Cần giúp: Kinh nghiệm làm hồ sơ sinh ở viện Phụ sản Hà Nội?

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi Xuka.vy, 25/8/2012.

1. vip_italy87

vip_italy87 Thành viên chính thức

Ðề: Kinh nghiệm làm hồ sơ sinh ở viện Phụ sản Hà Nội?

Oánh dấu, cảm ơn cm thông tin hữu ích

Đang tải...

2. Nary Nguyen

Nary Nguyen Thành viên chính thức

các chị cho e xin kinh nghiệm đăng kí hss với. e hộ khẩu tỉnh lẻ và bảo hiểm trái tuyến thì có dk sinh thường dc k hay phải sinh dịch vụ ạ

3. bin007

bin007 Thành viên rất tích cực

Bạn đky sinh thường đc mà. Nếu BH trái tuyến thì bạn đc giảm 30%, đúng tuyến giảm 80%. Nhg nếu trường hợp cấp cứu thì BH vẫn trả 80%.
    Trường hợp trái tuyến và muốn giảm 80% BH thì phải có mẹo (cái này tớ tham khảo và đã áp dụng rồi :D). Lúc có dấu hiệu sinh, b đến bviện vào phòng cấp cứu làm thủ tục nhập viện, nhét cho em y tá 100-200k là được ghi "cấp cứu" ngay, đồng thời đc dắt đi vào phòng chờ sinh với thái độ rất chi nhẹ nhàng tình cảm nữa. Tớ khuyên các mẹ nên làm quen với 1 em y tá, nhét mấy trăm cho em ấy để em ấy thăm khám chu đáo, chọn bác sĩ và đặt phòng, giường cho. Chứ ở phòng chờ sinh có nhiều em thực tập, các em ấy mà khám cho mình thì nhỡ có tai biến nguy hiểm lắm (tớ bị tai biến trong lúc chờ sinh, em thực tập khám mà chả biết gì, may có em y tá quen khám lại phát hiện ra nên đc mổ cấp cứu kịp thời).

Nary Nguyen thích bài này.
  4. Nary Nguyen

e cứ lo lắng mãi chỉ sợ đến lúc đó đưa tiền họ lại k chịu nhận thì chẳng biết làm sao. Người thì k quen ai, hy vọng mọi chuyện tốt lành. e mới 35 tuần thôi nhưng mà bjo cái j cũng lo lắng ý. hết sợ đẻ mổ vì con chưa quay đầu lại đến vụ bh trái tuyến nữa. huhu. e toàn bị xùy choét thôi :((

5. An Nhien 812

An Nhien 812 Thành viên kỳ cựu

mn sinh mổ thì bảo hiểm cùng tuyến cũng chỉ được thanh toán tiền giường nằm với viện phí thôi, Nói chung cũng chẳng đỡ đc là bao, thủ tục lằng nhằng. Tớ có bảo hiểm cơ mà ko dùng cơ, mấy lần đi khám đợi dài cổ mới đến lượt rồi làm thủ tục này nọ, mất cả 1 ngày, hsau đi khám dịch vụ ko dùng bảo hiểm thì 9h đã xong hết rồi :)

6. Nary Nguyen

e thấy bảo hiểm 80% thì đỡ dc nhiều chứ chị vì chi phí sinh mổ rồi thuốc men nhiều mà. Còn nếu đẻ thường chi phí ít chắc e cũng chẳng cần dùng đến bh. Hic. nhà e k có đk nên mới phải lo khoản này chứ k thì cứ vô tư

An Nhien 812 thích bài này.
  7. An Nhien 812

An Nhien 812 Thành viên kỳ cựu

thế thì chỉ có đẻ cấp cứu mn mới được hưởng 80% thôi. hoặc lót cho y tá, bác sĩ họ chạy cho mình thôi. :(

8. bin007

bin007 Thành viên rất tích cực

Mn đừng lo quá. Như TH tớ nhé: vừa thăm khám xong, bsi bảo nhập viện cbi sinh, tớ ra hỏi TH của em có đc tính là cấp cứu ko chị? Em y tá hiểu ý bảo c cứ vào thay váy đi đã. Lúc tớ vào thay, e ấy mang sổ vào bảo e ghi cho c là "cấp cứu" rồi nhé. Tớ đưa luôn cho e í 200k.
    Sinh mổ đc giảm 80% đỡ nhiều lắm ấy chứ mn, chỉ có sinh dịch vụ mới ko đc thanh toán khoản này thôi.

9. Nary Nguyen

Hy vọng e cũng dc như c.cứ băn khoan mãi vụ này.tks c đã chia sẻ

10. Destiny

Destiny Thành viên kỳ cựu

Hồi xưa mình sinh dịch vụ nhưng chuyển dạ vào ps vẫn cứ phải lót tay. Y tá bảo luôn là em đưa chị 100 chị làm hồ sơ cho. Haiz.

11. hientrinhmt

hientrinhmt Mẹ cu Bi - 0978 693 808

ly kì như 1 tiểu thuyết vậy mẹ nó à, cảm ơn mẹ nó nhiều nhé, e đọc thì đọc nhiều kinh nghiệm của các mẹ lắm ấy, nhưng khổ cái là đọc nhiều loạn cả lên ấy, và rồi đã đi thực tế đâu mà nó biết tườm tận được, dù sao thì cứ phải trải qua mới hiểu rõ mồn một được. em cũng không nhét nhiếc đồng nào hết, thích thì chờ hết sáng tới chiều thi cũng xong cái hồ sơ cho mà xem. Cách đây 3 năm là vậy nhưng giờ thì e cũng ko biết thế nào nữa

12. me cua be bong

me cua be bong Đèn Sưởi Nhà Tắm BH 10 Năm: 0984 197 415

C e mình bụng bầu khệ nệ đi làm hss đúng là rất vất. E đăng ký dịch vụ D3 và có ng nhà nữa nên thủ tục mọi thứ đều nhanh. Mất có 1h thôi là xong hết.

13. Ha An 0210

Ha An 0210 0966 30 20 46 THANH LÝ BALÔ, cặp HS, túi đựng đồ

mình cũng dang hóng cái vụ đi làm hồ sơ sinh đây, hic phân vân quá

14. MeNam071013

MeNam071013 Thành viên rất tích cực

Có mẹ nào vừa sinh ở pshn kg ạ? Cho em kinh nghiệm với. Tháng 6 em sinh rồi

15. meobeo2910

meobeo2910 Thành viên rất tích cực

Tháng 7 e sinh,cũng đang hóng kinh nghiệm của các mẹ...

16. matphale

matphale Thành viên chính thức

E ở hội dê tháng 4, làm hồ sơ cuối tháng 3. E post bài trong hội tháng 4, giờ cop lại vào đây:

E không có giấy chuyển viện thì các mẹ sang thẳng D1 nhé, e sáng nay lượn lờ ở B2 xong mới tìm sang D1, mất thêm tí thời gian. Mẹ nào có bảo hiểm đúng tuyến hoặc chuyển được bảo hiểm hãy vào B2 ạ. Em ghi chi tiết để các mẹ lần đầu tới viện như e khỏi bỡ ngỡ nhé:
    - 7h20 vợ chồng e tới viện gửi xe. (Các mẹ lưu ý lần đầu tới PSHN: nhà e ở Mễ Trì, do không biết đi đường Đê La Thành nên tính ra thì hơi xa, khám xong thì mới biết PSHN đi đường Láng gần hơn: đi hết ngõ 80 Chùa Láng là tới, ngay cạnh Nhi luôn, gần ĐH Ngoại Thương nữa. Hic, chồng em sửa thang máy trong viện Nhi suốt nhưng không để ý cái viện PSHN ngay cạnh :()
    - Vào D1 có quầy tiếp nhận bán sổ khám bệnh ngay cạnh cửa luôn. Mua sổ hết 5k, điền đầy đủ thông tin rồi xếp sổ vào để lấy số ạ. Khi đến lượt chị ở quầy tiếp nhận sẽ gọi lên hướng dẫn chi tiết đi những phòng nào tiếp theo ngay trên số thứ tự. Em làm hss thì được hướng dẫn đi từ Phòng 8 (lên biên lai, nộp tiền) -> P11 (xét nghiệm máu + nước tiểu) -> P2 (ktra cân nặng, huyết áp, siêu âm 2D+ ghi hss). Xong công đoạn này e ngó đồng hồ là 7h40', STT 30.
    - Khi có sổ và STT lấy từ bàn tiếp nhận xong thì đi vào ghế ngồi ngay thẳng cửa để đợi tới lượt. Các mẹ cứ ngồi cái ghế quay mặt vào trong ý, để ý cái số hiện trên bảng điện tử ở phòng 8 để tới lượt thì mang sổ ra để lên hóa đơn + nộp xiền. Tổng thiệt hại: 988k.
    - Nộp tiền xong thì cầm biên lai và sổ vào phòng 11 để lấy máu và nước tiểu. Lại nói thêm đoạn này, các mẹ k ăn sáng nhé (buổi sáng e thủ 2 quả trứng luộc đi đợi làm xong thì ăn). Nước tiểu thì thủ sẵn từ nhà đi cho tiện, tới viện lúc lấy máu xong thì được phát cho cái ống nghiệm như đầu ngón tay, mẹ nào cao thủ tới viện lấy được e cũng bái phục. Em sáng đi ra chậu nhỏ nhỏ, định đổ vào chai Lavie nhưng nghĩ ra có mấy lọ procare hết còn để dành nên cho vào lọ đó, lọ màu nâu nâu lại bé bé, đỡ phản cảm :p. Lúc được phát ống nghiệm thì ra hành lang đổ vào 1 phát là xong, nhanh, gọn lắm ạ. Lúc vào lấy máu là tầm 8h5' gì đó, hẹn tới 9h15' lấy kết quả trước cửa phòng số 6.
    - Xong phòng 11, lượn ngay sang phòng 2, bên này cũng k đông lắm đâu, có 2 chị ngồi ở cửa luôn, đo cân nặng + huyết áp ở ngoài rồi chị ấy dặn vào phòng: sổ thì xếp bàn thứ nhất, biên lai xếp bàn thứ 2. Vào đó khám nhanh lắm. 1 Bs ktra nhịp tim của mẹ, chiều cao tử cung rồi sang siêu âm, vèo vèo là xong, k biết có tới 5' không nữa.
    - Xong xuôi thì cầm lại sổ, biên lai, kết quả siêu âm ra ngoài cửa để ghi HSS. E phải đợi 2 mẹ để tới lượt làm hồ sơ sinh. Lúc đấy nhìn đồng hồ mới có 8h20. Ra ngoài ngồi vắt vẻo ăn trứng đợi tới lượt ghi thông tin làm hss và kết quả xét nghiệm nữa là xong. Ghi thông tin HSS thì các chị ấy hỏi các thông tin cơ bản, tiền sử bệnh có gì không thui, cũng k có gì đâu ạ.
    - 9h10' e vào trước cửa phòng 6 đã có kết quả xét nghiệm. Lấy xong thì kẹp cùng sổ khám bệnh các thể loại rồi mang sang trước cửa phòng 5 để xếp lượt, các bsi ở đó sẽ đọc kết quả cho. Kqua của e bt thì bác sĩ ghi vào sổ khám là bt rồi trả lại. Đem nộp lại cho chị ghi HSS bản xét nghiệm là xong.
    - Vợ chồng e về lúc 9h20'. Các mẹ yên tâm là đi sớm tí như e thì khá nhanh. Tầm 9h e thấy mọi người đến đông như quân Nguyên. Cố lên chị em nhé.

17. MeNam071013

Tha ks mẹ matphale nhé. Mn sinh ở khu A hay khu dịch vụ D3 thế?

18. Ha An 0210

Ha An 0210 0966 30 20 46 THANH LÝ BALÔ, cặp HS, túi đựng đồ

mn sinh thường hay dịch vụ, chi phí hết tầm bao nhiêu hả mn ?

19. chubby133

chubby133 Thành viên kỳ cựu

mình cũng lo lắng vấn đề viện phí vì bjo hoàn cảnh hơi khó khăn. nhưng đợt rồi "móc nối" nhờ đc bsi trong viện và đc nghe tuư vấn cũng thấy hết hoang mang mẹ Ha An ạ.
    sinh bên khu d.vụ D3 thì cứ xác định là mất đứt 8tr chi phí sinh, những chi phí khác thì tùy vào từng nhà (khâu thẩm mĩ, tiêm gây tê màng cứng ...) Nhập viện đặt cọc 12tr. sau ra viện ko đc bảo hiểm thanh toán gì cả, vì là d.vụ mà.
    sinh bên khu ko d.vụ A thì rẻ lắm. chi phí sinh mất đứt 2tr. lót tay cho kíp đỡ tùy tâm (chị bsi mình nhờ nói là tầm 2tr là ok rồi, ko ai làm hơn 2tr cả) thêm chí phí giường nằm các kiểu thì tổng mất khoảng 5 - 6tr. ra viện còn đc b.hiểm thanh toán 80% chi phí sinh + nằm lưu viện.
    thêm nữa, chị bsi nói với mình 1 câu xanh rờn "nhà em có thừa tiền vứt đi thì hãy sinh bên D3 nhé! chẳng hơn nhau là mấy đâu, để tiền mà chăm con và làm đẹp bản thân sau sinh còn tốt hơn"

20. MeNam071013

Hic. Em lăn tăn vụ nằm khu nào quá. Khu A thì sợ đông quá. Khu D thì tiếc xiền, vì kinh tế cũng chẳng dư lắm. Nghe các mẹ thì có khi em vào khu A thôi. Có mẹ nào quen bsĩ hay y tá nào kg giới thiệu em với