Cần giúp: Làm gì khi trẻ 4 tháng tuổi bị ho

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi ngahoa, 5/3/2009.

1. ngahoa

ngahoa Thành viên đạt chuẩn

Giúp em với các mẹ có kinh nghiệm ơi.
    E nuôi con lần đầu không biết làm sao giúp bé hết ho mà trẻ sơ sinh thì không được dùng thuốc kháng sinh.
    Em cám ơn.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ngahoa
    Đang tải...

2. Maymummim

Maymummim Bắt đầu nổi tiếng

Càng tránh dùng kháng sinh được chừng nào hay chừng đó em ạ. Khi bé chị ho, hị thường chưng ném cho bé uống hoặc cây me đất đem sao qua, hạ thổ rồi đem chưng lên (thêm 1 ít đường phèn) lấy nước cho bé uống. Trộm vía, bé nhà chị hạp món này lắm. Em thử nghiên cứu nhé!

3. Tina2008

Tina2008 Thành viên đạt chuẩn

Bạn ơi bé ho như thế nào? Nghĩa là ho khan hay có đàm, có thở khò khè không? Có khó thở không? Có sốt không? Có sổ mũi không? Bú mẹ như thế nào?
    Bạn ơi, trẻ sơ sinh không phải là không được dùng KS đâu mà không nên lạm dụng nó thôi (mà ngay cả trẻ nhỏ và người lớn cũng vậy đó!). Nếu đúng chỉ định (nhiễm trùng) thì vẫn phải dùng đó bạn

4. dangvietdung

dangvietdung Banned

Con bạn có sốt k? Nếu có sốt thì phải mang đi khám và dùng ks rồi. Nhg phải để í xem bs cho ks nặng hay nhẹ. Nếu ks nặng thì k nên dùng, vì dùng ks nặng bé có thể lờn thuốc và rối loạn tiêu hóa, chữa mệt lắm.
    Còn nếu k sốt bạn cứ thử theo phương pháp cổ truyền, hấp quất xanh mật ong, hoặc húng chanh + lá hẹ mật ong, hoặc nc quất , nc mơ ngâm lâu năm, .... mỗi bé hợp với từng loại thuốc.
    Hàng ngày bạn dùng muối sinh lí rơ miệng bé và nhỏ miệng cho bé. giữ miệng bé lúc nào cũng sạch sẽ.
    Giữ cho phòng bé thông thoáng.
    Chữa ho cần kiên trì, nhiều lúc cũng thấy nản lắm

5. Tina2008

Tina2008 Thành viên đạt chuẩn

Với lại em bé sơ sinh và nhũ nhi thì tốt nhất không nên tự ý cho bé uống bất cứ thuốc gì. Thuốc có thể tốt với bé này nhưng chưa chắc phù hợp với bé khác. Đúng nguyên tắc an toàn thì thuốc phải có chỉ định theo toa của BS :D

6. ngahoa

ngahoa Thành viên đạt chuẩn

Vâng e cám ơn nhưng e nghe nói mật ong không được dùng cho bé dưới 2 tuổi, e thử dùng nước mơ xem.
    Cám ơn các mẹ nhé

7. Axon_Edwards

Axon_Edwards Thành viên rất tích cực

mật ong dùng thì phải hấp cách thủy lên chứ có dùng ngay đâu mà ấy. Con nhà tớ vẫn dùng mật ong với quất. Ban đầu cũng thêm lá hẹ nhưng mùi kinh lắm, người lớn uống chả được.
    Với lại con nhà tớ lúc hơn 1th đi khám vì thấy ho thì bs phán là bị Cơ địa ho, thay đổi thời tiết là ho. Nghe lạ nhỉ.Kê cho kháng sinh chứ, tớ cũng lớ ngớ mua về, dưng rồi nghĩ lại bảo con có làm sao đâu, chỉ ho thôi mà, phổ tốt,....oài kiên trì nước muối với quất thôi. Khoảng gần 1 tuần sau thì đỡ hẳn, chả ho tiếng nào. Giờ cứ ho là quất mật ong.
    Nên cứ cho con đi kiểm tra, mùa này hô hấp có vấn đề lắm. Nhỡ may bị viêm phổi hay họng thì toi.

8. be_tun_yeu

be_tun_yeu Thành viên chính thức

Theo như nghiên cứu tổng kết BS, lương y nổi tiếng Nguyễn Đình Trứ, và chính tôi là người đã áp dụng cho bé tun nhà tôi hồi còn nhỏ, cháu bị ho và sổ mũi tôi cho uống quất hấp mật ong, lá xương sông... không thấy đỡ, rồi bà xã lo cho lên Nhi Trung ương khám BS bảo viêm phổi cho về uống KS 1 tuần ko đỡ lên khám lần 2 thì BS khác trình độ cao hơn bảo viêm phổi nặng hơn phải tiêm , kê cho thuốc tiêm. Tội nghiệp bé tun nhà mình mới hơn 1 tháng tuổi mà phải chụp chiếu 2 lần trong vòng 2 tuần. Híc... Tôi thấy hết sức vô lý là đối với trẻ viêm phổi thì nếu như đúng mà tôi ko cho cháu nhập viện chắc 4 ngày từ lúc phát hiện chắc ... mà viêm phổi thì trẻ phải thở gấp, môi tím tái. Đằng này chỉ ho và sổ mũi. Tôi quyết định ko tiêm nữa, goi dien hỏi mấy BS quen cho chắc thấy là đúng. Về nhà ra chợ mua lá húng chanh mà đắt chứ 1000/1 lá . Thế mỗi lần 2 lá húng chanh và 2 lá hẹ cắt nhỏ hấp với đường phèn, chỉ khoảng 2 hôm cháu đỡ hẳn, khoảng 5 hay 6 hôm gì đó mình dùng kiên trì mà cháu đã khỏi. Thế đấy mới biết là đến BS Nhi Trung ương chuyên khoa cao như vậy mà còn chẩn đoán nhầm thì sao mà các BỐ Mẹ có thể yên tâm giao con cái cho họ được. Nếu con mình như nhà khác cho con tiêm Ks thì có phải vừa hại cháu mất cả sức lớn, tổn hại đến miễn dịch...

9. beben

beben Thành viên tập sự

BeBen cua em bi ho va ban dem ngu thi tho kho khe,nhiet do be la 37 do,mong cac chi giup dum

10. hongbach82

hongbach82 Bông xinh

Bà giúp việc nhà tớ có bài thuốc cũng rất hiệu nghiệm. Con bé nhà tớ ho 2 tuần, sốt nữa, bà ý làm cho 2 ngày là khỏi.
    -Nghệ nướng ,cạo cháy, nghiền nát
    -Chanh nướng vắt lấy nước
    -Mật ong hấp cách thủy
    Trộn cả 3 vào sáng ra cho bé uống, trưa 1 lần, tối đi ngủ 1 lần.

nhich thích bài này.
  11. ỐC BƯƠU CON!

ỐC BƯƠU CON! Quần áo trẻ em VNXK

Bạn chịu khó hấp lá húng chanh với cam thảo và tý mật ong cho bé uống nhé
    sẽ khỏi ngay thôi ! đừng lo lắng quá !

sushop.keptoc thích bài này.
  12. alohakhanhep_incon

alohakhanhep_incon Bắt đầu tích cực

Ðề: Làm gì khi trẻ 4 tháng tuổi bị ho

tren 3.5 tháng có đùng dược không??

13. naxinhxinh

naxinhxinh Thành viên nổi tiếng

nhà chị thì có cách này:mua quả chanh non thật non í, sau đấy mang về bọc 1 lớp vôi quanh quả chanh mà mang lên bếp nướng, nướng đến khi nào lớp vôi tróc hết ra quả chanh cũng chính thì bóc vỏ chanh lấy hạt, còn tép chanh thì dầm ra cho chút đường phen mang lên hấp. món này đăng đắng nhưng hiệu quả lắm,
    bé nhà chị hợp với món này nhất, em thử xem thế nào? nhưng nếu bé ho dài ngày mà ko khỏi thì nên đưa đi khám, chứ ko thôi để lâu là viêm phế quản đấy em ah.

14. mẹ Nhót

mẹ Nhót Guest

Cho đi khám mẹ nó ạ, đừng chủ quan.
    Nhà em cũng bị ho hồi 4 tháng, em cũng phải cho đi khám và uống siro..........

15. kimtoan

kimtoan Bắt đầu tích cực

Đúng như có mẹ trên này nói, không phải trẻ sơ sinh không dùng đc thuốc kháng sinh mà chỉ là ko nên lạm dụng thôi. Khi con bị ho, các mẹ thử xem con ho khan hay ho có đờm. Bế bé lên áp tai vào lưng bé mà nghe có tiếng khò khè là có đờm rùi đó. Lúc này ko uống kháng sinh thì ko khỏi đc. Ngoài ra ho kèm chảy nước mũi nữa thì cũng phải dùng kháng sinh. Lúc con mới bị ho thì các mẹ có thể áp dụng bài thuốc rau diếp cá + nước vo gạo đặc. Rau diếp cá là kháng sinh tự nhiên hoàn toàn mát, nước vo gạo thì có tác dụng rửa sạch họng cho bé, giúp giảm ho.
    Cách làm rất đơn giản:
    - 1 nhúm rau diếp cá
    -3/4 bát con nước vo gạo đặc (khi vo gạo thì bỏ nước bẩn đầu tiên đi, nước sau cho tầm hơn 1 bát con nước, đãi gạo, chắt ra bát to, để 1 lúc, chắt bớt nước trong đi, để lại 3/4 bát con nước vo gạo đặc)
    Rau diếp cá rửa sạch, giã nát (xay nhỏ), hòa 3/4 bát con nước vo gạo đặc vào, lọc qua khăn xô (khăn sữa của con), bắc lên bếp đun nhỏ lửa, sôi lăn tăn tầm 10 phút thì bắc xuống, để nguội, cho bé dùng trong ngày. Nếu mùa đông thì mỗi khi cho bé uống, các mẹ nên ngâm cốc thuốc trong 1 bát nước ấm. Mỗi lần uống vài thìa, cách 30 phút có thể cho uống tiếp. Các mẹ làm thế tầm 3 ngày con sẽ đỡ ho, nếu các mẹ thấy tình trạng ho của bé ko giảm hoặc có các triệu chứng khác như sốt, chảy nước mũi thì nhất định phải dùng kháng sinh mới khỏi. Mình hay dùng cho bé nhà mình kháng sinh Clamoxyl 250 mg dạng bột pha huyền dịch - gói giấy, dạng kháng sinh nhẹ rất dễ uống.

16. huongvani

huongvani Thành viên tích cực

Bé nhà mình 3.5 tháng bị ho suốt có cả đờm/ nhầy nữa. Nghe con ho mà xót hết cả ruột gan, con ngủ cũng ko yên nữa...nhưng trốm vía bé ko bị sốt. Mình mới bác sĩ ( bs Hồng) đến khám cho bé, bác sĩ kê siro Prospan. Mình cho bé uống 3 ngày thì khỏi, đến 5 ngày thì hết hẳn đờm trộm vía con. Buổi sáng mình còn hấp lá húng chanh và hẹ với mật ong cho con uống nữa ( ít mật ong thôi)

17. ytegiadinh

ytegiadinh Mua đồ y tế cứ gọi em 0912 890232

chac cac me ,khi em be bi ho len cho be den bac si de duoc kham va duoc tu van , be nha minh cung hay bi ho va chay mui/ bac si cho be xong bthi nhanh khoi hon cac me cu thu xem the nao

18. Khánh Huyền 84

Khánh Huyền 84 https://cungcapthietbianninh.com

Các mẹ ơi giúp em với, con em dc 5 tháng rồi mà ho quá các bác ạ.khi cún nhà em dc 1,5 tháng cháu đã bị viêm phế quản và đã phải dùng KS rồi,giờ cháu lại bị viêm phế quản lại, em cũng cho cháu đi khám cũng các loại thuốc rồi ,cách đây 1 tuần em cho cháu đi khám lại BS bảo hết viêm phế quản rồi nhưng vẫn còn ho và cho thuốc về uống thêm nhưng cháu chỉ đỡ thôi chứ ko khỏi,mà lần này cháu bị tính đến nay đã dc tháng rưỡi rồi.Cổ thì khò khè có đờm mũi có lúc thì chảy nước có lúc thì nghẹt khổ thân con quá,em cũng đau hết cả đầu các mẹ ạ. các mẹ có cách gì giúp em với.Cảm ơn các mẹ nhiều

19. kimtoan

kimtoan Bắt đầu tích cực

Mình nghe nói có bé bị cơ địa ho và chảy nước mũi đấy. Nhưng con nhà bạn bị tới tháng rưỡi rùi thì khổ quá. Vậy bé có ăn uống đc ko, bé có tăng cân ko? Bạn nên cho bé đến nơi khác khám đi, vì chắc bé uống loại kháng sinh đó bị nhờn thuốc rùi, mà cho bé uống nhiều kháng sinh quá (1 đợt dài tận 1.5 tháng) bé dễ bị rối loạn tiêu hóa nữa đấy. Bạn nên cho bé uống thêm men tiêu hóa để hỗ trợ cho đường ruột, thức ăn nên lỏng, mềm, dễ tiêu. Bạn đừng cho bé ăn trứng nhé, trứng khó tiêu lắm đấy, đặc biệt là lòng trắng trứng. Song song với việc khám bác sỹ, bạn có thể làm cho bé như sau:
    1. Vấn đề ho khò khè có đờm: Bạn cho bé uống thuốc ho (thuốc nam) long đờm. Khi bé bị ho thì bế bé hơi ngả mặt về phía trước, khum tay vỗ nhẹ vào lưng bé giúp bé long đờm. Ngoài ra có thể cho bé uống rau diếp cá + nước vo gạo - cách làm mình đã post ở topic này rùi
    * Cách long đờm: mình coppy ở nơi khác nhưng cũng thực hiện rùi - khi thực hiện phải thật là bạo - vì trông bé rất thương và bé sẽ khóc dữ dội. Bạn nên nhờ thêm bà của bé để giữ và dỗ dành bé nữa, nhất là khi nhỏ mũi cho bé!

Các bé có đờm do bị viêm nhiễm vùng họng và amidan nhưng lại không biết tự khạc đờm ra bằng cách nào. Bố mẹ hãy giúp bé “trị” đờm cho bé bằng chanh và mật ong, an toàn lại hiệu quả.

Cách làm:
    - Pha 2 thìa cafe mật ong với 1/4 đến 1/3 quả chanh tươi cùng 5 thìa cafe nước lọc. Mẹ nếm hộ bé, chỉ cần vừa miệng, không ngọt và không chua quá.
    - Buổi sáng khi bé ngủ dậy, cũng là lúc bụng bé đói nhất và chưa ăn gì, các mẹ cho bé uống khoảng 60-100ml nước lọc. Sau đó cho bé uống hỗn hợp mật ong chanh nói trên.
    - Sau khi bé uống hỗn hợp mật ong chanh, tuyệt đối không cho các bé ăn hoặc uống gì thêm để cho mật ong chanh ngấm vào họng.
    - Tiếp đó các mẹ nên bế bé ngồi khoảng 15 đến 20 phút. Bé sẽ ho để long đờm. Khi bé ho mẹ nên bế bé trong lòng đầu hơi cúi xuống và khum bàn tay vỗ vào dưới gáy bé để long đờm. Các bé sẽ nôn hết chỗ đờm trong họng.
    Lưu ý: Bài thuốc dân gian này có tác dụng tốt nhất vào buổi sáng, khi bé chưa ăn gì. Nếu mẹ nào áp dụng bài thuốc này cho bé trong ngày, bé sẽ bị nôn trớ ra hết thức ăn.

Sau khi nôn trớ ra đờm, bé sẽ ra nước mũi. Lúc đó, các mẹ mới nên nhỏ thuốc mũi, hút sạch mũi, đánh tưa miệng, cho bé uống chút nước lọc. Sau đó, bé có thể ăn uống được bình thường.
    Đối với bài thuốc long đờm bằng mật ong và chanh, các mẹ chỉ cần cho con dùng đến khi nghe thấy con hết đờm. Thông thường bé sẽ hết đờm chỉ khoảng 2 đến 3 ngày thôi. Nếu các mẹ dùng bài thuốc này lâu, sẽ tạo cho bé thói quen nôn trớ nhiều.
    2. Trị nghẹt mũi, chảy nước mũi: Chỉ nhỏ mũi cho bé bằng Natriclorid 0.9%. Bạn nên ngâm lọ nước nhỏ vào chén nước ấm. Khi nhỏ mũi thì nên để bé nằm hơi nghiêng, nhỏ bên mũi cao hơn (ví dụ nghiêng trái thì nhỏ mũi phải), nhỏ đầy lỗ mũi bé luôn, mỗi lần nhỏ phải hết tầm 1/3 lọ nhỏ đó, nhỏ xong day day mũi bé rùi hút hết ra cho bé, làm thế mỗi bên 1-2 lần. Bạn phải kiên trì, và ko phải chỉ nhỏ 1-2 giọt như trên hướng dẫn sử dụng đâu. 1 ngày nếu có thể thì bạn cố gắng làm cho bé như thế 2 lần. Cố gắng dỗ dành bé, đừng để bé khóc lâu sẽ bị ho thêm đó!
    Khi bé bị nghẹt mũi bú sẽ rất khó khăn, khi đó mẹ có thể chiều bé chút, cho bé uống sữa bằng thìa nhé! Khi bé ngủ có thể bôi chút dầu khuynh diệp lên mũi bé cho dễ thở. Ngoài ra bạn có thể nhỏ vài giọt dầu khuynh diệp trẻ em của bé vào chén nước nóng rùi cho bé xông mũi cũng rất dễ thở. Dầu khuynh diệp trẻ e có bán ở các nhà thuốc rất nhiều!

Chúc bé nhà bạn mau khỏe nha! Nếu bạn cần hỏi gì thêm thì cứ PM cho mình, hoặc chat skype: nguyen_kim_toan, yahoo: yellowrose102_hn

Sửa lần cuối: 26/7/2011
  20. haanh130284

haanh130284 Thành viên nổi tiếng

Con mình đợt 5 tháng cũng vậy nhưng con mình tại do chảy mũi nên mới ho, mãi ko khỏi lại còn bị viêm tai giữa do dịch mũi chảy vào tai. đến lúc gần 8 tháng thì khỏi ho nhưng lại bị sốt vi rút với sốt phát ban liên tục 3 lần. Tổng cộng từ 5 - 8 tháng tăng dc 1kg. sau đấy lại viêm phế quản, bs kê kháng sinh, siro long đờm và sarbokids. Trộm vía sau đợt đấy đến nay cháu chưa bị ho và sổ mũi lại, nhưng bị mấy lần uống kháng sinh nên bg 10 tháng mà được có 8,5kg mình sót ruột lắm.