Mẹ nào mới sinh pshn cho mình hỏi với

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi metitshop, 5/2/2015.

1. metitshop

metitshop Thành viên rất tích cực

mình dự định sinh thường ở pshn mẹ nào vừa sinh xong cho mình hỏi chi phí sinh thuòng ở đấy bây giờ là bao nhiêu với để mình chuẩn bị
    các mẹ sinh xong co lam xet nghiem lấy máu gót chân cho con với thị giác thính giác và tim k ạ cái dịch vụ ý giờ mất tiền hay miễn phí thế ạ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi metitshop
    Đang tải...

2. hannah.hannah

hannah.hannah Thành viên rất tích cực

Ðề: Mẹ nào mới sinh pshn cho mình hỏi với

mn bn tuần rồi ạ? e 32w rồi, e cũng dự định sinh thường ở pshn, lót dép hóng kinh nghiệm các mẹ :)

3. Tommi Phat

Tommi Phat Thành viên đạt chuẩn

Mình vừa sinh hôm 9-1 nè ,mà mẹ nó hỏi sinh dịch vụ à

4. Me_moka

Me_moka

Chào các mẹ, mình vừa đi làm HSS về xong (9/7/2014), cập nhật lên đây cho mẹ nào cần tham khảo ạ. Trước tiên là nhin ăn sáng và lấy sẵn nước tiểu đóng vào chai ở nhà cho tiện. Khi lấy nước tiểu thì lấy đoạn giữa chứ đừng lấy ngay đoạn đầu vừa tè , thấy bác sĩ bảo nên thế. 1. Mẹ nào có bảo hiểm thì làm HSS ở khu B1 7h bắt đầu làm việc, nên có mặt lúc 6h30 là lấy được số thứ tự đầu. Mẹ nào đi sớm thì xếp sổ trước ở quầy tiếp đón, ai chưa có sổ thì để tạm phiếu siêu âm hoặc gì đó tương tự có tên mình đặt vào đó cho đỡ mất thứ tự, khi nào lễ tân bắt đầu làm việc thì mua sổ xong thay vào vị trí của mình. Lấy sổ xong thì lễ tân trả số thứ tự cho mình, cứ thế vào khám theo hướng dẫn thôi. chi phí e k rõ vì e k có bảo hiểm. 2. Mẹ nào không có bảo hiểm thì làm HSS ở khu D1 (khu tự nguyện 1) 7h30 bắt đầu làm việc, có mặt từ 7h10 là đẹp, cũng đặt sổ và lấy số thứ tự xong lễ tân sẽ hướng dẫn đi những phòng nào. Cụ thể, lấy số xong ra P8 nộp tiền, xong ra P11 lấy máu và nước tiểu, cuối cùng ra P2 siêu âm thai rồi ngồi chờ kết quả máu, nước tiểu ở ngoài cửa P2 luôn. có kết quả thì mang vào nhờ bác sĩ đọc, xong ra cửa khai HSS, vậy là xong. Họ sẽ giữ lại kết quả xét nghiệm để kẹp vào HSS nên mẹ nào muốn lưu thì mang đi photo giữ lại 1 bản, họ chỉ trả lại mình quyển sổ khám thôi, sổ thì có ghi số hồ sơ của mình, VD của mình là 159, khi nào có hiện tượng sinh mang sổ tới và bảo hồ sơ 159 là được. Mình k quen biết ai cả, k bảo hiểm, tự túc từ A-Z, tổng chi phí là 963K + 5K mua sổ. Bên này không đông lắm nên độ 1 tiếng rưỡi là xong thôi. Tuy nhiên mẹ nào bị viêm gan B lưu ý, biết mình bị rồi thì lúc lấy sổ lễ tân hỏi đến làm gì thì mình bảo làm HSS và nói luôn e bị viêm gan B, cho xét nghiệm cả HBeAg (cái này thêm 110K nữa, nên của mình mất tổng 1.078K) thì lấy máu 1 thể, đợi kết quả luôn. Tránh trường hợp như mình, lấy xong kêt quả, vào nhờ bác sĩ đọc thì bảo dbị viêm gan B, cần làm thêm xét nghiêm HBeAg, hình như là để xem mức độ hoạt động của virut thì phải, nếu âm tính thì thôi, dương tính thì sẽ phải tiêm huyết thanh (700K) cho con sau sinh. Mình lại phải lấy máu lần nữa và chờ thêm 1 tiếng nữa để lấy kết quả. Mình cũng hỏi thăm y tá thêm được thông tin là hiện tại mình k có thẻ BH nên phải sang D1 làm HSS, tuy nhiên khi đẻ nếu mình có bảo hiểm thì vẫn được chập nhận như bình thường, lúc đó mới chọn sinh thường hay dịch vụ, chứ k phải là làm HSS ở khu dịch vụ thì phải sinh ở đó. Y tá bảo khi nào chuyển dạ thì mang HSS đến, cầm theo thẻ bảo hiểm, vào phòng cấp cứu khu B1 mà đăng ký, sinh thường đặt cọc 3tr, sinh dịch vụ đặt cọc 13tr, thừa thiếu tính sau. Đây là toàn bộ thông tin mình có hôm nay, đi làm HSS xong cũng đỡ hoang mang hơn ở nhà tưởng tượng nhiều. Hi vọng giúp ích cho các mẹ.

phanmem_pro thích bài này.
  5. phanmem_pro

phanmem_pro Thành viên tập sự

Em 34w. Cũng lót dép hóng các mẹ :)

6. chubby133

chubby133 Thành viên kỳ cựu

mình mới 30w, tính sinh dịch vụ vì con đầu, vả lại cũng mong con lâu rồi.
    thấy mọi người vảo sinh thường với dịch vụ chỉ khác nhau ở chỗ phòng sinh thôi.
    thường thì 2 3 mẹ chung 1 phòng, dịch vụ thì 1 mẹ 1 phòng. còn đâu vẫn p.bì bt cho kíp đỡ, có p.bì lót tay thì thường hay dịch vụ cũng đc q.tâm, chăm sóc như nhau.
    chỉ là mình sợ bị tâm lý nên muốn làm dịch vụ, ko có nằm chờ sinh mà cứ thâý mấy mẹ bên cạnh đau quằn quại hay khó đẻ hay sao sao đó lại sợ :(

7. kieuthuy1989

kieuthuy1989 Thành viên tích cực

Em cũng tầm 30w như mn đây, cũng đg băn khoăn cái vụ sinh thường vs dịch vụ đây, cũng bảo sinh dv cho yên tâm, mà thấy mn nói khác nhau mỗi khoản phòng thôi lại thấy băn khoăn chả biết như nào hơn :(

8. chubby133

chubby133 Thành viên kỳ cựu

bây giờ sinh thường hay dịch vụ đúng thật chỉ khác nhau mỗi phòng sinh thôi mẹ nó ạ. ở PSHN kể cả dịch vụ thì người nhà cũng ko được vào phòng sinh cùng mình. với lại phòng sinh được cái thoáng hơn, 1 mình 1 phòng, có monitor theo dõi ...
    nếu tâm lý mẹ nó ổn thì sinh thường cũng được. đỡ tốn kém hơn nhiều mà cũng được chăm sóc, lưu viện như nhau thôi.

9. HaGiang389

HaGiang389 Bắt đầu nổi tiếng

Mình sinh dịch vụ ở PSHN này, sinh mổ. Giờ cu con nhà mình hơn 6 months rồi. Mình mất tổng 10 triệu cho 1 ca mổ và 3 ngày nằm viện. Con mình có đăng kí lấy máu gót chân. Ở đây các mẹ sinh thường thì ng nhà đc vào cùng, còn mình sinh mổ thì ko. Không phát lót tay hay phong bì cho ai hết. Nói chung mình cảm thấy hài lòng với số tiền mình bỏ ra. Mình nằm phòng 2 người/phòng.
    Sinh thường hay sinh mổ ko chỉ khác nhau ở phòng sinh mà khác nhau ở thái độ của y bác sĩ. sinh ở thường đến mụ lao công cũng vênh váo với mình được ấy. Bực mình lắm. (Chị gái em sinh khoa thường cách đó 1 năm mà).
    mà tính ra giá chả cao bao nhiêu. Chị cùng cty, sinh trước em 1 tuần, cũng sinh mổ ở A2, đã hết hơn 7 triệu roài.

10. gaunho308

gaunho308 Thành viên đạt chuẩn

Hic mn k pải lót tay ạ???
    E nghe nói phong bì cho cả ekip đẻ khoảng 3tr, vs cả đún. Là kiểu đẻ k dịch vụ khoản đối xử vs bệnh nhân k đc tốt lắm.
    Nhưng hum trc e nghe nói giờ đẻ dịch vụ mất 12tr + 3tr ("cám ơn ekip") là 15tr đấy mn ah. K pải 10tr nữa đâu ạ

11. trada1020

trada1020 Thành viên rất tích cực

Bây giờ thay đổi à các mẹ, cuối 2012 mình sinh có thấy mỗi mẹ 1 phòng đâu, mấy người 1 phòng sinh, lúc truyền thuốc thì người nhà k đc vào, còn lúc sinh thì chồng đc vào mà, còn phòng nằm sau sinh thì 1 phòng 2 - 4 người tùy mình chọn

12. huyenngoc274

huyenngoc274 Thành viên tập sự

em cũng chuẩn bị đi làm hồ sơ sinh, nhưng đang lăn tăn giữa viện C và PSHN quá ạ. em thì có bảo hiểm ở việc C, nhưng nghe nói đông hơn PSHN nhiều, nên đang định vào PSHN, chịu khó bị đắt tý nhưng đỡ đông hơn. Các chị đi sinh rồi cho em xin ít ý kiến với ạ

13. metitshop

mình hỏi sinh thường thôi mn ạ

14. metitshop

mình cũng 32w mn ạ,mình thì tập 2 rồi nhưng bgio khác ngày trước quá nên lên đây hỏi các mẹ vừa sinh xong lấy kinh nghiệm đi đẻ cho yên tâm mn ạ

15. metitshop

lấy máu gót chân có mất tiền k mn b=và mất bao nhiêu vậy ạ

16. lemanhha

lemanhha HOA HỒNG TÂM DUYÊN

mình sinh ở đó 2012 giờ thay đỏi nhiều rồi nên ko nắm rõ

17. sosad

sosad Bắt đầu nổi tiếng

sinh dv ko cần pải cảm ơn bs đâu mn ạ, đã gọi là dv trọn gói thì ko bs cũng đc bồi dưỡng nhiều rùi mà, bạn mình sinh ko pải lót tay j cả, nhưng nếu có ddkien thì lót cũng k sao hehe

18. baxij

baxij Thành viên tích cực

mình truyền kinh nghiệm cho nhé. Nếu bạn muốn sinh thường phòng thường ở BV Phụ sản HN, tốt nhất nên chọn bác sĩ đỡ từ bây giờ, mọi cái sau đấy bs lo từ siêu âm, thủ tục xét nghiệm tại BV (khoảng tuần 37), đỡ đẻ,..Có bs dẫn dắt mọi thủ tục đều làm nhanh gọn hơn chứ ko phải xếp hàng lóng ngóng nọ kia. Đến giờ sinh mình cũng được quan tâm hơn nữa. Trước giờ đẻ làm thủ tục sinh, đóng vào đó 3 triệu, thừa bao tiền còn lại BV trả sau; nếu bạn có bảo hiểm sẽ đc BH chi trả gần như toàn bộ với điều kiện bạn phải làm thủ tục chuyển BH cài này mất thời gian lại mất tiền, song bạn ko phải lo cứ nhờ bs giúp chỉ cần 1 cái kí của bs là "bệnh nhân cấp cứu" là ngiễm nhiên bạn được hưởng gần như toàn bộ số tiền BH chi trả. Bạn sinh xong làm thủ tục thanh toán tiền trước khi ra viện chỉ mất có vẻn vẹn...100.000m rút lại 2.900.000 nhé. Bất ngờ chưa!
    Còn về thủ tục lấy mãu gót chân thì bạn phải ở thêm 1 ngày trong BV nữa vì phải chờ cho bé sinh ra đủ 24 tiếng họ mói làm cái này đc

linhhgd thích bài này.
  19. metitshop

cảm ơn bạn nhé

20. linhhgd

linhhgd Thành viên tích cực

bạn ơi bạn nhờ bác sĩ nào vậy, cho mình thông tin của bác sĩ được ko. Thanks