Thông tin: Phương pháp dạy trẻ hiệu quả, tiết kiệm công sức và tiền bạc

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi CLB Gia sư 24+, 15/4/2015.

Tags:
  1. phuong_ngoc

phuong_ngoc Thành viên chính thức

Em ơi, cháu nhà chị có cái tính lộp chộp, làm bài thấy dạng quen là cứ thế mà làm, không chịu suy nghĩ nên toàn mất điểm đáng tiếc. Đấy là cô chủ nhiệm bảo thế. Em tư vấn hộ chị cách nào để sửa cho cháu với

Đang tải...

2. Ngô Việt Hoàng

Ngô Việt Hoàng Thành viên tập sự

Cái này em nghĩ nó thuộc về tính cách của cháu rồi chị ạ

3. mebaochau101982

mebaochau101982 Thành viên chính thức

Cũng là một sáng kiến hay về cách nuôi dạy trẻ đấy ạ, nhưng con em giờ đã 5 tuổi rồi, nhiều lúc ngang bướng bố mẹ bảo gì không còn ngoan ngoãn nghe theo mà toàn làm điều ngược lại, không biết mình đã áp dụng sai ở đâu nữa, nhưng em vẫn luôn muốn dạy con mà không cần đòn roi các mẹ ạ, em rất sợ dạy con theo kiểu như này: http://afamily.vn/me-va-be/bo-anh-k...nh-ve-cach-nuoi-day-con-20150423113714123.chn

4. mebaochau101982

Hạnh phúc lớn nhất của mình là nghĩ về bé, mỗi giây phút làm việc chạm đến chuyện con cái mình lại thương bé vô cùng, vì bố mẹ còn thiếu kiến thức dạy dỗ con trong lúc con đang lớn nên nhiều lúc bé của mình không tránh khỏi đòn roi, thương vô cùng nhưng vẫn phải đánh, mình cảm thấy thật vô dụng và kém hiểu biết khi phải dạy con bằng cách đó. có cách nào để giữ cho mình tĩnh tâm, bình tĩnh dạy con đúng hướng không lamchame.com ơi?:confused::oops:

5. doankimlien

doankimlien Thành viên mới

Bố mẹ nào cũng thương con nhưng nhiều khi có phương pháp dạy không hiệu quả, có khi còn phản tác dụng ấy. Chị có thể mua cuốn " con cái chúng ta đều giỏi", em đọc và thấy có khá nhiều phương pháp hay. :D

mebaochau101982 thích bài này.
  6. mebaochau101982

Cảm ơn chị Doankimlien

doankimlien thích bài này.
  7. vananh1234

vananh1234 Thành viên tập sự

Em k có kinh nghiệm lắm nhưng con em, em dạy nó độc lập từ bé, em hay đọc sách và học tập cách dạy con của Nhật và phương Tây ấy ạ

8. CLB Gia sư 24+

CLB Gia sư 24+ Dự án Gia sư chất lượng cao.

Em có ý kiến như thế này ạ. Cháu thấy dạng quen mà làm là do cháu học hành chưa được học từ cái gốc, bên cạnh đó chưa biết cách tư duy các dạng tương tự.
    Cái gốc ở đây là học từ gốc và phát triển dần ra. Ví dụ như học về phương trình bậc 2 sẽ có bài toán gốc là phân tích phương trình bậc 2 tổng quát, từ đó các bài toán về biện luận, tìm điều kiện xyz,.... đều từ đó mà có thể giải được, đơn giản hơn là học bảng cửu chương tốt thì tất cả những bài tính nhân đều nắm trong lòng bàn tay. Phát triển lâý cái gốc thà chậm chứ không nên ôm lấy cái ngọn. Nhiều học sinh chỉ chăm chăm học lấy kiến thức để mai kiểm tra để rồi ngay lập tức quên hết.
    Ở toán học có khái niệm gọi là Tổng quát hóa và đặc biệt hóa. Các học sinh học đội tuyển hoặc học chuyên sâu sẽ được học 2 khái niệm này: tổng quát hóa là tổng quát 1 bài toán thành 1 dạng bài gần như tương tự, có phương pháp, định hướng giải còn đặc biệt hóa thì cao cấp hơn, từ dạng bài nào đó đặc biệt hóa thành 1 bài cụ thể. Việc được học như thế này giúp bé luôn luôn động não, ghi nhớ các dạng bài thành 1 hệ thống, khiến cho bé dễ nhớ hơn. Ví dụ: nhớ 1 dạng bài là cách nhớ chủ động, nhớ 10 bài cùng 1 dạng là cách nhớ thụ động, tốn công sức và k hiệu quả.
    Phương pháp mà em đề ra ở đây là chị nên chọn 1 gia sư có chất lượng, bổ sung thật kỹ các vấn đề còn yếu, không nên đua theo điểm trên lớp với các bạn mà chủ động bổ sung kiến thức, phương pháp học từ từ. Có gốc rồi mới phát triển lên được chị ạ. Toán học nó có cái điểm hay và khó ở chỗ: Kiến thức năm sau phải được phát triển dựa trên kiến thức của những năm trước đó nên mình không vội được ạ.

phuong_ngoc thích bài này.
  9. CLB Gia sư 24+

Em rất thích cách dạy con của mẹ, có nhu có cương thì bé mới biết yêu và biết sợ. Bổ sung cho các mẹ có các bé đang còn nhỏ một điều là: Giai đoạn này não của trẻ phát triển cực nhanh, gần đến tuổi trưởng thành thì không còn phát triển nữa. Vì thế, giai đoạn này các bé học và bắt chước rất nhanh (nhất là tầm 2 - 4 tuổi khi mà bé bắt đầu nhận thức được các sự việc được rõ ràng hơn. Ví dụ: tầm tuổi này, bố mẹ nào mà dạy trẻ các thói quen tốt như đánh răng trước khi ngủ thì thói quen đó trẻ học tập theo và tốt cho trẻ, còn bố mẹ nào mà hút thuốc, nói tục, ... thì trẻ cũng học theo và tạo ra thói quen xấu.

10. CLB Gia sư 24+

Đợt này công việc bận bịu quá, em muốn chia sẻ tiếp tục những kinh nghiệm của mình để mọi người có thể tham khảo mà vẫn chưa thể tiếp tục được. Cảm ơn các mẹ đã theo dõi, động viên! Có thời gian em sẽ cố gắng bổ sung tiếp ạ ^^

11. giangle_seo

giangle_seo Thành viên chính thức

Kinh nghiệm xương máu của các mẹ khá hữu ích đấy ạ

12. mebaochau101982

đúng!

13. cunbeo195

cunbeo195 Thành viên sắp chính thức

Rất hay và ý nghĩa. Cảm ơn chủ Top nha!!!

14. nguyentruong2409

nguyentruong2409 Thành viên đạt chuẩn

Bây giờ trẻ con không xem tivi bọn nó không chịu được. CHả hiểu sao lại nghiện vậy chứ. Nhiều khi không muốn cho xem mà cũng đành chịu

15. mebaochau101982

hì hì, do bố mẹ xem nên các con bắt trước đó!

16. sunny253

sunny253 Thành viên chính thức

Thanks chủ top. oánh cái dấu phát. bó con nhà em mới đc hơn 2t thui. em chỉ đang dạy con học đếm. bé đếm giờ cũng chỉ đếm vẹt thui nhưng thấy con đếm đúng đến 40 em cũng mừng

CLB Gia sư 24+ thích bài này.
  17. mebenany

mebenany Thành viên tích cực

Bạn oánh cho nó chứ, cứ nó khóc rồi dỗ thì bao giờ mới dạy được con, dạy con từ lúc bé tập cho nó thói quen theo nề nếp, tự do trong khuôn khổ bạn ạ :D

18. me_chich

me_chich Thành viên chính thức

Muôn vàn cách dạy con, nhưng tất cả đều xuất phát từ tình thương sẽ chạm đến tim con dễ dàng hơn các Mn nhỉ?

19. tuanstda2

tuanstda2 Thành viên chính thức

Rất hay. Dạy con từ thuở còn thơ, trẻ nhỏ tuy khó dạy nhưng vẫn còn dễ dạy nhất.

20. nguyentruong2409

nguyentruong2409 Thành viên đạt chuẩn

Ừm cũng phải làm thế thật chứ bọn trẻ giờ lỏng là hư