Toàn quốc: Nước cốt trái cây- Giải khát - Làm thạch rau câu - Làm kẹo dẻo

Thảo luận trong 'THỰC PHẨM GIA ĐÌNH' bởi mebekevin, 24/5/2009.

1. mebekevin

mebekevin Thành viên Hội Rắn

Cảm ơn mẹ nó đã quan tâm, khi nào bà về thì liên lạc với tớ nhé, tớ sẽ làm cho cả gia đình bạn hài lòng

2. mamanlola

mamanlola Thành viên Hội Rắn

Cho tôi 1 chai cốt chanh và 1 chai cốt dâu nhé (dâu tây hay dâu tằm ngon hơn thì lấy cho tôi, hay thứ 7 bà cứ mang cả đi nhé, tôi nếm thử có khi lấy cả 2 loại dâu luôn :mrgreen:)

Thứ 7 nhé, đi taxi cho tiện lại mang đỡ nặng nhỉ :mrgreen:

mebekevin thích bài này.
  3. MeDieuAnh

MeDieuAnh Thành viên mới

Bây giừ mới để ý topic này, vụ này phải lôi về Hải Dương bán mới được. hehe...Lần trước đi Đà Lạt thích quá mà chẳng biết mua ở đâu. Mua 10 chai có được giảm bnhiêu mẹ nó ơi?

mebekevin thích bài này.
  4. mebekevin

Cảm ơn tất cả các mẹ đã nhiệt tình ủng hộ và cổ vũ cho mẹ Kevin

Thú thực với các mẹ là em cũng mới đưa ra topic và cũng không ngờ lại có nhiều mẹ quan tâm đến vậy. Em chân thành cảm ơn!

Từ sáng đến giờ em mải bon chen việc thuê gian hàng trong hội chợ 1/6 một phần là để được hân hạnh phục vụ trực tiếp các mẹ,Tiếp thu nhưng ý kiến khen chê để đáp ứng nhu cầu các mẹ nhưng điều quan trọng hơn là được gặp gỡ và giao lưu với các mẹ.
    Em xin ghi nhận tất cả các order của các mẹ và hứa sẽ giao hàng cho từng mẹ trong 2 ngày thứ 6 và thứ 7 tuần này. Các mẹ thông cảm cho em vì hiện tại em vẫn đi làm, chỉ tranh thủ một chút để giúp cô em gái trong Đà Lạt. Mấy đứa em phụ giúp giao hàng thì cũng chưa sắp xếp được cụ thể thời gian vì chúng nó cứ đinh ninh là bắt đầu từ tuần sau :)

Nếu mẹ nào tham dự hội chợ ngày 31/5 tới đây thì vui lòng ghé tham quan gian hàng của em.

Tại đây các mẹ sẽ có cơ hội nếm thử tất cả các loại nước cốt em đã giới thiệu ở trên, các mẹ yên tâm em sẽ mang pha tại chỗ bằng nước lọc tinh khiết và đá sạch để phục vụ miễn phí cho các em bé và bố mẹ nếm thử. Sau khi vui chơi, mua sắm và ăn uống tại các gian hàng bạn, các mẹ có thể ghé qua gian hàng 28C của em nghỉ ngơi xơi nước.
    Xin cảm ơn các mẹ

Sửa lần cuối: 25/5/2009
  5. mebekevin

Cách làm thạch rau câu

NGUYÊN LIỆU:
    Bột thạch: 50g
    Đường: 6-7 lạng (tùy thích ăn ngọt hay nhạt)
    Nước: 5 lít (có thể dùng sữa tươi thay thế)
    Nước cốt dừa: 1 hộp
    Sữa đặc có đường: 1 hộp
    Bột ca cao: 2 gói nhỏ
    Khuôn, Hộp nhựa, khay làm đá…

CÁC BƯỚC TIẾN HÀNH
    Bước 1:
    Trộn đều bột thạch với đường. Lấy đủ lượng nước cho vào xoong. Sau đó từ từ đổ hỗn hợp bột thạch với đường vào xoong. Vừa đổ vừa khuấy đều.

Bước 2: Chuẩn bị màu để pha với nước thạch
    * Màu vàng: Nước cốt chanh leo
    * Màu hồng: Nước cốt dâu tây.
    * Màu nâu: Ca cao hoặc cà phê hòa tan.
    * Màu trắng: Nước cốt dừa hoặc sữa.
    * Màu xanh lá cây: Lá nếp rửa sạch thái nhỏ, cho nước và rau vào xoong đun lên sau đó xay nhuyễn rồi lọc lấy nước, cho thêm đường.
    * Màu lá ngô: Khi muốn tạo màu xanh lá ngô thì sau khi múc nước thạch vào bát tô thì múc khoảng 3 thìa cà phê nước cốt dừa, 1 thìa cà phê sữa được, 1 thìa nước lá nếp. Sau đó khuấy đều. Muốn đậm thì cho nhiều nước lá nếp, muốn nhạt thì cho nhiều nước cốt dừa.
    * Màu hồng nhạt đục: Nước thạch + 1 thìa nước rau dền/ củ dền + 2 thìa nước cốt dừa + 1 thìa sữa đặc. Cái này chỉ tương đối thôi, rất khó nói chính xác là bao nhiêu thìa. Vì thế khi làm mọi người múc và khuấy đều rồi tùy màu thực tế mà gia giảm.

Bước 3: Đun thạch
    Để thạch không bị cháy thì không nên đun hết cả 5 lít thạch mà nên múc một ít ra xoong nhỏ. Xoong càng nhỏ diện tích tiếp xúc ít thì càng đỡ tốn thạch, vừa đun vừa khuấy đều tay để thạch đỡ dính vào đáy xoong và không bị cháy. Đun đến khi thạch sôi thì hớt bọt đổ sang một cái bát. Phải chịu khó hớt bọt thì thạch mới trong và không bị rỗ.

Khi thạch sôi thì múc nước thạch vào bát tô và cho màu vào khuấy đều. Tùy theo ý thích muốn đậm hay nhạt và cho nhiều hay ít. Với 1 bát tô loại vừa thì tớ hay cho khoảng 6 thìa ca cao, 6 thìa nước cốt dừa + 2 thìa sữa đặc. Mỗi bát màu nên để sẵn một cái thìa không nên dùng chung thìa để tránh các màu lẫn vào nhau.

LƯU Ý:
    - Trước khi đổ bột thạch vào nước, phải trộn bột thạch với đường, không cho riêng bột thạch vào nước vì như thế bột sẽ bị vón.

- Nếu muốn thạch nhanh nguội thì chỉ nên đổ 1 lớp < 1cm thôi. Trong khi chờ thạch đông để đổ tiếp lớp khác thì phải vặn lửa nhỏ để nồi nước thạch sôi lăn tăn.
    Để các lớp có thể kết dính thì nên đổ lớp sau khi lớp trước se mặt. Tuy nhiên, với những người mới làm thì rất khó để biết thời điểm thích hợp để đổ lớp sau. Vì thế nên để cho thạch đông cứng như thạch mà mọi người vẫn hay ăn rồi dùng tăm khía nhẹ các đường trên bề mặt rồi đổ lớp sau. Đảm bảo dính rất chắc.

- Trước khi pha màu để đổ lớp kế tiếp thì mọi người lại phải vặn to bếp đun cho thạch sôi lại. Thạch này đông rất nhanh nên nếu nước thạch quá nguội thì khi cho màu vào mình chưa kịp hòa tan màu thạch đã đông rồi thì rất xấu. Vì màu không tan đều (nhất là sữa và nước cốt dừa hơi khó tan). Khi thạch đã sôi lại thì lại múc ra bát và cho màu vào khuấy đều rồi đổ vào hộp nhựa. Làm tương tự với các lần sau cho đến khi hết thạch.

Phù, vậy là xong. Món này ăn ngon nhưng làm hơi lâu. Nếu ai mới làm thì nên làm ít thôi chứ làm nhiều thì ngại vì phải đứng lâu. 5 lít thạch nếu đổ ra hộp nhựa mà tớ vẫn hay làm thì được khoảng 7 hộp. Vì thế tớ nghĩ mọi người nên làm khoảng 1 lít/ lần cho đỡ mệt.

Chúc mọi người thành công

[​IMG][/QUOTE]

Sửa lần cuối: 3/4/2010
    Cotbanh2811 thích bài này.
  6. mebekevin

Cảm ơn mẹ Diệu Anh.
    Bạn đã dùng rồi nên chắc không cần phải giới thiệu nhiều nhỉ? đặc sản của Đà Lạt mà, rất tiếc là bây giờ mới có mặt ở Hà nội
    Bạn ơi nếu bạn mua nhiều và liên tục mình sẽ có giá ưu đãi cho bạn, tuy nhiên bạn vui lòng trả cước vận chuyển nhé :). Tớ sẽ kiểm tra cước vận chuyển rồi PM cho bạn.

7. mebekevin

Chiều Thứ 5 em qua giao hàng cho mẹ nó nhé, bạn cứ dùng thử rồi cho ý kiến. Sẽ không làm bạn thất vọng đâu.
    Cảm ơn nhiều

8. mebekevin

Yên tâm, tui sẽ mang phục vụ bà :). Tiện cho luôn vào thạch đổ một ít ăn chơi nhé :)

9. mebekevin

OK, Đã nhận :). Trưa T7 tui alo bà nhé rồi mình cùng đi luôn

10. mebekevin

Dạ em đã ghi đơn hàng của bác roài :) Bác ở Đặng Dung đúng không ? em sẽ giao sớm cho bác
    Cảm ơn bác đã ủng hộ

11. mebekevin

Em đã lưu đơn hàng của chị và sẽ giao sớm cho chị ngày thứ 6 nhé :). Cảm ơn chị

12. mebekevin

Làm thạch ngon lém, em thử roài chua chua ngọt ngọt lại thơm nữa chứ :),
    Khi nào có nhu cầu cứ ới em một tiếng em mang cho bác liền :)

13. MeDieuAnh

MeDieuAnh Thành viên mới

Nước này ở Đà Lạt có rất nhiều nhưng ko biết hàng của mẹ nó có giống như thế k, mẹ nó chỉ cần ship cho mình ở Hà Nội chư k cần ship đi Hải Dương đâu. 5 chai trở lên thì đc freeship ở HN nhi.

mebekevin thích bài này.
  14. mebekevin

Em cũng biết người Bắc nói chung và người hà nội nói riêng rất sành ăn uống nên em đâu dám lấy hàng không tốt. Bác yên tâm :). trên 5 chai em free ship nội thành, nếu bác order trước 1/6 bác được hưởng khuyến mại 5K/chai như em đã thông báo :). Cảm ơn bác đã ủng hộ

Sửa lần cuối: 26/5/2009
  15. mebekevin

Ôi tớ xin lỗ mẹ xiu xiu nhé. Chắc chiều Thứ 5 tớ mới mang cho cậu rồi, thông cảm cho tớ nhé.
    Cảm ơn cậu đã ủng hộ, tớ đã lưu đơn hàng của cậu

16. me Xiuxiu

me Xiuxiu Thành viên đạt chuẩn

Mẹ Kevin ơi hôm qua tớ chờ mãi mà chả thấy mang đến. Nhưng ko sao, tớ biết mẹ nó cũng rất bận. Vậy thứ 5 mang cho tớ nhé, khi nào qua cứ gọi điện tớ xuống lấy.

mebekevin thích bài này.
  17. mebekevin

Cảm ơn mẹ XiuXiu! Quả thật mấy hôm nay tớ bận lắm, vừa làm cơ quan lại chuẩn bị cho HC nên cuống cuồn lên ấy
    Tớ sẽ giao sớm cho bạn sớm

18. Mẹ Sếu

Mẹ Sếu Thành viên Hội Rắn

Ủng hộ mẹ nó cái. Cho tớ 1 chai cốt chanh leo nhé! Tớ hôm trước phải mua tận triễn lãm Giảng Võ hội chợ Tết ý, mê lắm. chanh leo ngon cực!

mebekevin thích bài này.
  19. mebekevin

Cảm ơn mẹ Sếu. Tớ sẽ mang đến HC cho Sếu nhé :)

20. tamphuc

tamphuc Thành viên chính thức

Chị order 5 chai em nhé:
    - 2 chai chanh leo
    - 2 chai dâu tây
    - 1 chai dâu tằm
    Vừa được free ship vừa được giá KM phải không nhỉ ?

mebekevin thích bài này.