3 tháng cuối: Ngôi thế thai là ngôi đầu?

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi ubn_love, 16/4/2010.

1. ubn_love

ubn_love Thành viên rất tích cực

Mình đi khám bsĩ,bsĩ ktra và bảo thai tròn 30 tuần và ngôi thai của mình là ngôi đầu có nghĩa là ntn?Hôm trc mình đang ngủ thì bé đạp mạnh liên tục trong 2 giờ,ko hiểu ntn thì sáng dậy mình mệt rả rời,đau cả người và đau bụng dưới bên phải.Mình sợ đây là triệu chứng của viêm ruột thừa vì mình có sốt nhẹ,đi khám bsĩ cũng nghi như thế.Mình lo lắm vì bsĩ dặn nếu đau từng cơn và đau dữ dội thì đến ngay bv dể kịp xử lý.Ơn trời phật,cũng may ko phải viêm ruột thừa làm vc mình lo cả đêm ko dám ngủ,canh xem có đau ko.Mình nghĩ chắc do em bé quậy quá và tử cung co giản để đủ chỗ cho bé phát triển nên đau như vậy.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ubn_love
    Đang tải...

2. nangvangbienxanh

nangvangbienxanh Thành viên rất tích cực

Ngôi đầu có nghĩa là ngôi thai thuận đó bạn. Đầu e bé quay xuống dưới chuẩn bị thuận lợi cho cuộc sinh mà. Nhưng bây giờ bé của bạn mới 30w, trong thời gian tới bé vẫn có thể quay lên quay xuống, bây giờ ngôi đầu ko đồng nghĩa với ngôi đầu cho tới tận lúc sinh đâu.

3. ubn_love

ubn_love Thành viên rất tích cực

Vậy ah?Đến tuần thứ bao nhiêu thì ngôi thai mới cố định vậy bạn?

4. nangvangbienxanh

nangvangbienxanh Thành viên rất tích cực

Cũng ko có thời gian chính xác để khẳng định bạn ạ. Nhưng theo các bác sỹ thì tầm khoảng 34-35w, khi bé đã lớn, không gian trong tử cung chật lại thì bé sẽ nằm cố định lại một vị trí đến lúc sinh.

5. hoangmaihp

hoangmaihp Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Ngôi thế thai là ngôi đầu?

uiui,may quá,con e 34 tuần bé cũng ngôi đầu rồi,mong con yêu khỏe mạnh,sinh ra được mạnh khỏe,

6. dr An

dr An Thành viên tập sự

Ðề: Ngôi thế thai là ngôi đầu?

Ngôi của thai tức là để chỉ phần của thai nhi ở vị trí eo trên của khung chậu, và có thể thăm khám qua thăm âm đạo. Ngôi đầu có thể hiểu là tư thế thai có đầu quay xuống dưới, chỉ là cách xác định tương đối qua thành bụng. Thông thường thì từ khoảng tuần thứ 34-35 thai bắt đầu ổn định vị trí trong buồng tử cung, cũng trong khoảng thời gian đó các mẹ sẽ được làm các xét nghiệm chuẩn bị cho sinh nở.
    Từ tuần 28, thai nhi cử động 10 lần trong khoảng 12 giờ, bạn có thể theo dõi cử động của thai , nếu thai cử động quá ít hoặc quá nhiều thì bạn nên đi khám. Tử cung được cấu tạo bởi các sợi cơ xoắn, đàn hồi phù hợp với sự phát triển của thai, chỉ trong trường hợp thai phát triển quá nhanh, tử cung có sẹo cũ, 1 nguyên nhân nào đó gây các cơn co bóp bất thường của tử cung thì sẽ gây đau. Nói chung là khi có gì bất thường bạn nên đi khám ngay để bác sỹ theo dõi kịp thời. Chúc bạn và bé khoẻ mạnh. ^^

7. NTPP

NTPP Thành viên tập sự

8. NTPP

NTPP Thành viên tập sự

E 32w mà 3 hom nay cu đau bụng dưới đi lại hơi đau phền trong âm đạo... có phải e sắp sanh k? E bi thiếu ối nữa. Bụng e vay đã tụt chưa

9. Yeuamthanh

Yeuamthanh Thành viên đạt chuẩn

32 tuần làm gì đã sinh hả mn, mình thấy e bé phải ở trong bụng mẹ đến tuần 41 cơ mà

10. thanhthuyvt46

thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

mình cũng ngôi thai đầu, nhưng mới có 32w thôi, bây giờ nằm nghiêng bên phải là con đã thấy cấn lắm rồi, nằm nghiêng sang phải thì lại thấy dễ chịu hơn!