Cần giúp: nấu cháo cho bé 1 tuổi thế nào cho ngon

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi pml106, 15/4/2011.

1. pml106

pml106 Thành viên chính thức

con bé nhà em lười ăn lắm, giờ đc 1 tuổi rồi, thích ăn cơm chan tí nước canh. Sữa ko chịu uống. Giờ chỉ còn cháo là chính. mà em cảm giác em nấu cháo ko ngon lắm hay sao ý mà nó ko thích lắm. nó thích ăn cháo chai mua ngoài hàng cơ, mà cháo đấy thì làm gì có nhiều dinh dưỡng đâu.
    Bình thường em cho gạo vào nồi áp suất rồi ninh nhừ lên, sau đó cho ra nồi thường xay ra (em dùng máy xay cầm tay mà) rồi đun thêm một lúc nữa, đổ vào hộp ăn 1 ngày. Thức ăn nầu riêng cho vào cối xay nhừ, khi nòa ăn thì mới cho vào cháo đun lên rồi cho mắm và dầu ăn vào.
    Theo các mẹ có cách nào nấu ngon và khác để em xem có cải thiện được tình hình lười ăn ko.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi pml106
    Đang tải...

2. kimthanh1904

kimthanh1904 Thành viên đạt chuẩn

Ðề: nấu cháo cho bé 1 tuổi thế nào cho ngon

mẹ nó à ngày trước mình cũng làm thế để nấu cháo cho con đấy.nhưng mà lạch cạch lắm đồ mệt lắm.được 1 người quen mách cho cách nấu cháo kiểu này cũng hay lắm mà thấy tiện nhàn hơn nhiều mẹ nó thử áp dụng nhé:
    cho khoảng gần 3nắm gạo (tùy theo mức ăn hàng ngày của con mình) cho vào phích, rồi đổ khoảng lưng phích nước sôi vào đậy kín lắp nhé.thế là xong.khi nào ăn thì lấy ra cho thức ăn vào đun sôi lại là được.cháo rất nhừ ma không phải xay mẹ nó ạ.
    Chúc bé hay ăn chóng lớn.

3. mesoc_va_bi

mesoc_va_bi Thành viên rất tích cực

Mình nấu cháo cũng cảm giác không ngon bằng cháo dinh dưỡng ngoài hàng.
    Để cháo ngon mình có 1 số nhận định như sau:
    + Gạo phải ngon: gạo dự, hoặc tám thơm xịn.
    + Khi nấu cháo nếu bé chưa ăn đc hạt to thì nên xay vỡ gạo ra.
    + Dùng nước xương ngon để nấu (mình mua xương lợn xong đun nc sôi trần kỹ, rồi ninh lấy nước, hớt hết bọt và váng mỡ, hoặc mình hay mua chân gà chọi đập dập ninh lấy nc cho bé cũng rất ngọt). Tuy nhiên như khuyến cáo, nc xương chỉ làm ngọt thôi chứ không thay thế đc thịt, cá...
    + Mình hay nấu cháo chim bồ câu cho bé: Hầm 1/2 con chim bồ câu cùng với cháo, gỡ lấy thịt và xay nhỏ, cho thêm rau.
    + Riêng về chế biến chất đạm cho vào cháo: Thịt: gà, lợn, lươn,... nên cho ít dầu ăn, xào qua, nêm chút mắm cho đậm đà, rồi cho thêm ít nc, xay nhỏ. Cá thì muốn thơm bạn cho rán vàng, sẽ thơm hơn đấy.
    Nếu thức ăn mà đc ninh cùng với cháo (xay nhỏ thức ăn rồi ninh cùng gạo) sẽ ngon hơn nhiều đấy.
    + Rau: Rau lá nên đun qua rồi xay nhỏ, củ nên đun chín rồi xay.
    Hàng ngày có thể cho bé thêm 1 viên Phomai để tăng thêm hương vị.
    Bé nhà mình cũng thích ăn cháo soup Linh Hoa. Nấu rất ngon và có nhiều chất bạn ạ. Bạn thử mua cho bé nhà bạn xem sao nhé.

4. phamchieunghi

phamchieunghi Mẹ Chiêu Nghi

Mình thì nấu cho con theo cách sau nè: nấu gạo tấm thơm loại 1, khoảng 2 nắm cho vào nồi nhỏ ngâm với lưng nước khoảng 1h. bắc lên bếp nấu lửa vừa, khi cháo sôi khoảng 5 phút thì tắt bếp, đậy kín vung trong 20 phút. Bắc bếp nấu lại thêm 10 phút cho hạt cháo nhừ vỡ ra. Thịt thì băm nhuyễn nhừ cho vào chén trộn ít nước đánh tan để nấu ko vón, cho thịt vào trước, rau băm vào sau, thêm hành lá và nêm tí nước mắm ngon. Lúc nào ăn thì trộn thêm 1m dầu Kiddy.

5. BEYEUCUAME'S SHOP

BEYEUCUAME'S SHOP Contributor-016.333.69035

Nhà mình nấu cũng gần giống nhà bạn này. nếu rau băm sống cho vào cháu ăn sẽ có vị chua và có mùi rất hôi làm cháo mất ngon. Vì thế đế cháo ngon rau phải luộc qua rùi mới băm cho vào cháo. Thịt cá cho vào cháo cũng nên chế biến tốt chất là cho vào phi hành mỡ gia vị cho thơm ngon rùi mới cho vào cùng cháo và rau đun lại một chút thì cháo sẽ rất ngon.
    nếu là gà nhỏ hoặc chim câu thì làm sạch và cho vào hầm cùng cháo.

6. pml106

pml106 Thành viên chính thức

thế tức là ko phải đun nấu gì à, chỉ khỉ nào ăn thì mới đun à?

7. me_omachi

me_omachi Thành viên nổi tiếng

Tớ thì cũng mới nuôi con đầu lòng, Omachi cũng chưa được 13 tháng, nhưng mà tớ nấu cháo cho chau tớ trước đây rồi, nên với Omachi tớ cũng gọi là có chút kinh nghiệm.
    - Tớ nấu cháo = nồi cơm điện mẹ nó à. Lúc đầu bé ăn ít thì tớ nấu = cốc nấu cháo của Nhật đó, rất tiện lợi và ngon. Cho gạo vào cốc, khi nào nấu cơm thì đặt cả cốc ấy vào nấu cùng, cơm của mình chín thì cháo của con cũng nhừ tung. Nhưng mà giờ bé ăn nhiều hơn một chút, cốc đó nấu không đủ nên tớ cắm 1 lần ăn cả ngày luôn. Tớ nấu cháo = gạo tám + 1 nhúm nhỏ gạo nếp cho sánh. Gạo + nước tùy độ đặc bé ăn, cho vào nồi cơm điện, cắm đến khi sôi khoảng 5p, chuyển nồi cơm điện thành nấc giữ ấm (ko mở nắp nồi cơm điện nhé, vì có hơi nógn trong nồi, cháo sẽ nhanh nhừ hơn), khoảng 1 tlúc sau (15-30p) thì ấn nồi cơm điện cho sôi lại, rồi lại chuyển sang nấc ấm. Chỉ cần làm 3 lần như thế là cháo nhừ bung (Omachi ăn cháo hạt từ hồi 8 tháng)
    - Về chuyện thịt cá, thì tớ cũng biết là các mẹ thich ninh thtị cá vào cháo luôn, nhưng như thế là mất 1 lượng đáng kể vitamin và axit amin nhé. Các mẹ nên băm thịt sống, hòa cùng chút nước cho khỏi vón cục rồi cho vào cháo đun lại hco chín nhé. Cháo đó sẽ vừa ngon, vừa bổ dưỡng đấy.
    - Thêm nữa là chuyện rau: rau các mẹ cố gắng băm sống, cháo sôi mới cho rau vào, đun chín tới là nhấc ra thôi. rau đã luộc rồi còn xay, xay xong lại đun lại thì chẳng còn tẹo vitamin nào, có chăng chỉ còn là chất xơ cho bé đỡ bị táo mà thôi. Các mẹ lưu ýn hé.
    - Cuối cùng, tớ xin khuyến cáo là các mẹ không nên ninh nước xương cho con nhé. Nước xương có nhiều mỡ tuỷ, mà thành phần chính của mỡ tủy là cholesterol ạ. Bé ăn sẽ rất hại cho tim và mạch máu của bé nhé. Thứ nữa là canxi trong nước xương ninh thì cơ thể bé không thể hấp thu được, ngược lai, nó còn làm giảm quá trình hấp thụ canxi trong ruột của bé (giảm khả năng hấp thụ các canxi "mềm" dễ hấp thu trong thịt bò, rau cải, trứng, đặc biệt là sữa).
    Hi hi, xin báo cáo các mẹ là Omachi nhà tớ 12,5 tháng, 11kg, ăn cháo hạt từ hồi 8 tháng, 12 tháng ăn cơm nát hoặc cháo, bát cháo 180ml ăn 10p là xong, bữa cơm 3 món (cơm nát, món mặn, món canh) ăn 30p là cùng. Ngày 600ml sữa, 1 hộp phomai (hoặc váng sữa).
    Nào, các mẹ lấy tinh thần ... chiến đấu tiếp trong công cuộc ... chăm con ...

hityeumitminhcuongbn thích.
  8. Me_Ku_Bi

Me_Ku_Bi Bắt đầu tích cực

Tớ k nhìu kinh nghiệm nhg cũng chăm B gần gần như mẹ Omachi. Tuy nhiên khác là giờ B vẫn đang ăn cháo hạt chứ chưa chuyển ăn cơm. Tớ chưa ninh xương nấu cháo bao giờ, chỉ thỉnh thoảng cho ăn nước chân gà- vì nghe nói ăn nước ninh chân gà con cứng cáp hihi... Thịt cá or tôm... Băm rùi đun trc, rau và cháo trắng cho vào sau( rau k đc đun quá 5'). pho mai và dầu ăn cho sau khi đã tăt bếp. Trộm vía con ăn ngon lành!
    @ mẹ Omachi: chắc tớ sẽ cho B ăn cơm nát thôi. vì hôm trc đi chơi thử cho Ku cậu ăn cơm có vẻ thích lắm. Mà cơm cứng ơi là cứng với canh bí cũng cứng, thế mà B ăn đầy hứng khởi ;-)... B 12m đc có 10kg, BS tiêm phòng chê còi. Nhg tớ thấy BT nên cũng k ép ăn thêm

9. icarus

icarus Bắt đầu tích cực

Bé nhà mình sau 1 tháng biếng ăn.. từ lúc 11 tháng đã ăn cơm nát, thức ăn băm nhuyễn rùi mà giờ lại ăn cháo nhuyễn.. cơm hoặc cháo có hạt là ngậm ngay.. giờ con 12 tháng lại ăn cháo như lúc 6 tháng mới buồn.. làm sao đây các mẹ. Con giờ ko nhai, chỉ nuốt ọt thôi

10. longthuykhanh2011

longthuykhanh2011 Bắt đầu nổi tiếng

Tí nhà tớ 12 tháng mà được có 8,2 kg, mãi mới lên được mức cân đó đấy, chán lắm. Dạo trước lười ăn, ăn là ngậm rồi ốm suốt nên kháng sinh tống vào, còi hẳn. Mà có phải tùy từng bé không nhỉ, Tí nhà tớ ăn cũng đủ, mà cách chế biến của tớ cũng sêm sêm như của mẹ Omachi, chỉ có điều Tí uống rất ít sữa thôi. Thế mà con vẫn còi ơi là còi, vừa ăn bữa trưa thịt bò bí đỏ xong khoảng 1 tiếng sau đi ị thấy cả ít bí đỏ trong phân, vậy là bộ tiêu hóa của con có vấn đề đúng k các mẹ?

11. MeBeCuncon1

MeBeCuncon1 SỮA HỮU CƠ ORGANIC

trước mình hay nấu cháo rồi xay , hạt to hạt nhỏ thì điều chỉnh lúc xay , cháo rất sánh và ngon

12. unin79

unin79 Thành viên tích cực

Bé bị đi phân sống rồi đấy, bạn cho bé uống men tiêu hóa chắc sẽ đỡ hơn đấy. Chứ để lâu sẽ mất hết men tiêu hóa ở đường ruột, sau này bé ăn sẽ ko hấp thụ đc đâu.

minhcuongbn thích bài này.
  13. dandel8135

dandel8135 Banned

hix,trước nhà em có xe cháo dinh dưỡng,cứ thấy tiện mà ra mua miết,chắc giờ phải tự học nấu cháo cho thằng bé quá

14. Pa2ya

Pa2ya Bắt đầu nổi tiếng

cháo ngoài hàng sao bằng mình tự làm đc chị :-ss kêu là dinh dưỡng nhưng thực chất dinh dưỡng đc mấy phần :-ss cái gì mình tự làm bao giờ cũng đảm bảo và bổ cho con hơn :)

15. thuydung138

thuydung138 Bắt đầu nổi tiếng

Mình thì hay xay gạo vỡ để nấu cháo trắng riêng. Còn thức ăn thì xào lên với một ít bột canh, lươn hay cá thì có phi hành xào cho thơm. Rau nấu chín qua, bỏ thức ăn đã xào vào xay cho nhỏ một chút. Sau đó cho cháo trắng vào nấu sôi lại, bỏ chút nước mắm ngon+ dầu ăn. Các món mình hay nấu cho bé:
    - Tôm +bí đỏ hoặc rau dền
    - Nước xương+ trứng gà + rau ngót
    - Cá rô phi hoặc cá thu, cá quả + rau cải
    - Thịt bò + cà chua + bắp cải
    - Cua đồng + mồng tơi
    - Khoai sọ + thịt nạc+ rau muống
    - Chim câu +hạt sen+ rau

16. Bebeimeocon

Bebeimeocon Bắt đầu tích cực

hic. Mấy hôm nay mình cũng stress vì cháo cho con. Bé nhà mình hơn 13 tháng rồi mà ăn bột thì ngon lành nhưng nấu cháo hạt vỡ thì cứ nhè ra chả chịu ăn. mà cháo mình nấu 2 vợ chồng đều thấy rất ngon chứ :(

17. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

lót dép dép hóng hóng ạ... con mình 2 ngày nữa 1 tuổi

18. Me_KuTit

Me_KuTit

Bài này mình trích từ cuốn sách "Bí quyết nuôi dưỡng và chăm sóc trẻ" của Ts. Bs Đào Thị Yến Phi nhé!

Số lượng ăn trung bình mỗi bữa: 220 - 260ml cháo đặc.
    Cách nấu 1 chén cháo đặc cho trẻ từ 12 - 24 tháng tuổi.

Nguyên vật liệu:

- 2 muỗng canh gạt ngang (30g) một lọai thức ăn giàu đạm như thịt heo, tôm, lòng đỏ trứng, đậu hũ... băm vừa.
    - 2 muỗng canh vun (30g) một loại rau lá hoặc rau củ như cà rốt, khoai tây, mồng tơi... băm vừa.
    - 1 muỗng canh vừa (8g) dầu ăn loại salad oil (dầu mè, dầu gấc, dầu olive, dầu cá...)
    - 1 chén cháo đặc 200ml.

Cách nấu:

Hòa đều 2 muỗng canh thực phẩm giàu đạm với 100ml nước, trộn đều với chén cháo đặc, bắc lên bếp nấu chín nhừ, sau đó cho rau vào, vừa sôi lại thì bắc xuống, đổ hết ra chén. Cho dầu vào, khuấy nhẹ cho bay bớt hơi nóng.

Có thể thêm muối iod, nước mắm cho trẻ trên 18 tháng tuổi.

Mình nấu cháo cho cu Tít nhà mình theo y như thế này, mình cứ hầm sẵn một nồi cháo trắng đủ cho con ăn trong 2 ngày, bỏ vào hộp thủy tinh để vào trong tủ lạnh và nấu như trên. Thậm chí tôm, cá, thịt.... mình băm sẵn, chia thành phần nhỏ đủ ăn cho từng bữa bỏ vào hộp thủy tinh để trong ngăn đá. Mỗi lần nấu cháo, mình lấy 1 phần thức ăn giàu đạm rã đông trước và mình nấu nhanh lắm, chỉ khoảng 10 - 15 phút là xong rồi.

Theo như bản thân mình, tôm, cua, lươn, cá, thịt... mình toàn làm trước cho 1 tuần và bỏ vào ngăn đá. Vì mình thấy các mẹ khác ngại cho con ăn thức ăn đông đá như mình lắm, mình đi làm không có nhiều thời gian nên làm như thế trộm vía Ku Tít vẫn lên cân vèo vèo và cứng cáp, 28 tháng con gần 17kg và được 18 răng rồi.
    1 tuổi ku Tít ăn cháo hạt và bây giờ 2 tuổi ăn cơm như người lớn.

minhcuongbn thích bài này.
  19. sunny_15183

sunny_15183 Thành viên mới

Nhà mình cũng làm giống mẹ Ku Tit, mình cứ chuẩn bị sẵn đồ cho con ăn khoảng 2-3 ngày, để trong hộp trên ngăn đá, cô giúp việc cứ thế lấy ra nấu cho bé ăn thôi. Mỗi lần chuẩn bị như thế lắt nhắt phết :)

20. metinthoi

metinthoi Thành viên kỳ cựu

Bé nhà mình thì chẳng chịu mum, chỉ ăn đc 2 thìa là lại phun phì phì, hix. Chán lắm