Toàn Quốc: Một số lưu ý khi tìm việc nhập dữ liệu online, kiếm tiền online

Thảo luận trong 'Việc làm' bởi thuyha1961, 1/7/2012.

1. chuphuongvcu1988

chuphuongvcu1988 Bắt đầu tích cực

Ðề: Một số lưu ý khi tìm việc nhập dữ liệu online, kiếm tiền online

mình phải cẩn thận mới được, nghe ghê quá

Đang tải...

2. cây tầm gửi

cây tầm gửi Thành viên kỳ cựu

Mình tìm hiểu thấy mọi người bảo việc nhập liệu 90% là lừa đảo các mẹ đừng tin nha ! :p

3. chquan

chquan Thành viên tích cực

Theo mình nhập liệu online không phải lừa đảo nhưng có điều là bạn sẽ mất thời gian mà không kiếm được bao nhiêu thôi. 1000 captcha tưởng là nhanh nhưng ký thực rất lâu, và đòi hỏi làm ban đêm để tốc độ mạng tốt. Hơn nữa bạn chỉ được trả công = 1/5-1/10 giá niêm yết của công ty. Còn lại vào tay tài khoản môi giới.

4. Thịnh Đức 01676 99 1111

Thịnh Đức 01676 99 1111 Thành viên mới

e đọc tuyển nvbh, thu ngân, văn phòng gì gì nữa ấy, nhiều lắm mà thấy cùng 1 địa điểm là 477 phạm văn đồng, các mẹ cũng chú ý nhé!

thuyha1961 thích bài này.
  5. thuyha1961

thuyha1961

Gõ cái này mất thời gian mà chẳng được bao nhiêu tiền. Cẩn tận khi đưa stk của mình để họ chuyển tiền có khi bị mất tiền trong tài khoản đấy (hack password)

6. luongphucnguyen

luongphucnguyen Thành viên sắp chính thức

Cái địa chỉ 477 ấy (và 1 số địa chỉ khác trên đường PVĐ, rải rác từ ngã tư CỔ nhuế lên Nam thăng long) đều là lừa đảo cả đấy. Ở ngoài toàn đề biển to đùng là "Sở kế hoạch đầu tư...". Nhìn qua là biết ngay.

7. vantuyen2020

vantuyen2020 Bắt đầu tích cực

Ðề: Một số lưu ý khi tìm việc trong mục Việc làm của LCM

Bây giờ nhiều chỗ tuyển này tuyển nọ đăng lương rõ cao nhưng em sợ lắm mọi người nên cảnh giác nhé

8. ngochanh1986

ngochanh1986 Đăng tin bán ô tô tại : http://chomuabanoto.com

Nói chung là ở đâu cũng thế thôi, không nên đặt lòng tin vào tất cả, mà phải suy xét cẩn thận.

9. pnh11082005

pnh11082005 0988.44.00.51

Mình cũng làm qua công việc nhập dữ liệu rồi, cũng mất thời gian mà tiền kiếm được ít quá!

10. xoaiconuong

xoaiconuong Bắt đầu tích cực

Cám ơn đã thông báo cho mọi người, nhiều kẻ bất nhân quá ah:(

11. bdstamvietland

bdstamvietland Thành viên mới

Bây h lừa đảo đầy dãy, cần phải đề phòng..........

12. thuyha1961

thuyha1961

Re: Ðề: Một số lưu ý khi tìm việc nhập dữ liệu online, kiếm tiền online

Chính vì vậy mình mới cảnh báo các mẹ

13. Vũ Hòa

Vũ Hòa Guest

Em bị lừa một lần hồi học năm 2. Em nhận được 1 tờ rơi, thấy họ cũng tuyển nhân viên phát tờ rơi, bán vé máy bay, phát quà khuyến mại, làm nhiều ca, 2-3h/ca...
    Em lóc cóc đến đăng ký thì họ kêu nộp 80k tiền làm thẻ,... Hôm í em không mang tiền, họ bảo để cmt lại, thế mà em thèm đi làm thêm đến nỗi để lại thật, hôm sau mang tiền đến nộp chứ. Họ có hợp đồng bảo em ký như đúng rồi í, công ty này ở Minh Khai.
    Sau đó họ lại dẫn em đến 1 công ty khác ở ngay Kim Ngưu, xé hợp đồng đã ký và bảo hết trách nhiệm, giờ là thuộc về công ty này (lúc đó em ngu ngơ như con bò, chả biết gì hết, họ bảo sao tin vậy). Công ty này lại yêu cầu em nộp 80k làm thẻ, em cũng ngoan ngoãn nộp tiền, họ cho em một mã số, đưa em một tập tờ rơi bảo ghi mã số ấy lên rồi em đi phát đống tờ rơi ấy, nếu có ai mang tờ rơi có mã số của em đến làm hợp đồng thì em được 30%. Ôi giời ơi, đến lúc này em vẫn ngu lắm, chưa hiểu bản chất cái này là gì hết, cũng về hì hụi ghi mã số rồi đem đống tờ rơi ấy đi phát ở cổng trường. Sau một tuần không thấy ai liên lạc gì hết thì lại còn đến hỏi, họ bảo là em có đăng thông tin lên mạng ko, bla...bla... (lúc í em còn chưa biết gì về marketing online). Lúc này mới hiểu là mình bị lừa, chẳng thể làm gì được, cứ nhớ lại cái mặt của lũ người ấy mà thấy căm. Bây giờ số tiền ấy ko là gì nhưng đối với em sinh viên hồi í là tiền ăn của 1 tuần đấy.
    Đến giờ nghĩ lại vẫn thấy sao lúc í mình u u mê mê thế, ngu kinh khủng luôn. Và vẫn thấy ấm ức, không biết làm thế nào để nói với mọi người để các bạn tránh gặp như em. Sau đó cũng đọc nhiều bài báo nói về tình trạng này nên em nghĩ bây giờ chắc lừa đảo tinh vi hơn hồi ấy, công nghệ phát triển rồi chứ không như em thiếu thông tin, lại tin vào cái tờ rơi cơ chứ.
    Kể lại vẫn còn thấy bực chính bản thân mình

14. Ðề: Một số lưu ý khi tìm việc nhập dữ liệu online, kiếm tiền online

cái này em cũng bị lừa một lần, chỗ Chùa Hà ấy, chả hiểu em ngu ngơ thế nào mà đi tin rồi đóng 195 k chứ, về nhà nhập chẳng được mấy từ đã bị khóa tài khoản, mail cho cty thì chẳng thấy trả lời, lên mạng tìm hiểu mới biết mình bị lừa

15. thuyha1961

thuyha1961

Các mẹ cần cảnh giác cao độ......................

16. hai.lien1210

hai.lien1210 Thành viên chính thức

ôi zời, e cũng bị 1 vố năm nhất đây.

Hồi ý là bắt đầu ham mê muốn kiếm xèng lắm, thấy bài đăng trên mạng nào là bán vé máy bay, vé xem phim, phát tờ rơi, nhặt bóng tennis, PG,... mà toàn 2-3h/ca, lương lại còn hấp dẫn chứ. Nghĩ lương cao quá nên đề phòng.

Thấy cái gấp phong bì có vẻ chất phác hơn nên em chọn gấp phong bì. Gấp phong bì 500đ/cái mà còn có ảnh chụp lên cơ, nhìn dễ lắm, tính mẩm mình làm đc tiền to từ gấp phong bì. Giờ nghĩ lại thấy hồi ý ảo tưởng sức mạnh dã man =)))))))))

Công ty em đến là ở đường Lê Trọng Tấn, vào ngta cũng mở cho em giấc mơ màu hồng lắm lắm, nào là các bạn gấp phong bì ở đây làm nhanh lắm, 1 ngày làm được 100k nhanh không à, bla bla. Rồi kêu em đóng 50k tiền làm sổ lương => em nộp. Nộp xong ngta dẫn em sang 1 công ty khác bên Tô Vĩnh Diện.

Sang bên Tô VĨnh Diện, ngta lại bảo e đóng 50k tiền nguyên liệu. mà nguyên liệu có gì đâu, 1 lọ hồ 2k, kéo cắt thủ công của cấp 1, 1 cái thước 2k, bút chì 2k, tấy đểu 1k và 10 tờ A4. Lúc này là em còn mỗi 50k thôi, nên ngta bảo đóng 50k nữa thì em tiếc. Em bảo đã nộp bên kia 50k rồi nên giờ không còn tiền => họ nói với giọng ái ngại nhg cũng đưa em nguyên liệu bảo em mai đến nộp sản phẩm thì nộp sau cũng đc.

Em về nhà ngồi làm theo phong bì mẫu, gập gập cắt cắt rồi dán. làm xong thấy ưng lắm chắc mẩm sẽ được nhận việc :))

Ngày hôm sau e mang sản phẩm đến để họ ktra, chẳng hiểu sao ở nhà làm thế nào thì 10 cái phong bì vẫn ngay ngắn đúng hàng, thế mà ra đây, cái thì thòi ra, cái thì thụt vào, rồi họ cho em xem 1 tập phong bì như được cắt sẵn 100 cái như 100. Em đang nghĩ là khó nhằn rồi, họ lại nhắc em nộp tiền nguyên liệu. Em trả hết nào kéo, hồ, .... em bảo em đi vội chỉ mang túi đựng mấy đồ làm này với sản phẩm thôi, còn bảo em về lấy tiền thì mới được lấy thêm giấy về làm. Em mặt ngu ngơ bảo đợi em tí rồi trên đường về nghĩ chán chê rồi quyết định đạp xe về thẳng, không quay lại nữa. coi như 2 ngày mất 50k để lấy 1 kinh nghiệm.

Sau vụ ý, em có kinh nghiệm xin việc làm thêm hơn, nói cứng hơn. Chẳng may cũng vào phải công ty cò mồi như thế, em chống chế chẳng lấy được xèng nào của em nữa. hihi

17. thuyha1961

thuyha1961

Các mẹ cần lưu ý một số công ty mà các bạn trên này đã cảnh báo nhé

18. be yeu2011

be yeu2011 Thành viên tích cực

ôi trời ơi em đề phòng nhiều mà vẫn thấy mình ngây thơ quá

19. thuyha1961

thuyha1961

Trường hợp của bạn như thế nào post lên để mọi người đề phòng

20. mecubin14

mecubin14 Thành viên tập sự

Ôi trời. Đang rảnh rỗi muốn tìm 1 cviec làm tại nhà mà khó quá. Tưởng vào đây xem có cơ hội j không thì đọc mấy câu chuyện của các bạn.
    Hồi mình học năm 1 cũng bị 1 vố cộp mác đúng kiểu của bạn hai.lien :( Hồi ấy mới to te lên hn học, ngu ngơ, cũng chưa biết j về mấy cái trò lừa đảo k ah. nài nỉ mãi bme mua cho cái mtinh, xong nôi mạng là nghĩ ngay đến việc tìm việc kiếm xiềm. Ở nhà chẳng nghe bn câu chuyện anh A, chị B đi học mà đi làm thêm kiếm xiền thế này thế khác nên cũng nuôi nấng ý tưởng làm giàu lắm :))
    lên mạng tìm cũng thấy mấy công việc đại loại như bán vé máy bay, nhân viên thu ngân, nhân viên bán hàng, gấp phong bì,.. Ngõ nhà mình trọ ngay cạnh 1 phòng vé máy bay, ở TX nên càng hừng hực khí thế đi làm. hồi ấy họ bào 150 - 250k/ ca làm. Tưởng ngon ăn, mình vs 1 đứa cùng trọ đi đến vp của nó ở ngõ j ấy trên đường trường chinh. đến nơi cũng kiểu đưa cmt rồi viết cho cái phiếu abc j j ấy, xong bảo mình nộp mỗi đứa 50k tiền làm hồ sơ. Cũng ngoan ngoãn nộp vì nghĩ nơi nào xin viêc chẳng vậy. Xong nó chỉ đến 1 chỗ ở nữa trên phố Cự Lộc đường NGuyễn Trãi. Chỗ ấy sâu trong ngõ, đi mãi mới tới. 2 đứa toàn hì hụi đạp xe đạp đi. đến nơi nó bảo cty kia đã gthieu các em đến đây, cty mình sẽ nhận. Các bạn làm hợp đồng,... đâu ra đấy, xong nó bảo mỗi người nộp 350k tiền đồng phục, nvien họ còn nhắc đi nhắc lại là :"Đây không phải là nộp phí gì hết, mà chỉ là tiền đồng phục cho các bạn đi làm". Ôi trời, hồi ấy 350k là hơn nửa tháng tiền ăn của mình. Hai đứa k mang đủ, xin về lấy tiền. xong còn đi vay tóe loe cho đủ. Noppj xong rồi họ bảo bây giờ bọn mình phải làm hồ sơ. cần giấy tờ tùy thân, r tạm trú tạm vắng,.. đại ý là rất nhiều thứ và yêu cầu đúng 17h chiều cùng ngày hm ấy phải nộp đủ (lúc mình ở đấy đã hơn 10h sáng). Họ viết cho 1 mảnh giấy nhỏ "hẹn đúng 17h quay lại". 2 đứa vẫn chưa biết bị lừa về vội vàng đi lấy giấy khám sk, xin tạm trú tạm vắng. Ì ạch mãi không xong vì lúc ở quê mình k làm giấy tạm vắng nên lên công an phường họ không cho giấy tạm trú. rồi các thủ tục abcxyz rất phức tạp khác. Cuối cùng đến 17h k có đủ giấy tờ, 2 đứa đến xin gia hạn thêm (k hiểu sao lúc ấy vẫn còn ngu ngơ đến vậy :rolleyes: )mấy nhân viên ở đấy mặt lạnh tanh bảo:"Giấy hẹn hết hiệu lực,..." đại ý là bọn mình mất xiền. :( lúc ấy mới ngộ ra. Xót xa xiền lắm vì toàn xiền đi vay mượn ](*,)](*,)](*,) Lúc nào cũng chỉ nghĩ thôi thì trả xiền để đi học cái khôn.
    Nhận ra : - nếu những cviec ho gthieu lương cao mà nhàn như vậy, đã chẳng ai lại đi làm rửa bát thuê cho mấy hàng ăn nửa ngày có mấy chục K hay những cviec lương ít ỏi mà vất vả khác.
    - nếu lương cao thế, sao mấy nvien của cty ay lại phải ngồi làm nvien vphong vs lương vài triệu, đi làm bán vé máy bay hay thu ngân j j ấy cũng được cả chục triệu/tháng.
    - Chẳng có đâu của hời mà mang đến tận miệng cho mình cả. Cái gì cũng có giá của nó.
    Rất thông cảm cho mấy bạn chưa tìm hiểu kỹ thông tin nhưng lại ham hố kiếm xiền (như mình trc kia), nhất là mấy bạn sv mới vào :(
    Các bạn có làm việc gì cũng nên tìm hiểu kỹ, thấy việc j mà lợi nhuận quá cũng phải đề phòng đấy :)