Cần giúp: Mẹ Nào Sinh Xong Nằm Máy Lạnh?

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi meomuop, 29/5/2007.

Tags:
  1. ngocbaominh

ngocbaominh Thành viên tập sự

Khi sinh em bé, trong bệnh viện nằm phòng dịch vụ đã có máy lạnh rồi. Mình có hỏi bác sỹ về việc này, bác sỹ nói là nên nằm ở nhiệt độ 28 độ.

Về nhà ngày đầu mình cũng nằm máy lạnh, nhưng đúng như ông bà xưa thường nói: "phụ nữ sinh xong như con cua lột", người mình yếu nằm máy lạnh nhức nhói cả xương. Thế là không bật điều hòa nữa, kèm theo hơ hám sau khi tắm chứ không nằm than, xoa bóp rượu thuốc...ra tháng mình khỏe hơn. Bi giờ thì chỉ bật điều hòa khi ngủ đêm thôi, em bé thích lắm, trộm vía vẫn phát triển đều đều.

Tùy thể trạng của từng người mà mẹ nó cân nhắc khi nằm máy lạnh quá sớm có thể ảnh hưởng đến sức khỏe sau này đấy!

Đang tải...

2. thucdem

thucdem Thành viên sắp chính thức

Mấy pác đừng nên như vậy, nên tốt nhất là tận hưởng không khí thiên nhiên là tốt nhất nha

3. Mom Mickey

Mom Mickey MẸ GÀ YÊU CHUỘT CON!

Minh sinh nhoc Mickey ma khong kieng cu j het,2 me con deu nam may lanh het,minh cung khong nam than,chang sao ca,2 me con van khoe manh

4. vespa

vespa Thành viên đạt chuẩn

Mình sinh bé xong cũng nằm máy lạnh đến giờ bé được hơn 8 tháng rồi cũng chẳng thấy gì. Có mấy hôm trời mưa mình sợ lạnh nên tắt máy điều hòa thì thấy bé bức rức ngủ ko ngon,mở lại máy thì chú nhóc ngủ ngon lành ko ư e gì nữa. Có thời gian bé ngủ (lúc đó máy lạnh là 27-28 oC) thấy bị đổ mồ hôi ướt làm ẩm cả áo mình cứ tưởng bé bị "mồ hôi trộm" đi khám bác sĩ thì bs bảo về mở máy 25-26 oC thì bé sẽ khỏi vì bé ở trong không khí nóng nên đổ mồ hôi đấy thôi chứ ko bị gì đâu. Mà đúng thật, từ lần đó đến giờ bé ngủ ở nhiệt độ 25-26 mà ko bị vấn đề gì nữa, mình cho bé mặc áo ngắn tay và quần thun mỏng dài, ko cần đắp gì hết. Bé ngủ rất ngon thì mẹ cũng ngủ ngon luôn ...hihi... :)

5. ThoCunTom

ThoCunTom Thành viên tập sự

ôi hay nhỉ. em cũng sắp sinh bé trong mùa hè này. sợ nhất là vụ kiêng tắm, kiêng gội đầu. sợ nhì đến khoản nằm quạt với mất điện. bây h bế bụng đi đâu chỉ mong khênh thêm cái điều hòa cho bõ công! hi vọng bé nhà em khỏe mạnh và thích nằm điều hòa như mẹ nó! khị khị :-D

6. Mẹ Huyền

Mẹ Huyền Bắt đầu tích cực

Còn mình thì cứ bật máy lạnh lên là ho suốt,tập hai rồi lên người yếu xìu. Nói chung nằm máy lạnh những hôm nóng là ổn nhưng nhiệt độ chỉ 27-28 độ thôi nhé.

7. mimumchan

mimumchan Thành viên chính thức

Nóng thế này không nằm máy lạnh thì nằm cái gì hả mẹ nó ơi?

8. tran chau cang

tran chau cang Thành viên mới

Thật ra không nên kiêng tắm và gội đầu nghiêm nhặt đâu bạn ơi . BS nói mình có thể tắm sớm khi thấy tương đối khỏe , nhưng phải tắm nước ấm và tắm nhanh tránh gió lùa . Gội đầu cũng vậy . Mình khi sinh bé cũng thế , bây giờ bé đã 2 tuổi rồi sức khỏe không vấn đề gì . Nằm điều hòa tốt với điều kiện điều chỉnh nhiệt độ phù hợp với cơ thể của mỗi người , nhưng cũng phải cho bé ra ngoài phơi nắng sớm , hít thở không khí trong lành thì tốt hơn

9. hongtrangtran

hongtrangtran Jerry Chuột!

Mình đồng ý với tranchaucang đó. Tắm và gội đầu bằng nưốc ấm, xong thì dùng máy sấy sấy cho tóc khô nhanh, Còn máy lạnh thì khoảng 27 - 28 độ là không thành vấn đề, mát mẻ mẹ con đều ngủ ngon, nhưng tránh ở trong phòng máy lạnh suốt, buổi sáng cho bé đi tắm nắng hít thở khí trời. hihi

10. mebeBon

mebeBon Bắt đầu tích cực

hơ hám là cái gì thế. Mình đẻ tháng 9, đẻ xong là cả mẹ cả con quần cộc áo cộc nằm điều hòa, ngày nào cũng tắm gội (vì nóng, nhưng tắm gội nhanh thôi) mà thấy vẫn khỏe re.
    Mà mình không tin là mấy chục năm nữa mình có mắc bệnh gì thì là do bây giờ mình ko làm hoặc ăn món gì đó ko tốt :p

11. puppy 252

puppy 252 Thành viên tập sự

Mình 2 đứa rùi, đứa 17 tháng, đứa 3 tuần tuổi. Ở viện là máy lạnh, về nhà cũng thế. Nhưng mình chỉ mở máy lanh buổi trưa và tối thôi. Sáng thì cho bé tắm nắng, hit thở khí trời. Mẹ thì tắm ngày 2 lần, nóng quá mà. Tới giờ vẫn thấy khỏe, trôm vía con cũng chả bị sao. Không biết về già sẽ ra sao... nhưng có ra sao thì cũng kệ.... vì giờ nóng quá mà không nằm máy lạnh thì mình không thể ngủ được.

12. MẸ WINNI

MẸ WINNI HỘI DÊ 79 SG

Mới sinh 3 tuần mà đã tắm 2 lần 1 ngày rồi hả em :rolleyes:

13. giadinhbongbenh

giadinhbongbenh Thành viên đạt chuẩn

Hehe, bác này giống em. Em mới 1 đứa nhưng hồi đẻ, em nóng không chịu được. Thôi thì, cứ điều hòa cho đã cơn nóng, chứ chẳng kiêng khem gì. Các bác bảo nóng thế này mà ấp con trong phòng kín thì làm sao mà nó chịu được. Trộm vía, 2 mẹ con em vẫn ok, không sao cả.

14. Chipbebong

Chipbebong Đồng phục gia đình

Ôi, cái này là do cơ thể tùy người chứ. Em ko chịu được lạnh, từ ngày chưa lấy chồng cũng đã thế rồi, chứ có liên quan gì đến sinh nở đâu ạ

15. Chipbebong

Sở dĩ các cụ nhà mình ngày xưa kiêng tắm gội là vì ko có nóng lạnh, phải đun nồi nước lễ mễ bê vào phòng tắm. Và phòng tắm ko kín như mình bây giờ, nhất là ở quê lại còn phải đi qua sân mới đến phòng tắm, có khi phòng tắm chả có mái che nữa, gió lùa nên kiêng là phải.
    Nhà mình bây giờ nóng lạnh sẵn sàg, phòg kín chả có tí gió nào thì làm sao mà phải kiêng ạ. Mọi người bảo phải đội mũ, đeo bôgn vào tai nữa, em chả đội đeo gì sất, vẫn khỏe re

16. WildMoon

WildMoon Thành viên kỳ cựu

Mình sinh xong thuê phòng riêng nằm đã có máy lạnh rồi
    Ngày đầu còn thế, về nhà kiêng gì nữa?
    Nhưng bây giờ thì chưa thấy gì
    Mẹ chồng mình bảo trên 50 mới biết nhau.
    Có kiêng có lành

17. MOONKIDS

MOONKIDS Rain Check

E sinh mổ đây,nằm viện đến ngày thứ 3 bs Pháp( BV Việt -Pháp) bắt dậy tắm..đi đi lại lại..cho mau hết sản dịch,tắm ở đây là cho sạch khỏe chứ k kì cọ lâu la j nhé.Về nhà 2 mẹ con nằm máy lạnh 24/24h....--------->bé trai 4 tuôit trộm ví chả ốm đau j,đêm nằm máy lạnh cứ tơ hơ ra...:D

18. Chipbebong

Hehe, 50 tuổi thì có ai mà ko dính bệnh. Bệnh tuổi già rồi ạ. Các ông chả sinh nở, vượt cạn khổ sở gì cũng ốm, nữa là các bà

19. MẸ WINNI

MẸ WINNI HỘI DÊ 79 SG

Đúng là các BS phương tây đều thế chả kiêng khem gì , chị gái mình sinh bé bên Mỹ cũng thế, sinh xong là họ phát quần áo bảo vào phòng tắm sạch sẽ đi ...:rolleyes:

20. debui

debui Thành viên rất tích cực

Mình đây sanh đứa đầu bên Pháp , sanh lúc 6g sáng , mệt đuối người . Mới 9g sáng bà y tá vô lôi đi tắm , mình vi6 nhà tắm đi ra cái đầu còn khô queo ( vì sợ nước ) , thế là bả lại lôi vô kêu gọi đầu, tắm từ trên xuống dưới . Eo ơi nó lạnh kinh hồn . Đứa 2 sanh ở Đức thì cũng vậy nhưng họ cho mình tự giác đi tắm , kg bắt gội đầu . Hiện giờ thì trong người mình yếu lắm : tay chân nhức , trời hơi trở gió là lạnh khiếp, uống nước đá lạnh, nước ngọt lạnh kg được, ăn chua kg được ( ngày xưa là ăn me, ăn chanh như chơi ) , răng yếu .....yếu toàn bộ từ A đến Z luôn .