3 tháng giữa: Nước ối hơi ít so với tuổi thai

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi Me beo, 8/6/2006.

1. Me beo

Me beo Thành viên sắp chính thức

Các mẹ oi,

Mình vừa đi SA về, em bé của mình được khoảng 18 tuần rồi, em bé phát triển bình thường nhưng BS bảo nước ối của mình hơi ít so với tuổi thai. BS bảo mình cần uống thêm nhiều sữa tươi, và mỗi nàgy uống 1 trái dừa xiêm, hẹn 2 tuần sau sẽ SA lại kiểm tra nước ối. Có mẹ nào biết về chuyện này ko, mình lo quá.

Cám ơn các mẹ nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Me beo
    Đang tải...

2. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Con bạn mới được 18 tuần thì có thể chưa có nhiều nước ối, cũng có thể người bạn hơi khô và nóng. Để sinh nhiều tân dịch, bên đông y thường khuyên uống nước mía, nước dừa, nước cam pha với mật ong (loại tốt nhé) và các loại hoa quả, nước đậu đỗ hạt sen các loại...ăn đồ nầu luộc, trứng gà luộc, kiêng tránh đồ ăn nóng, cay, đồ rán ...

Uống sữa, uống nhiều nước hàng ngày cũng tốt
    Nhưng mà cũng có những bà mẹ ít nước ối cho đến ngày sinh, cái này cũng không phải là quá lo đâu.

Thêm nữa cái này cũng có thể chính xác, có thể ko bạn à,
    Hồi mình mang thai Luti, siêu âm bên Pháp thì đều thấy tốt, về đến nhà được 1 tuần là đi khám thai ở nhà ngay, bác sĩ siêu âm cho mình hồi đó là người khá nổi tiếng nhé, được bà cô của chồng mình gửi gắm hẳn hoi, kết luận một câu "nước ối ít-dễ sinh non", bác ấy đo vòng đầu của con mình thì dự sinh là 3 kg. Nhưng mình cũng có tý kiến thức về siêu âm nên nhìn lên màn hình thấy con mình quay cái lưng to bè của nó lại nên mình đoán chắc bác ấy nhìn sai . Kết quả mình sinh thai già tháng và hôm sinh cháu nước ối chảy xối xả và con mình nặng 4kg 1 lạng cơ.

Vậy nên tư thế của bé nằm trong buồng TC cũng có thể có ảnh hưởng đến độ chính xác đấy .
    Lúc mang thai đừng lo lắng nhiều bạn ạ, bạn cứ thực hiện ăn uống cho tốt, sau đó hai tuần nữa đi siêu âm lại xem sao .

Chúc mọi chuyện tốt lành nhé

3. Me beo

Cảm ơn MeLuti rất nhiều!
    Minh lớn tuổi rôi, lại bị hỏng đứa đầu nên rất hồi hộp, cứ nghe BS nói gì "không bình thường" là thấy lo lắng lắm. Mình đang cố gắng cải thiện chế độ ăn uống và tin tưởng vào tương lai tươi sáng. 2 tuần nữa đi SA lại hy vọng mọi sự đã phát triển theo chiều hướng tốt hơn.

Một lần nữa cảm ơn MeLuti nhe, nhờ có bạn mà mình cảm thấy tự tin hơn rất nhiều đấy.

4. Me beo

Cảm ơn MeLuti rất nhiều!
    Minh lớn tuổi rôi, lại bị hỏng đứa đầu nên rất hồi hộp, cứ nghe BS nói gì "không bình thường" là thấy lo lắng lắm. Mình đang cố gắng cải thiện chế độ ăn uống và tin tưởng vào tương lai tươi sáng. 2 tuần nữa đi SA lại hy vọng mọi sự đã phát triển theo chiều hướng tốt hơn.

Một lần nữa cảm ơn MeLuti nhe, nhờ có bạn mà mình cảm thấy tự tin hơn rất nhiều đấy.

5. Me beo

MeLuti ơi!
    Hom nay mình vừa đi SA lai rồi nhưng BS vẫn bảo nước ối ít, mình lo quá, BS bảo nếu không cải thiện được thì em bé ko thể phát triển được. Hiện giờ thì em bé được khoảng 20 tuần, mọi thứ vẫn bình thường nhưng có vẻ như em bé rất chật chội gò bó vì thiếu nước, thương quá đi. Mình đang đi khám 1 BS ở Từ Dũ, mình có cần phải đi khám thêm 1 BS khác nữa không? Có người khuyên uống nước nhiều, ăn đồ mát (nhu MeLuti khuyên ấy) nhưng có người lại bảo chẳng làm gì được, cơ thể mình sẵn như thế rôi. Mình nghe mà sợ quá, có ai biết thêm cách nào thì bảo cho mình với, mong mãi mới đến ngày hôm nay mà lại nghe toàn những tin xấu, sợ qua các me ơi.

6. Mẹ Trọng

Mẹ Trọng Bắt đầu tích cực

spam của mẹ beo một tí
    Mẹ luti ơi cho em hỏi tí tẹo hôm trước em đi siêu âm bsĩ bảo của em nước ối hơi dư nhưng ở trong giấy kết quả siêu âm lại ghi tình trạng nước ối là bt. Nên lúc em cầm kết quả đi khám Bsĩ khoong nói gì mà lúc đó em lú lẫn không nghĩ ra để hỏi .
    Chị ơi thế hơi dư thế thì có sao không hả chị ? Tốt hay không tốt ? Mà Nếu dư thế thì em phải bớt uông sữa đi à ? Vì em uống khoảng 800ml đến 1l sữa tươi mỗi ngày . Mẹ luti trả lời cho em nhé

7. MeLuti

Mẹ beo à,

Mình thì vẫn tin vào việc uống nước ,người mát mẻ thì nước ối sẽ có thể nhiều hơn . Nước ối thay đổi hàng ngày chứ có phải bất biến đâu .

Khi mẹ Beo khám thì BS này có giải thích cho mẹ Beo rõ ràng không ? Có nói rằng nếu trong trường hợp nước ối quá ít thì cần trợ giúp thế nào không ?
    Theo mình nếu bác sĩ có vẻ tận tâm và hướng dẫn chu đáo rồi thì thôi cứ theo bác sĩ đó, trong trường hợp BS đó có vẻ làm không cẩn thận, không hướng dẫn cho mẹ Beo đây đủ thì việc đi khám thêm ở một BS khác là nên đấy .
    Nếu như ở bên này thì khi nước ối quá ít người ta có một số biện pháp trợ giúp người mẹ rất tích cực . Ở nhà mình thì mình không biết thế nào nhưng mà chắc chắn là không phải ko co biện pháp đâu mẹ Beo ạ . Nếu khám xong rôi không có biện pháp gì thì mình thấy không tích cực .
    Nếu cần tìmBS khác thì mẹ Beo thử hỏi các mẹ ở Sài gòn xem có ai biết BS tốt không nhé

Chúc mẹ Beo cố gắng nhé, đừng lo lắng quá, tinh thần vui vẻ tin tưởng cũng giúp cho việc tăng nước ối đấy .

8. MeLuti

Me chó con,

Nước ối dư mà không có vân đề gì (tức là khi siêu âm BS sẽ nhìn thấy nước ối trong đêu) ; bé vẫn phát triển bình thường thì không phải lo gì, mẹ chó con uống sưa nhiều thế à ? Nếu ăn uống tôt rồi thì chỉ cần 500-600 ml sữa / ngày la tốt rồi đấy .

Mẹ chó con truyền đạt kinh nghiệm ăn uống cho có nhiều nước ối cho mẹ Beo đi

9. Me beo

MeLuti oi,
    Rất cảm ơn MeLuti đã trả lời ngay cho mình ngay, suốt từ khi đi SA về đến giờ mình rất lo lắng, vào net tìm hiểu khắp nơi, ở một vài web khác mình cũng đọc thấy "vấn đề" của mình. Tựu chung là mọi người đều khuyên uống thât nhiều các loại nước, có mẹ còn khuyên uống đến 3L nước/ngày. Mình cũng cố uống thử xem có cải thiện được không. BS của mình cũng chỉ hướng dẫn uống nhiều nước, uống dừa xiêm hàng ngày. Thấy MeLuti nói là ở nước ngoài BS có biện pháp trợ giúp người mẹ trong những trường hợp như của mình, biện pháp đấy như thế nào, MeLuti có thể nói cho mình tham khảo được không? Mình có đọc ở 1 web khác, có mẹ bảo BS người Pháp ở BV Việt-Pháp (HN) bảo về cơ bản thì ko cải thiện được tình trạng thiểu ối.

Cám ơn MeLuti nhiều nhiều nhé!

10. Mẹ Trọng

Mẹ Trọng Bắt đầu tích cực

Em cảm ơn mẹ luti nhé
    Chào mẹ beo đúng là chị em mình mỗi người một chuyện ít cũng lo mà nhiều cũng lo chị nhỉ . Em thì chẳng có kinh nghiệm gì đâu khi em có bầu thì bà ngoại mua cho rất nhiều dừa thế là mỗi ngày trước khi đi làm AX dậy chặt dừa cho mang đi nhưng em chỉ uống từ tháng thứ 3 trở đi thôi uống liền tù tì hơn 1 tháng thì chán quá nên bây giờ em chuyển sang uống sữa tươi . Vì em không uống được sữa bà bầu nên chịu khó uống sữa tươi lắm . Thế mà bây giờ hơn 23 tuần rồi mà mới lên được có 5 kg thôi chị ạ . Nhưng em đi khám không thấy bsĩ nói gì ..... chị em mình thì cứ ăn được gì là chịu khó ăn vào cho khỏe vì em cũng không ăn được nhiều cơm đâu nhưng em thấy em bé chắc cũng khỏe vì nó đạp nhiều lắm

11. MeLuti

Mẹ Beo,

Mình không phải chuyên ngành sản nên thật sự là mình không có kinh nghiệm gì nhiều. Nhưng theo mình biết thì có hai kiểu ít nước ối, ít do mẹ uống quá ít nước, người nóng, thận khô (theo đông y) thì cải tạo bằng việc uống nhiều nước, sữa, dừa, mía,cam ...Nếu xét theo cơ chế sản sinh và lưu thông của nước ối thì việc này là rất có lý . Vì trong vòng 3-4 giờ sẽ có một lượng nước ối được lọc ra ngoài và thay mới bằng một lượng khác .

kiểu thứ hai thì người ta thường nói do cơ địa , cái này thì khó hơn, không tốt cho sự phát triển của em bé và dễ suy thai .

Mình không biết rõ về những can thiệp chuyên ngành khi mẹ bị thiểu ôí nhưng mình nghĩ việc BS nói không có cách nào thì cũng không hẳn là đúng vì mình có một cô bạn làm việc cùng mình hồi trước cũng bị thiểu ối, bác sĩ khám,theo dõi hai tuần một lần và cho dùng một số thuốc gì đó mình ko biết rõ, đến khi thai được 6tháng thì mỗi tuần bạn ấy phải vào viện nằm theo dõi và truyền dịch 1 ngày, trước khi mang thai bạn ấy gầy và rất yếu . Vậy mà cũng sinh con vào cuối tháng thứ 8, con nặng 3 kg . Bây giờ bé được 2 tuổi, nghe nói rất khỏe và xinh xắn . Chiều nay mình thử liên lạc lại với cô đó để hỏi cụ thể cho bạn nhưng tiếc là cô này chuyển qua Que bec ở từ ba tháng nay rồi nên khó liên lạc quá . Nhưng dù sao mình cũng kể cho bạn biết để bạn đừng quá lo lắng .
    Theo mình thì ngoài việc uống nước và chế độ dinh dưỡng tốt bạn nên khám thai thường xuyên (hai tuần một lần ) để bac sĩ theo dõi được chặt chẽ hơn .

12. Me beo

Cảm ơn các mẹ nhé!
    Chiều qua mình đã đến gặp BS và BS cũng động viên tiếp tục uống các loại nước thật nhiều. Tuần sau mình sẽ đi SA lại, BS nói nếu 2 tuần nữa mà tình hình ko thấy cải thiện hơn thì có thể sẽ phải uống thêm thuốc gì đó.
    Cảm ơn Mẹ chó con, MeLuti rất nhiều, nếu có thêm thông tin gì các mẹ nhớ thông báo cho mình tham khảo nhé. Em bé của mình cũng máy rôi nhưng ko nhiều lắm (mới có 20 tuần mà) có lẽ cũng vì nước ối ít, em bé ko hoạt động thoải mái được. Hai mẹ con nhà mình đã "nghéo tay" nhau cùng cố gắng thật lực rồi, các mẹ cổ động cho cả nhà mình nhé!

Hy vọng mình sẽ có những thông tin vui vẻ hơn để chia xẻ với các mẹ.

13. Me beo

Tin mừng cho MeLuti !

MeLuti ơi!
    Thông báo cho MeLuti tin mừng này. Hom nay Me beo vừa đi SA về, BS bảo nước ối của mình đã tăng lên một chút rôi. Hôm trước chỉ số nước ối là 8, hôm nay đã được 9,5 rôi. Ở độ tuổi này của thai kỳ thì chỉ số nước ối khoảng 10 - 12. BS bảo Me beo tiếp tục uống nhiều nước, tuần sau lại đi SA. Em bé của mình phát triển tốt (trộm vía), mấy hôm nay thấy nghịch ngợm kha khá rồi đấy. Có lúc mình còn có cảm giác em bé trườn từ chỗ này sang chỗ khác nữa kia. Thích ơi là thích, bố mẹ cứ nằm cười thôi.
    Tuần sau đi SA lại, có thông tin gì vui lại gọi MeLuti nhé. Hy vọng là lần sau có thể biết em bé nhà mình là Công chúa hay Hoàng tử rôi.

14. nguyen

nguyen Thành viên tập sự

Chao cac me

Hien nay em dang mang thai duoc 35 tuan, hai tuan truoc em di sieu am bac si noi em bi thieu nuoc oi, chi so nuoc oi khoang 8-9, co ai biet chi dum em voi

15. thuynguyen

thuynguyen Thành viên tập sự

chào các chị,
    em co thai duoc 30 tuần, vừa rồi đi siêu âm bác sĩ nói em bé có dây rốn ở quanh vùng cổ. Nhưng bác sĩ chỉ bảo về nhà nằm nghỉ nhiều hơn, nằm nghiêng bên trái. hai tuần nữa mới kiểm tra lại.
    em lo quá. có chị nào có kinh nghiệm, chỉ dẫn dùm em xem có cách nào không ? hình như nếu khi sinh mà vẫn còn tình trạng này thì sẽ phải sinh mổ phải không ạ ?

16. puppyken

puppyken thành viên hội Rắn

chao thuy nguyen.hom minh 30t di sieu am bac sy cung bao la em be co 2 vong rau quan co.minh cung rat lo nhung cung cha sao dau.ban han che di lai ;nghi ngoi nhieu hon di xe can than dung di vao duong xau va xoc nhe.den 36t thi minh sieu am lai bac sy noi con 1 vong rau qua co toi den luc minh de la gan 38t em be nha minh van con 1 vong rau quan co day.chac vi la con trai nen be nghich qua cu xoay chuyen lung tung ma .bay gio be nha minh dc gan 1 thang roi.chuc ban khoe nhe dung lo lang gi ca.