Cần giúp: Làm ăn chung - nên và không nên? cả nhà cho ý kiến ạ

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi viloichviet, 10/7/2009.

1. viloichviet

viloichviet Thành viên chính thức

Tôi có vài băn khoăn về việc hợp tác mở cửa hàng kinh doanh chung với một người bạn. Mọi việc cũng đã bắt đầu tiền hành, tuy nhiên, cũng có phát sinh một số vấn đề, như là: phân công trách nhiệm, lợi ích từng cá nhân, quan điểm kinh doanh, Mọi việc đã bắt đầu rồi nên không dừng lại được. Bác nào đã có kinh nghiệm có thể chỉ giáo giúp tôi không ạ? cảm ơn đã quan tâm và xin lời khuyên.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi viloichviet
    Đang tải...

2. minhhai.police

minhhai.police Thành viên tích cực

mình thì chưa có kinh nghiệm đâu, nhưng cũng đang có ý định kinh doanh chung nên có vài lời góp ý sau:
    tiền bạc phân minh, ái tình sòng phẳng. các vấn đề liên quan đến $$$ cả 2 bên phải cùng ngồi lại thống nhất cho rõ ràng. cùng thống nhất rằng khi mỗi bên có bất kì một ý kiến hay khúc mắc gì về công việc cũng như ăn chia nên nói ngay ra để cùng giải quyết chứ không nên để trong lòng. tránh tích tụ mãi làm cho giọt nước làm tràn ly.
    phân công công việc nên cụ thể, vì chỉ có 2 người nên cũng sẽ đơn giản đi tương đối, ai có ưu thế hơn ở việc gì nên được giao làm nhiệm vụ đó. và cả 2 phải tuyệt đối tin tưởng cũng như tôn trọng nhau.
    nếu như một người cảm thấy gánh vác quá nhiều trách nhiệm thì khâu ăn chia có thể sẽ phải trả thêm cho người đó một phần nữa ngoài lợi nhuận từ cổ phần của người đó mang lại.
    nếu như mặt bằng kinh doanh là của 1 trong 2 thì cũng nên sòng phẳng vấn đề này. bạn nên thanh toán tiền thuê nhà cho bên còn lại (dù ít hay nhiều, dù trả trc hay trả sau thì cũng vẫn phải thanh toán,không sau này kinh doanh có lãi người kia cảm thấy bị thiệt và sẽ có cớ đê họ tách hoặc chấm dứt hợp tác đó.)

chúc bạn kinh doanh phát đạt. và có kinh nghiệm j thì chia sẻ cùng mình với, mình cũng đang có ý định hợp tác kd mà!thanks!

architectviloichviet thích.
  3. gaudo

gaudo Banned

Rõ ràng là trên hết nhưng theo mình quan trọng là quan điểm kinh doanh giống nhau một chút, không thì mệt lắm! Như mình với đứa bạn thân quan điểm quá khác nhau dẫn đến hướng giải quyết vấn đề khác nhau vì thế sau một thời gian ngắn đã chấm dứt, giờ có làm gì cũng không làm chung với nó không lại sứt mẻ tình cảm!
    Dù sao mình cũng chúc bạn thành công, rõ ràng là quan trọng nhất nhé, mà nếu là mình thì làm thế nào để cưa đôi được mọi thứ là tốt nhất: công viêc và lợi nhuận! Nhưng theo mình phải nhường nhau một chút, ví dụ có thời gian bạn sẽ làm nhiều việc hơn bạn kia nhưng lợi nhuận thì vẫn cưa đôi cũng vẫn nên vui vẻ nhé!

4. jonidontcry

jonidontcry Thành viên chính thức

Làm ăn chung thì tốt nhất là mở công ty cổ phần, tách biệt tiền lương & phân chia lợi nhuận bạn ạ. Tiền lương thì ai làm nhiều hưởng nhiều, ai làm ít hưởng ít; lợi nhuận thì chia theo tỉ lệ góp vốn, nhưng cũng xác định trước về mức đầu tư công sức cho cty; chứ nếu chỉ đầu tư lúc đầu rồi sau đó cứ thế ngồi ăn chia lợi nhuận mà không làm gì thì cũng không bền đâu.

5. WildMoon

WildMoon Thành viên kỳ cựu

Theo mình riêng được thi riêng, bé làm bé to làm to, chứ cứ chung là đụng

6. meomeo88

meomeo88 Thành viên mới

Theo em được biết có người mở cty chung với mấy anh em họ hàng, sau đó vì mấy người đều trẻ tuổi như nhau nên xảy ra chuyện lấy tiền cty ra tiêu trước (gọi là tạm ứng). Phức tạp lắm. Bây giờ thì chỉ có một người làm thôi.

7. Hanhbee

Hanhbee XuanHanh.com

Mình cũng đang trong quá trình làm ăn chung với bạn. Kinh nghiệm nhà mình thì lại hơi khác mà lại giống. Tức là trả lương sòng phẳng như thuê người ngoài (có thể lúc đầu hụt vốn nhưng vẫn có lương tượng trưng để cho có "khí thế", khoản còn lại thiếu cho đến khi công ty làm ăn có lãi, phát triển). Lợi nhuận thì theo tỉ lệ góp vốn.
    Khác: mình là người nghĩ ra ý tưởng, nắm vai trò chính, chịu trách nhiệm cao nên sẽ mệt hơn nhưng sẽ có tiếng nói quyết định hơn (dĩ nhiên mỗi khi đưa ra kế hoạch gì quan trọng thì đều họp, luôn luôn lắng nghe, suy nghĩ, tranh luận ... và mình sẽ ra quyết định cuối cùng vì công việc, luôn luôn dặn mình vì công việc, vì lợi ích chung chứ không phải quyết định vì tôi quan trọng, tôi phải....)
    => Mình đã và đang đi, cũng sắp triển khai rồi chỉ chờ con mình lớn một chút là tăng tốc thôi. Hy vọng tất cả chúng ta đều sẽ vượt qua trở ngại và phát triển!

8. meyeuconnhatday

meyeuconnhatday Hãy là chính mình

mình ko dám nói là nhiều kinh nghiệm trong việc làm ăn chung nhưng cũng đã từng, đang và chắc chắn sẽ tiếp tục làm ăn chung. Chắc chắn rằng lúc đầu sẽ có bất đồng dù là ít hay nhiều, quan trọng phải biết điều chỉnh như thế nào. Bạn có lợi thế là bạn đã lường trước được và đang tìm hiểu kinh nghiệm, như vậy sẽ tránh được nhiều rắc rối về sau. Chỉ có 1 vài kinh nghiệm nhỏ xin chia sẻ cùng bạn:
    - Ngay từ đầu nên ngồi lại với nhau và thống nhất quan điểm: tình cảm tách biệt với công việc. Với công việc luôn luôn tuân thủ theo nguyên tắc, qui định chung của công ty.
    - Lợi nhuận: ăn chia sòng phẳng theo tỉ lệ góp vốn. Còn nếu ai làm nhiều hơn hoặc kiếm được nhiều khách hàng, ký được nhiều hợp đồng... thì ăn % theo qui định của Cty. Các chế độ công tác phí, tiếp khách....- áp dụng giống như các cán bộ, nhân viên khác của Cty.
    Có rất nhiều vấn đề khác nữa nhưng mình ko thể diễn đạt hết bằng vài lời ở đây được, nhưng trên hết vẫn phải có sự nhường nhịn và tôn trọng lẫn nhau.
    trên thực tế đã có rất rất nhiều người vì làm ăn chung mà mất đi tình cảm đáng quí, vì vậy trước khi quyết định hợp tác làm ăn giữa những người thân thiết, bạn bè... cần phải cân nhắc kỹ lưỡng kẻo về sau tiếc nuối. Cty mình may mắn hòa thuận từ khi thành lập đến nay, bạn bè nhiều người khen và bản thân bọn mình cũng thấy thoải mái khi hợp tác với nhau.

9. ktstranhuyhoang

ktstranhuyhoang Banned

Quan trọng nhất là: ăn chia
    Làm ăn là phải sinh ra lợi nhuận, lợi nhuận không có thì không ai làm ăn cả phải không bạn, mình đã hợp tác nhiều, hợp rồi tan hợp rồi tan cứ thế, đặc biệt là anh em họ hàng hoặc bạn bè, một là mất bạn hai là mất tiền, kinh nghiệm mình rút ra được là ăn chia sằng phẳng, :p

10. Rùa mập

Rùa mập Thành viên đạt chuẩn

Đúng vậy, mọi vấn đề của làm ăn chung đều liên quan đến lợi ích, hay nói cách khác là tiền. Ngoài cái đó ra còn một vấn đều rất quan trọng đối với những người làm ăn chung là: Phải biết lắng nghe và rất nhiệt tình trong công việc nữa (kiểu như nửa đêm đang ngủ mà có business thì cũng phải bật dậy mà làm).

11. Mẹ Tôm style

Mẹ Tôm style mẹ trẻ style :)

Ðề: Làm ăn chung - nên và không nên? cả nhà cho ý kiến ạ

e cũng đã có kinh nghiệm làm ăn chung rùi ạ, nói chung cũng phức tạp , nhìu khi ko thoải mai lắm, bọn e góp tiền mở chung quán internet ấy ạ, nhưng ng trông ít, ng trông nhìu, rùi cứ dựa vào việc bận để ng kia trông hộ ...rùi,lắm cái lắm .. đấy còn là bạn thân tin tưởng nhau đấy ạ , nói chung e nghĩ là thiếu vốn thì mới phải cung thui :(

12. ms.whohu

ms.whohu Thành viên sắp chính thức

Mình thì phản đối hai tay ,có ít thì làm ít bạn à ,chứ hùn hạp chung đụng như vậy mệt lắm ,xảy ra nhiều vấn đề phát sinh mà nhiều khi còn làm mất tình cảm của hai người nữa .Thôi tốt nhất từ đầu đừng có chung là ổn .Mình có kinh nghiệm xương máu nhiều lần rồi .Hãy nghe lời mình đi. Đó là lựa chọn sáng suốt nhất đấy bạn.

13. tranhonghue

tranhonghue Bắt đầu nổi tiếng

kinh nghiệm của em là ko nên làm ăn chung với ng thân quen. ban đầu có thể ok, nhưng về sau kiểu gì cũng có chuyện vì không phải lúc nào kinh tế cũng rạch ròi.

14. Thái Hòa Nguyễn

Thái Hòa Nguyễn Thành viên mới

Theo mình nghĩ cũng nên mà cũng không nên .. vì tuy bạn bạn thôi mà

15. me-dautay

me-dautay Thành viên nổi tiếng

E k có kinh nghiệm cái này nên k giúp đc mn. Nhưng kd chung thì nhìu vấn đề fức tạp về sau này lắm

16. Mẹ_Nở_0609

Mẹ_Nở_0609

Nói chung là không nên
    Ý kiến mình là thế