Kinh nghiệm: Những điều cần biết khi vào Chùa

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi Đỗ Hoàng Việt Hà, 9/10/2012.

1. dautramcungdinhhue

dautramcungdinhhue Giải tử vi - 0973186719

Ðề: Những điều cần biết khi vào Chùa

Lễ Phật thì ai vào làm lễ cũng được, ko phải người nhà Phật cũng có quyền cầu xin. Nhưng ko nên nghĩ mình đi chùa nhiều mà mình là người nhà Phật, dù rằng Phật ở trong Tâm của mỗi người.
    Là đệ tử Phật môn thì phải có Pháp danh và hàng tháng đến hành lễ như người theo đạo Thiên Chúa.
    Nếu ai nhận mình là con nhà Phật mà ko thuộc 1 mẩu kinh kệ thì chẳng hiểu nổi nữa.
    Còn như mình, thì chỉ là theo đạo Phật vì gia đình theo đạo Phật, người Huế thường theo đạo Phật mà. Chứ mình cũng ko có pháp danh, cũng ko có thuộc kinh kệ gì. Chắc mình chỉ theo có tính di truyền thôi. hi hi hi.

Đang tải...

2. đào lan hương

đào lan hương ước mơ đến bao giờ

giờ mình mới biết lúc trước có bầu vẫn đi liên tục cứ ngày rằm mồng 1 là đi vì mình tôn nhang ở đó. Trộm vía không sao.

3. mèocon2011

mèocon2011 Guest

ui hay quá, em đọc thấy mở mang được nhiều điều quá. Cảm ơn bạn chủ topic nha.

4. Monxinhxinh

Monxinhxinh ĐẶT CHỮ TÍN HÀNG ĐẦU

Em nhớ là khi đến kỳ thì kiêng không được vào chùa. Em cũng không rõ khoản này lắm. Em ngồi học hỏi các chị tiếp

5. Đỗ Hoàng Việt Hà

Đỗ Hoàng Việt Hà Thành viên tích cực

Chia sẻ với các mẹ Một số bài văn khấn tham khảo

Văn khấn Đức Ông
    Nam Mô A Di Đà Phật (3 lần)
    Con kính lạy chín phương Trời, mười phương Chư Phật, Chư Phật mười phương. Con kính lạy Đức Ông Tu Đạt Tôn Giả, Thập bát long thần, Già Lam Chân Tể.
    Hôm nay, ngày dương lịch….tức ngày âm lịch….
    Tín chủ chúng con là:……..
    Ngụ tại địa chỉ:……………………….
    Nay nhất tâm hướng Phật đến lễ tại chùa:……..
    Trước điện Đức Ông, nhất thiết cung kính, thành tâm kính lễ dâng lên phẩm vật, kim ngân tịnh tài, thanh bông hoa tươi quả tốt. Chúng con khấu đầu tấu lên ngài Tu Đạt Tôn Giả xoi xét. Chúng con kính tâu lên ngài Già Lam Chân Tể cai quản trong nội tự cùng các Thánh chúng trong cảnh Chùa….Tín chủ chúng con xin phép Đức Ông gia ơn ban phúc được vào lễ Phật, kính Thánh, Mẫu tại chùa……
    Tín chủ con, cúi xin Đức Ông để đức hiếu sinh, rủ lòng thương xót che chở cjo chúng con, bệnh tật tiêu tan, gian nan bất tồn, khai minh, khai thông trí tuệ ban cho công danh sự nghiệp, sở nguyện được tòng tâm – sở cầu như ý. Nay chúng con lễ bạc thành tâm, cúi xin được phù hộ độ trì.

Văn khấn lễ Phật ban Tam Bảo
    Con kính lạy chín phương Trời, mười phương Chư Phật, Chư Phật mười phương. Con kính lạy Chư vị Bồ Tát, Chư Hiền Thánh Tăng, Hộ Pháp Thiện Thần, Thiên Long Bát Bộ.
    Tín chủ chúng con thành tâm dâng lễ bạc hương hoa, phẩm ỏa, cùng sớ trạng, trầu cau,đốt nén hương thơm đang lên điện Tam Bảo. tín chủ thành tâm kính lễ:
    Đức Phật A Di Đà giáo chủ cõi cực lác phương Tây
    Đức Phật Thích Ca Mâu Ni Phật giáo chủ cõi Sa Bà.
    Đức Phật Dược Sư Lưu Ly giáo chủ cõi Phương Đông
    Đức Phật Thích Ca Di LẶc giáo chủ cõi Vị lai
    Đức Thiên Thủ Thiên Nhãn, Đại từ Đại bi Linh Cảm Quán Thế Âm Bồ Tát, Đức Viên Thông giáo chủ thùy từ chứng giám. Kính lạy Hộ PAP Thiện Thần Chư Thiện Bồ Tát, tín chủ con kính xi được Phật Khai tâm mở đạo, căn cơ nghiệp nặng trần gian, tội trần còn lắm, khổ tâm còn nhiều.. nay xin được cầu cho tâm được an lạc, mệnh được bình an!!!

Văn khấn Đức Thánh Hiền
    Con kính lạy chín phương Trời, mười phương Chư Phật, Chư Phật mười phương. Con kính lạy Đức Thánh Hiền, Đại Thánh khải giáo A Nan Đà Tôn Giả.
    Tín chủ chúng con thành tâm dâng lễ bạc hương hoa, phẩm ỏa, cùng sớ trạng, trầu cau, đốt nén hương thơm đang lên điện Tam Bảo chứng minh, Đức Thánh Hiền chứng giám, rủ lòng thương phù hộ cho con được mọi sự tốt lành, bản mệnh bình an, tâm can thanh tịnh. tín chủ thành tâm kính lễ, nay xin được sám hối!!!
    Nam Mô A Di Đà Phật ( 3 lần)

Một số bài văn khấn này để các mẹ tham khảo, một bài văn khấn thế này khi vào Chùa và khấn các ban là tương đối đầy đủ rồi đấy ạ, vì có rất nhiều bài khấn nhưng hơi dài và khó nhớ nên em chọn lọc những bài này cho các mẹ dễ nhớ và học thuộc.
    Trên đây là những điều mình bàn về Chùa thôi,còn vào Đền hoặc Phủ cũng hơi khác một chút so với vào Chùa. Vào Chùa chấp tay khấn Phật, vào Đền khấn vái thánh thần. Nếu các mẹ quan tâm em sẽ chia sẻ ạ.

6. CU SIM

CU SIM Thành viên sắp chính thức

em đi chùa nghĩ gì khấn nấy, mong gì thì cầu nấy, chẳng có bài bản gì. Lém lúc quên chẳng biết cầu gì.hhihihi. Cảm ơn chủ topic nhiều!(u)

7. Mẹ Cốm Xù

Mẹ Cốm Xù Cô Cám

Cảm ơn chủ topic về bài viết .

8. nnque

nnque Em là chuột nhắt

Em đánh dấu ạ, cái này rất hay ạ!

9. Yesterday852012

Yesterday852012 Thành viên tập sự

Em cũng hóng học hỏi. Khoản này e mù mờ lắm. thanks các mẹ

10. Monxinhxinh

Monxinhxinh ĐẶT CHỮ TÍN HÀNG ĐẦU

Em đi chùa toàn khấn nôm chứ chẳng theo bài bản gì cả, hic.

11. aqsavn

aqsavn www.dendamuoi.vn

Đánh dấu nghiên cứu tiếp, nhiều cái mình cũng chưa biết.

12. jojogabo

jojogabo Thành viên chính thức

Em vào chùa thường để tĩnh tâm chứ cũng không biết cầu khấn kiểu j. Cứ vào chùa, ngồi nhắm mắt, yên định, cảm giác k phải nghĩ ngợi, âu lo chuyện gì, thấy thoải mái lạ. :)

Đỗ Hoàng Việt Hà thích bài này.
  13. Đỗ Hoàng Việt Hà

Còn đây là cách vào Đền và trình tự khi vào Đền ạ.
    - Trước tiên hỏi thăm Chủ nhang đồng đền, xin phép vào lễ Thánh – Mẫu
    - Đặt lễ và lễ tại ban Ngũ Hổ - Quan Ngũ Dinh, lễ vật: Sớ, tiền vàng, rượu, nước, thuốc lá, trứng sống (gà 2 qur, vịt 5 quả), muối gạo.
    - Đặt lễ và lễ tại ban Thánh Mẫu Tam Tòa, lễ vật: hoa quả, trầu cau, tiền vàng, rượu, nước, nến
    - Đặt lễ và lễ tại ban Công Đồng Tứ Phủ, lễ vật: hoa quả, trầu cau, tiền vàng, rượu, nước, thuốc lá, xôi gà, hoặc bánh chưng khoanh giò lụa.
    - Đặt lễ và lễ tại ban Đức Thánh Trần, lễ vật: hoa quả, trầu cau, tiền vàng, rượu, nước, thuốc lào, xôi gà,
    - Đặt lễ và lễ tại ban Sơn Trang, lễ vật: hoa quả, trầu cau, tiền vàng, rượu, nước, thuốc lá, (cá cua ốc hải sản), hoặc bánh chưng khoanh giò lụa.
    - Đặt lễ và lễ tại ban Lầu Cô, lầu Cậu, lễ vật: hoa quả, trầu cau, tiền vàng, rượu, nước, thuốc lá, đồ chơi mã.
    - Đặt lễ và lễ tại ban Chúa bản Đền, lễ vật: hoa quả, trầu cau, tiền vàng, rượu, nước, thuốc lá.
    Cảm ơn các mẹ rất nhiều vì đã quan tâm đến bài viết.
    Nếu các mẹ quan tâm đến các ngày hội chính của từng Đền, Chùa (vì mỗi Đền, Chùa thì sẽ có những ngày hội chính riêng) thì hôm sau em sẽ chia sẻ với các mẹ ạ.

14. Mẹ Kjn

Mẹ Kjn 0904.716.839

Chủ topic chia sẻ hay quá! E học đc mấy điêubmaf từ trước cứ nghĩ là đúng. Hì.

15. huongsau82

huongsau82 Bắt đầu nổi tiếng

Hay quá, chia sẻ của chủ Top thiết thực và rất có ý nghĩa.
    Cám ơn chủ tôp nhieu nhieu!

16. Bill yêy

Bill yêy Bắt đầu nổi tiếng

Đọc bài viết của chị đúng là mở mang đầu óc. EM hay đi chùa mà không biết một chút gì cả.chán thật. CHị ơi, khi nào có thời gian chị hướng dẫn chị tiết vào chùa làng thế nào nhé. NHư em ở Văn Hương mà em ra chùa Linh Quang vào rằm và mùng 1 nhưng em không biết ban bệ ra làm sao. Không biết đâu là Tam Bảo, Đầu là Đức ÔNg. Được chị hướng dẫn trực tiếp thì còn gì bằng. Cảm ơn chị rất, rất nhiều

17. Đỗ Hoàng Việt Hà

Chào chị, một phần vì công việc và một phần cũng là do môi trường gia đình nên em có điều kiện tìm hiểu sâu và thích tìm hiểu về vấn đề này hơn các chị một chút thôi ạ, chứ em chỉ tuổi em chị thôi ạ. Nếu chị sắp xếp được thời gian thì ngày hôm nay cũng là vào mùng 1 hoặc là ngày mai chị em mình có thể hẹn nhau ở Chùa nào đấy,vì tiện thể đằng nào hôm nay em cũng đi Chùa. Em sẽ hướng dẫn chị cách sắp lễ và vào các ban thế nào. Và chị có nguyện vọng cầu gi thì em sẽ hướng dẫn chị đi Chùa, Đền nào là hợp lý. Có gì chị nhắn tin lại cho em.

18. nnque

nnque Em là chuột nhắt

Chị ơi cho em hỏi 2 cái này ạ:
    gồm có lục cúng ( hương, hoa, đăng, trà, quả, thực) tức là hương, hoa, đèn (nến), trà, quả, và thực là gì ạ?
    Đi vào chùa đi vào cổng bên phải là tính từ phía mình nhìn vào hả chị?

19. Đỗ Hoàng Việt Hà

Thực là : thực phẩm, đồ mặn. Và chỉ đặt ban Đức Ông và Nhà Mẫu trong chùa chị nhé.
    Đúng rồi chị à, khi vào chùa vào bên phải là theo tay phải của mình. Chúc chị cầu được ước thấy.

KimKhueSpannque thích.
  20. nnque

nnque Em là chuột nhắt

Cảm ơn em nhé, chị ít đi chùa, chị hay đi đền ông Hoàng Ba ở sau trung tâm hội nghị Quốc Gia ấy em ạ. Với cho chị hỏi trong khu vực dọc theo sông tô lịch tính từ Ngã Tư Sở xuôi xuống Linh Đàm có chùa nào phong cảnh hữu tình không hả em?