 tuổi trở lên tự ngồi một mình và cài seat belt sẽ an toàn hơn là khi mẹ bế trong lòng.

Thảo Chu

20. nguyentruong2409

nguyentruong2409 Thành viên đạt chuẩn

:v nhiều vậy mình chưa bao giờ nghĩ tới :v