Nên ở riêng hay về nhà chị chồng ở ?

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi tiger&pig, 2/3/2015.

1. tiger&pig

tiger&pig Thành viên chính thức

Em đang có chuyện rất khó xử, mong các mẹ cho em xin lời khuyên với.
    Tình hình là còn 2-3 tháng nữa là em sinh. Hiện tại em và ck đang thuê 1 căn nhà 3 tầng gần cơ quan. Cuối năm nay nhà e nhận nhà chung cư, nhanh thì tháng 10, ko thì cứ phải tháng 12 ạ.
    Bà chị chồng em sinh em bé được 2 tháng, như vậy là khi e sinh thì con bà ý cũng đc 4-5 tháng rồi ạ. Bà ý thì xây đc 1 căn nhà 4 tầng khang trang rùi. Hiện tại thì bố mẹ chồng em đều đã nghỉ hưu, đang chăm bà ý cùng với cháu bé mới sinh và 1 cháu nữa, là con đầu của bà chị ck, học lớp 1 rùi.
    Vì chồng em là con trai duy nhất nên lúc em đẻ em được chọn bố chồng hay mẹ chồng chăm sóc, mà thường thì sẽ là mẹ chồng vì mẹ chồng chăm sóc con dâu dễ hơn là bố chồng ạ.
    Bố mẹ chồng e hiền lành, bà chị ck em cũng tốt tính, xởi lởi, nhưng cũng khôn lắm, nên toàn nghĩ lợi cho bà ấy, bà ấy muốn mẹ chồng em ở đấy, chăm sóc con bà ấy nên tự dưng lại nghĩ ra cái trò rủ em về đấy ở, lý do bà ấy đưa ra thứ nhất là tiện cho ông bà chăm sóc cả 2 đứa, thứ 2 là vợ chồng em tiết kiệm thêm đc tiền thuê nhà, đến khi em đi làm lại là cũng là lúc về nhà mới rồi. Chồng em thì thích về đấy, em tâm sự với mẹ chồng bà cũng bảo uh rồi, bảo em đợi sinh xong 1-2 tháng xem con ngoan ngoãn, cứng cáp tí rồi về đấy cho bố mẹ tiện chăm cả 2 đứa luôn.
    Em phân vân lắm, cái chính là chung chạ đông người mất tự do, không được làm theo ý mình, vợ chồng em đang khó khăn vì vừa mua nhà, tiết kiệm đc chục triệu thuê nhà em cũng quý ( như ck em dụ là thêm tiền làm cái tủ bếp đẹp đẽ như em mong muốn) nhưng chả quý bằng cái tự do của mình. Các mẹ cho em ý kiến với. Em cảm ơn các mẹ nhiều lắm ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tiger&pig
    Đang tải...

2. Võ Thu Hạnh

Võ Thu Hạnh Thành viên sắp chính thức

mình cứ nhẹ nhàng khéo léo 1 chút thì cũng ko sao đâu ạ. may bố mẹ chồng của chị dễ tính chắc cũng ko sao đâu

tiger&pig thích bài này.
  3. akimi

akimi Thành viên tích cực

chỉ có mấy tháng thôi mà mn, làm vậy mình cũng thấy được mà.

tiger&pig thích bài này.
  4. lehoan3008

lehoan3008 Thành viên kỳ cựu

Ngta bảo bát đũa còn có lúc xô, ở vs nhau mới nhiều va chạm, nên nếu cảm thấy 2 bên gia đình hòa hợp nhất định thì có thể về ở cùng, ở như thế vừa tiết kiệm được tiền, lại ông bà chăm cháu đươcj tốt hơn. Nếu là em thì em sẽ dọn về ở cùng, bme ck cũng dễ tính nên cũng cố gắng sống hòa hợp thôi ak!

tiger&pig thích bài này.
  5. tiger&pig

Hi, các mẹ đều khuyến khích em về ở chung à? nhưng em vẫn còn nhiều e ngại lắm, nhất là mất tự do ấy ạ, bình thường chồng yêu chồng chiều, ở chung sẽ ko nhõng nhẽo chồng đc nữa, mà cũng sợ va chạm nữa cơ..

6. lehoan3008

lehoan3008 Thành viên kỳ cựu

Cái gì cũng có cái được cái mất của nó chị ak! Nên cố gắng 1 thời gian coi như vì con vì chồng, hì. Mất tự do là điều chắc chắn rồi, ở chung chạ cái gì cũng phải để ý nọ kia. Nhưng 2 vc cũng có phòng riêng, không gian riêng, rồi con được chăm sóc tốt hơn, tiết kiệm được 1 khoản, đó cũng coi như là điều hay rồi ak!

7. bánh giò

bánh giò Thành viên đạt chuẩn

ở chung chắc chắn cũng có nhiều vấn đề nảy sinh rồi :)

8. phuongnguyen59

phuongnguyen59 Thành viên đạt chuẩn

ở chung chắc chắn nảy sinh nhiều vấn đề nhưng cũng chỉ là 1 thời gian ngắn thôi mà :).

9. vuongseo

vuongseo Bắt đầu tích cực

về ở cùng cũng được MN ak, mẹ chồng tốt tính là ok rồi, chị dâu thì cũng k sợ bằng mẹ chồng :D

10. thanhthanh2015

thanhthanh2015

mình thì thấy tốt nhất nên ở riêng

11. Conlatatca2012

Conlatatca2012 Thành viên kỳ cựu

Cái gì cũng có 2 mặt n nếu là e thì e sẽ ở riêng
    Các cụ có câu Xa thương, Gần thường
    Tình cảm gd đôi khi xa thì tốt đẹp n khi gần nhau thì nhiu vde nảy sinh, ce sinh xong lại hay bị stress nữa..
    Sợ đến khi giọt nước tràn ly lại khó lấy lại :)
    E thì e nghĩ thế

tiger&pig thích bài này.
  12. thienbinh_83

thienbinh_83

Ở vài tháng thôi mà, cũng còn vài tháng là nhận nhà mới rồi, tiết kiệm được 1 khoản thuê nhà kha khá cho con. Mẹ ck khó tình thì mới sợ, chứ bà dễ tính thì mình nghĩ cũng không có vấn đề gì lớn đâu, mà có phải ở chung mãi đâu.

tiger&pig thích bài này.
  13. tiger&pig

Dạ cảm ơn các mẹ, em sẽ suy nghĩ kỹ hơn về việc dọn về ở chung ạ. HI vọng mọi việc sẽ thuận lợi.